Một vài lưu ý với đai an toàn trên xe ô tô

levuongthinh
22/4/2014 9:31Phản hồi: 68
Một vài lưu ý với đai an toàn trên xe ô tô

Đai an toàn trên xe ô tô là một bộ phận có thiết kế đơn giản nhưng đóng vai trò hết sức quan trọng trong việc bảo vệ an toàn cho hành khách trong trường hợp phải dừng xe đột ngột hoặc tệ hơn là xảy ra tai nạn. Người ngồi trên xe sẽ có thể bị ảnh hưởng đến tính mạng khi gặp sự cố nếu không đeo dây đai an toàn. Tuy nhiên, thực tế tại Việt Nam mà mình quan sát được, có khá nhiều người không tuân thủ đầy đủ quy tắc an toàn rất cơ bản này.

Theo một nghiên cứu cho biết, khi chúng ta lái xe với vận tốc 60km/h và phanh gấp thì theo lực quán tính người ngồi trên xe cũng bị ném về phía trước với tốc độ tương tự. Còn khi xảy ra va chạm ở tốc độ 70km/h, một người có trọng lượng 70kg sẽ phải chịu một lực va đập mạnh lên đến 3 tấn. Nếu chạy 80km/h, con số đó sẽ là 9 tấn. Với lực va chạm như vậy, nếu xảy ra tai nạn, hành khách không đeo dây đai an toàn thì khả năng sống sót sẽ rất ít, đặc biệt là những người ngồi ở hàng ghế trước. Các chuyên gia Nhật Bản cho biết cứ 100 trường hợp gặp tai nạn đâm mạnh, thì 75 trường hợp sẽ giữ được mạng sống nếu có thắt dây an toàn, còn tỉ lệ khi bị lật đổ xe là 91/100.

Với tầm quan trọng như vậy, dây đai an toàn đã trở thành một bộ phận bắt buộc phải có trên xe ô tô. Vai trò của đai an toàn thậm chí còn quan trọng hơn cả túi khí, vì ở đa số các dòng xe, túi khí chỉ hoạt động nếu chúng ta thắt dây an toàn. Một số xe hiện đại còn có hệ thống cảnh báo bằng âm thanh nếu như tài xế và hành khách không đeo dây an toàn khi bước lên xe hay khi xe đang chạy.

Hiện nay ở hầu hết các nước văn minh thì tài xế và hành khách phía trước bắt buộc phải thắt dây an toàn khi xe chạy, một số nước thậm chí còn bắt buộc cả người ngồi phía sau. Mức phạt cho những người vi phạm cũng khá nặng; ở một vài nước, nếu không thắt dây an toàn, người lái xe sẽ không được nhận tiền bảo hiểm tai nạn, còn nếu có thắt thì tiền bảo hiểm có thể được tăng lên.

Tại Việt Nam, Luật Giao thông đường bộ quy định người ngồi ở hàng ghế trước bắt buộc phải thắt dây an toàn, còn phía sau thì không bắt buộc. Theo Nghị định 171 thì mức phạt cho lỗi không thắt dây an toàn khi xe chạy là từ 100-200 ngàn đồng, một mức phạt cũng khá thấp.

Để đeo dây đai an toàn đúng cách, các bạn lưu ý những điểm dưới đây:

- Kéo hết dây đai an toàn qua người và nhét vào chốt khoá thật kỹ. Lưu ý là sợi nối từ cột B không được nằm dưới cánh tay và tuyệt đối không thắt dây an toàn từ trước khi ngồi vào ghế và sau đó vòng đoạn dây chéo qua người để đối phó, điều này sẽ làm giảm hiệu quả của dây đai an toàn.

- Chỉnh dây sao cho sợi nằm ngang sẽ ở vị trí khung xương chậu, hay ở vị trí thắt lưng, cao quá quá sẽ làm bạn khó chịu ở dạ dày. Đối với phụ nữ có thai thì có thể dịch xuống phía dưới bụng dưới một chút.

- Chỉnh tăng-đơ (tuỳ xe) nằm trên cột B của xe sao cho sợi chéo đi qua phần bả vai chứ không phải nằm trên cánh tay hay gần cổ. Nếu để lệch vị trí bả vai sẽ gây khó chịu trong quá trình ngồi lâu dài.

- Nếu dây đai an toàn trên xe quá ngắn, bạn có thể mua thêm phụ kiện nối dài có bán tại hầu hết các cửa hàng ô tô. Các bạn cũng có thể mua miếng đệm bả vai để vai không bị đau thì thắt dây an toàn lâu.

- Và một lưu ý quan trọng nữa là hãy nhắc nhở tất cả mọi người ngồi trên xe, dù là ở vị trí nào, cũng nên đeo dây đai an toàn khi xe chạy. Hãy đảm bảo an toàn cho những người thân yêu của bạn. Các bạn cũng nên tạo cho mình một thói quen đó là khi bước vào ô tô, hãy thắt dây an toàn đầu tiên rồi muốn làm gì thì làm.

Quảng cáo

Xin cảm ơn và chúc các bạn có những chuyến đi an toàn.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay 😁
lúc mới lái xe hay quên nhất là cái dây này & cái thắng tay, nhưng chạy riếc cũng quen! :p
@vinhphucng25 Chạy riết cũng quen nên sau này có quên cài dây an toàn và thắng tay cũng quen luôn phải hem bác ?? 😁
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@vinhphucng25 Xe bác khi quên nó ko báo à??? Nó tít tít ỏm tỏi lên ấy chứ
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài viết hữu ích
Em Bim gì đây! 😃
vinhlottery
ĐẠI BÀNG
10 năm
Là khách trên xe và luôn đeo dây an toàn, vì không đeo dây an toàn thì không ngủ ngồi được 😁
Cái này rất quan trong nhưng ở Việt Nam mình thường bị coi nhẹ. Nêu mọi người quan tâm thắt đai an toàn thì nhiều vụ tai nan cũng hạn chế được thương vong hơn, điển hình là vụ tai nan mới gân đây xe khách đâm vào xe bồn tưới cây trên cao tốc Trung Lương. Xe con thì không nói nhưng xe khách thì nhiều cái chẳng thấy cái đai này ở đâu luôn.
ltg14
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đi xe giường nằm PT , kiếm cái dây thắt cho an toàn. Mọi người nhìn mình như người hành tinh!
bt_mis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ltg14 Mới đây mình chở khách đi vào cao tốc Trung Lương, tới chỗ lấy thẻ mình nhắc họ (ngồi sau) cài dây an toàn. Họ hỏi "luật bây giờ bắt vào cao tốc phải cài dây an toàn hả?" Mình trả lời "Vì đi vào cao tốc có tốc độ cao nên cài dây cho an toàn" rồi họ cài dây, đi về mình ko (muốn) nhắc nữa nên họ cũng ko cài. Trong khi xe đang chạy 100kh/h thì họ lại ngủ (vì mệt sau buổi tiệc).
Mình ko dám tưởng tượng hậu quả nếu có sự cố phải thắng gấp.
quanbhvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bt_mis Vậy mà xe Thảo châu đâm xe bồn trên cao tốc Trung Lương với tốc độ 100 km/h, 7 người chết, tài xế và ông nước ngoài thắt dây an toàn chết trước... 8 người không thắt dây vẫn còn sống.
Không bao giờ quên dùng em nó! 😁
Kowboy
CAO CẤP
10 năm
Đai an toàn bây giờ rất hiện đại:
Hệ thống PreSafe của Merc sẽ tự động siết đai khi có nguy hiểm cho hành khách.
Họ còn nghiên cứu và sử dụng thêm túi khí cho đai an toàn, bảo vệ tốt hơn.
kaching
TÍCH CỰC
10 năm
@Kowboy Nghe đâu Mer ngoài chức năng Presafe còn có Neck Pro bảo vệ khỏi gãy cổ khi va chạm và tự động lùi ghế hạn chế gãy chân hay kẹt khi tai nạn từ phía trước.
CLong
TÍCH CỰC
10 năm
@Kowboy Xe đời mới bây h xe nào nó cũng tự động xiết đai, thử biết ngay là cầm cái giây giật mạnh 1 cái là nó cứng luôn
normalhn
TÍCH CỰC
10 năm
Con này là Bê em 525 của Hiệp Khỉ mà.
Nhớ có lần đi công tác với sếp phó tổng là người Nhật, mình cứ quen với việc đi công tác một mình hoặc đi với sếp người Việt nên lên xe là không bao giờ để ý đến chuyện thắt dây an toàn, khi xe vừa ra khỏi cổng công ty là ông ấy lên tiếng nhắc nhở ngay về việc phải thắt dây an toàn, làm mình cũng thấy có chút ái ngại :oops:.
😁 mình lái luôn đeo dây...ở vùng mình ko đeo dây dễ bị tóm lắm
@levuongthinh: Cảm ơn bác chủ thớt về bài viết.

Tiện đây nhờ bác bổ sung thêm để cảnh báo cho những người đi xe khách, việc thắt dây an toàn cũng quan trọng không kém. Mình thường đi trên các xe khách chất lượng cao, đều có đầy đủ dây an toàn nhưng không có mấy ai biết và thắt dây. Mình thắt thì họ nhìn mình chằm chằm như thằng điên á.

Trong các vụ tai nạn gần đây mình để ý, nếu các hành khách đều thắt dây an toàn thì con số th][ng vong đáng lẽ ko nhiều như vậy. Đặc biệt là vụ lật xe xuống ruộng, một tai nạn rất là bình thường, lẽ ra chỉ nặng lắm là trầy sướt thôi. Một sự cố nhẹ hều như thế mà có người chết thì quả thật là rất vô duyên! Chết chủ yếu là do bị văng từ trên giường xuống và va đập vào xe! Chết lãng nhách luôn! 😔
Đi xe giường Phương trang hỏi cái đai an toàn đâu, tài xế với phụ xe nó nhìn mình cười nhăn nhở, haiz.
yamario
ĐẠI BÀNG
10 năm
con xe ở nhà không thắt dây an toàn là 1 phút báo beep beep 10s khó chịu là phải đeo vô
pocket
TÍCH CỰC
10 năm
Đề nghị tác giả bổ sung phương pháp cài và phụ kiện dây an toàn cho trẻ em. Xin cảm ơn.

Thực ra nếu không thạo cài dây an toàn thì việc cài sẽ rất lúng túng và khó, nên người ta ngại và bỏ qua việc này. Để cài dây dễ dàng và nhanh chóng thì dùng 2 tay, 1 tay cầm chốt khóa, 1 tay kéo dây an toàn thật rộng ra để dễ dàng vòng qua vai, sau đó gài lẫy khóa "tách" 1 tiếng, thử giật ra xem chắc chưa, rồi thả tay kia, dây sẽ tự kéo ôm sát vào người.

Nếu dùng 1 tay sẽ khó đóng và dây thít chặt gây khó chịu.

Tất nhiên đối với người lái xe thường xuyên thì việc dùng 1 hay 2 tay đều dễ dàng cả.
@pocket Mình sẽ có một bài riêng về các an toàn cho trẻ em khi đi trên xe ô tô. Cảm ơn bạn.
bt_mis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pocket Đối với trẻ em thì có loại ghế dành riêng cho bé khi đi xe bác à. Tuỳ theo độ tuổi mà chọn ghế cho phù hợp.
Bé chưa ngồi được thì có ghế riêng (nằm quay đầu theo hướng xe chạy), bé ngồi được thì có loại khác. Bác có thể lên mạng tìm thêm thông tin về những loại ghế này.
htcone
TÍCH CỰC
10 năm
an toàn thì ko thể xem thường dc
cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
đi otô nên dùng cả mũ bảo hiểm với bộ áo quần chống cháy
ko sợ chết nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp