Một vài lưu ý khi mua BlackBerry Z10

vuhai6
10/3/2013 1:11Phản hồi: 524
Một vài lưu ý khi mua BlackBerry Z10

BlackBerry Z10 đã được bán ra trên thế giới, hàng xách tay thì ở VN cũng đã có rất nhiều, tuy nhiên có một chuyện là giá của hàng xách tay thì đang loạn cào cào. Cao thì trên 17 triệu, thấp thì 10tr cũng có, chuyện gì đang xảy ra vậy? Nhân có 2 topic khá hay của bác hungff9BlackBerry® 10, mình xin phép tổng hợp lại cho rõ ràng, mong anh em có cái nhìn tốt hơn về vấn đề này. Trước tiên, tóm lại một câu thì: trong vài trường hợp hi hữu Z10 có khả năng bị khoá máy từ RIM, khi đi mua máy thì bạn cần tìm hiểu rõ nguồn gốc, nên mua hàng quốc tế là tốt nhất. Chi tiết chúng ta sẽ bàn ở dưới đây.

Thông tin được tổng hợp từ 02 topic:
BlackBerry Z10 có mấy loại? - (link) Hiện nay Z10 tạm được chia làm 3 loại như sau:
  • Z10 mã hiệu STL100-1: Sử dụng chip TIOMAP chỉ hỗ trợ 3G và H+ (Việt Nam hay gọi là 3,5G), bản Z10 này sản xuất cho thị trường Châu Á, Châu Phi và một số nước có cơ sở hạ tầng viễn thông còn thấp so với thế giới (Không tính Hàn Quốc, Nhật Bản, Trung Quốc có cơ sở hạ tầng viễn thông đặc thù không giống với nhiều nước khác...). Vì tiêu chuẩn chất lượng của Châu Á và sử dụng chip TIOMAP nên giá thành mềm nhất khoảng 700 - 750$ (Tầm 14 - 15tr) cho bản Quốc Tế (Tớ đang tính giá bán lẻ, còn giá mua 100 - 1000 con thì tớ chịu vì nó còn chiết khấu với một số ưu đãi riêng cho đại lý). Trên tinhte hiện đã có vài bạn sở hữu dòng Z10 này và ngoài vỏ có ghi "...for Africa..."!
  • Z10 mã hiệu STL100-2, STL100-3: Sử dụng chip Snapdragon S4 hỗ trợ 4G, LTE sản xuất cho thị trường Châu Âu (STL100-2) và Bắc Mỹ (STL100-3) những nước có hạ tầng viễn thông cực kỳ phát triển. Điều đó đồng nghĩa với tiêu chuẩn chất lượng của dòng máy này cực kỳ cao và đòi hỏi khắt khe về vấn đề kiểm duyệt (Mỹ kiểm duyệt lâu nhất nên hiện nay chưa có ông nào bán chính thức). Giá của dòng này rất cao, hôm 23 Tết tớ đặt bên Anh 1 con giá ngày đầu tiên là 500 bảng Anh (Khoảng 700$ Mỹ) tuy nhiên cháy hàng, sau 3 ngày giá lên 580 bảng Anh nên tớ hủy đặt hàng! Đầu tháng 3 thì Roger bắt đầu bán ra với giá 600 - 650$ tuy nhiên phải mua code mới vác về VN dùng được, giá code mặn khủng khiếp từ 30 - 70$ tùy từng thời điểm. Vì vậy thương gia bán Z10 quốc tế hàng UK, Roger giá 16m trở lên mới có lãi và hợp lý.
  • Z10 mã hiệu STL100-4: Sử dụng chip Snapdragon S4 như dòng STL100-2,3 tuy nhiên mã này chỉ phân phối cho Verizon và hiện tại tớ mới chỉ biết có 1 con duy nhất ở VN (hàng test phone). Con này sẽ cập nhật giá và thông tin sau khi Verizon chính thức bán ra ở Mỹ ^^
Để nhận biết chiếc Z10 bạn đang cầm thuộc mã nào thì có thể coi trên vỏ hộp, dưới khu vực imei - serial - barcode sẽ có 1 dòng, tương tự như: "BlackBerry Z10 STL100-2 Black". Ngoài ra bạn có thể vào Settings -> About -> General-> Thông tin máy sẽ hiển thị trong khu vực Model Number.

Vậy chuyện máy có thể bị khoá là sao?

BlackBerry nổi tiếng trước nay về bảo mật, trước giờ đối tượng khách hàng nhắm đến đều là những công ty, tập đoàn cũng như những khách hàng cần đến bảo mật thông tin cá nhân. Chính vì thế họ làm mọi cách tốt nhất để bảo vệ khách hàng của mình là điều dễ hiểu. Cơ chế mới trên hệ điều hành BB10 giúp cho BlackBerry có thể tiến hành ra lệnh khoá máy từ xa đối với điện thoại của họ.

Điều này nghe có vẻ xa vời nhưng thực tế chứng minh là BlackBerry có thể làm được. Nếu bạn có theo dõi thông tin về BB thời gian gần đây thì có thể biết được việc hàng loạt chiếc Dev Alpha đã bị khoá, mở máy lên chỉ vào đến logo và nháy đèn đỏ. Do Dev Alpha được phát miễn phí cho lập trình viên, tuy nhiên vẫn có máy được tuồn bán ra thị trường, khi BlackBerry kiểm tra là người dùng chiếc Dev Alpha hiện tại không có lập trình được phần mềm nào cả thì họ đã khoá cái máy đó lại.

Đó là chuyện với Dev Alpha, còn với Z10 là bản thương mại thì sao? Lúc này lại nảy sinh 2 vấn đề:
  • Z10 Qte: Nếu Z10 bản quốc tế không kèm nhà mạng hay bản simfree của nhà mạng (mua tại nhà mạng, vẫn có logo nhà mạng nhưng đã mua code unlock tại đó luôn) thì dùng vô tư, chả có lí do gì để BlackBerry khoá máy của bạn cả.
  • Z10 lock: Nếu chiếc Z10 đó về vn là dạng lock, và lúc này bạn mới đi mua code để dùng. Không cần quan tâm bạn mua code thế nào, nguồn gốc chiếc máy này mới là điều đáng quan tâm.
Trong trường hợp nào máy có thể bị BlackBerry khoá?

(Trích từ đây) Rất có thể mấy con máy rẻ đó là hàng vẫn đang trong contract (Z10 lock - hàng kí hợp đồng, chưa đóng tiền để huỷ hợp đồng - thường là đóng thì rất đắt), thương gia tuồn về bán và báo mất với nhà mạng. Mua 200$ về bán 1000$. Nhưng không ngờ đời ko như mơ, BB10 có thể bị RIM lock máy cực kì dễ dàng. Ng bên kia báo mất vs nhà mạng hoặc đến hạn không nộp tiền theo contract thì coi như Z10 thành cục gạch luôn . Không như iPhone, bản lock mang về còn có giải pháp sim ghép hay jailbreak, nhưng BB10 thì khác, đã bị lock pin thì coi như đắp chiếu.

Kệ lock hay không, mình vẫn thích, nên mua với giá nào?

Vấn đề mua với giá bao nhiêu không quan trọng, vấn đề là bạn cần có người bán đủ uy tín để mua, điều cần thiết khi mua Z10 đó là cần yêu cầu được bảo hành, đổi máy trong trường hợp máy bị khoá. Dù người bán có hứa thế nào đi nữa nhưng nếu bạn chưa có thông tin nguồn gốc rõ ràng của cái máy thì cũng không nên mua.

Không phải cứ giá cao là chắc chắn hàng đó tốt, hay giá rẻ là hàng đểu. Rất có thể sau bài viết này thì những người bán Z10 sẽ tăng giá lên vì: "hàng tôi chắc chắn hàng tốt, tiền nào của đó". Do đó, mua giá nào là tuỳ vào ví tiền và khả năng thương thuyết của bạn.

Thêm 1 thông tin bên lề nữa, BlackBerry Z10 sẽ được bán chính hãng tại VN trong tháng 4 😃

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

524 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thông tin hữ ích từ mod, lâu nay nhiều thông tin trái nhiều quá ...
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích thì nhích thôi,thương hiệu nói lên tất cả :rolleyes:
không ngờ rắc rối phết nhỉ!:eek:
@hoangtrungchien thường có 2 loại :
phát hành cho châu âu .
phát hành cho châu á .
HTC HD 7 16G-8G cho châu âu châu á gồm đế màu vàng và đế màu trắng
Samsung galaxy S3 cũng có loại 4 nhân tốc thấp . loại 2 nhân tốc cao
quocvu_2811
ĐẠI BÀNG
11 năm
ráng đợi mua hàng chính hãng cho lành.
Uy tín thì có mấy, mà có sợ k tới lượt mình mua
cái này hay cho anh em nào đang và xẽ rước em nó về nè
Vỏ quýt dày sẽ có móng tay nhọn thôi nhưng chắc chăn Z10 sẽ ko phải là sự lựa chọn của mình mặc dù từng có thời gian dài dùng BB
Mình không thích cái viền quá dầy của em nó, màn hình cảm giác bé đi và ko sexy. Mình dự đoán là máy sẽ nhanh rớt giá và ko phải là hàng HOT so với các đối thủ khác vì gần đây khủng long xuất hiện nhiều quá mà
@giutrontinhyeu Có lẽ bác chưa biết đây là chiếc BB đầu tiên của Rim chạy OS 10 nên mình chưa đc xài vì chưa mua =))
@giutrontinhyeu Vâng nó thao tác hoàn toàn khác so với những chiếc BB mình đã từng xài trước kia, có lẽ những chiếc BB trước kia bác xài như cái Z10 này dư?
@nguyendu277 Ý mình nói đã xài bb thì sẽ biết playbook, vì xài nhiều, thích và xem thôi thì cũng đã biết rồi chứ k cần xài rồi mới biết đâu bác ạ
@nguyendu277 k mua hay so khi mua rui lai nghien?k rut ra dc.
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
con của em là con của châu phi 😁
@tonyhieu Đen và xoăn hả :D
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
@tiachopnhietdoi_vq no no , trắng tinh khôi :D
@tonyhieu Thế nó đen hay trắng vậy bác
@vietnamandworld tất nhiên là đen rồi bác😁
quan trọng giá bán chính hảng ở việt nam thế nào .giá mà đặt như trên trời thì không ổn
Manh.Duy
TÍCH CỰC
11 năm
BlackBerry Z10 sẽ được bán chính hãng tại VN trong tháng 4

Thông tin này ngon nè !
@Manh.Duy Về đi cho em xài con 9900 giá 4tr haaa
@luong_duy_khanh 9900 4tr, em mong 9930 3tr. 😃
matu
CAO CẤP
11 năm
Có điều kiện thì nên mua hàng chính hãng là yên tâm nhất
Một số website đang tăng giá Z10 rùi pac chủ ah, có thể thêm 1 vài cảnh báo nữa thì em nó lại tăng lên 19 chai như trước 😔
bài hữu ích. Tuy không dùng Blackbery... Nhưng những chia sẻ như này đáng đc thank
zimihieu
TÍCH CỰC
11 năm
mấy thým tung của đang nung nấu ý chí dựng lại con này.haha

đến đó z10 rớt giá thảm hại:oops::oops::rolleyes:

Sent from my X10i using Tinhte.vn
@zimihieu Dựng bằng niềm tin à 😃.
@linhsonnguyen cái ruột ko phải ai cũng có như ai kia :rolleyes:
Thế thì mình rao con Z10 simfree UK mới bóc tem 5 ngày 15.7 tr là hoàn toàn hợp lý rồi 😆
mình là fan BB nhưng cái giá thì nên xem lại, BB đưa giá hơi bị xa vời thực tế
@baoking97 giá đó cho thế giới chứ không cho viet nam bác ơi,đối với họ thì dư sức mua chỉ có viet nam là la bất hợp lý thôi
@ezio_nguyen91 ở đâu cũng vậy bạn ơi, điều kiện hiện giờ quá nhiều máy ngon và HDH Adroid OS qua tốt, giá lại tốt nữa, cái thời BB 5-6 năm trước thôi, bây giờ phải định vị lại thôi
@baoking97 để vậy chứ không định vị lại mới là tốt nhất giống táo bây giờ mah cho phát triển iphone giá rẻ thì đúng là tát vào mặt người dùng cao cấp,kéo cả 1 cái thương hiệu đi xuóng,android mah tốt hả bác xài thấy nản lun chứ tốt cái nỗi gì
@baoking97 y bác luôn. ước mơ thôi bác ợ
Vài lưu ý khi mua Z10 là Xperia Z đang bán, HTC One sap bán và GS4 sẽ bán...!
Troll tý cho vui...!😁
hoang_eryk
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xperia_no1
Bác này viết cm bá đạo luôn :D Mình cũng đang chờ ONE :D
saimoto
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xperia_no1 BB Z10 ;là cn máy ko dành cho dân vọc vạch đâu thím, đa số dành cho người dùng ổn định nên ko so vời mấy con iphone hay Android đc
Mr B
TÍCH CỰC
11 năm
@saimoto BB10 này mang đến người dùng sự trải nghiệm mới mẻ mà, không vọc thì sao mà trải nghiệm được :|
vuanhk10
TÍCH CỰC
11 năm
@saimoto nói về ổn định thì chưa chắc đã bằng IP đâu bác, pin tốt, HĐH đơn giản, kết nối tốt.
mình đi làm cũng cần kết nối liên tục để trả lời email. nghe gọi nhiều, mình cũng dùng BB rất lâu rồi, nhưng phải nói IP giờ phục vụ quá tốt luôn
mình thì còn lâu lắm mới mua Z10. Giờ mới trải nghiệm 9220 thui! 😃
Đúng là mua đc e vừa ý, hợp lý cũng khó thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019