Motorola Defy - tất cả ở đây

anhcobra
23/2/2011 6:20Phản hồi: 1.714
Em lập topic này nhằm mục đích tập hợp anh em dùng Defy trên tinh tế, bàn luận, trao đổi kinh nghiệm sử dụng máy.
Em mới lấy máy hôm qua, bản lock của nhà mạng Orange, đang chờ code unlock nên chỉ nghịch được chứ chưa nghe gọi được. Em đã mua code từ trang www.unlockonline.com mất 10$ nhưng code do họ cung cấp nhập vào không được, đang mail qua lại để đòi lại tiền, đã mua code chỗ khác xem có được không.

Unlock Mobile Phones Online Easily and Simply

We provide online mobile phone unlocking services and device unlock codes
unlockonline.com

Cảm nhận đầu tiên khi dùng máy là máy khá nhỏ gọn, màn hình đẹp, sắc nét và khá sâu. Em đang dùng bản android 2.1 theo máy, khá đơn điệu và cảm giác khi kéo, di màn hình không được mượt mà cho lắm. Tuy nhiên mở ứng dụng, sử dụng wifi thì rất nhanh, gần như không có độ trễ, lướt web nhanh, trình duyệt theo máy hoạt động tốt, so sánh với ip4 thì cảm giác gần như tương đương.
Test thử bỏ máy vào cốc trà đá, lúc cho xuống nước thì đang chat yahoo, thấy bản phím nhảy lung tung. Cầm lên lau khô màn hình thì mới sử dụng được. Tháo máy ra thì thấy chô camera và chốt pin có nước vào, nhưng chưa lan đến pin. Không biết có sao không nếu ngâm lâu💣
Bây giờ thì chờ bác Karl2410 vào làm bài hướng dẫn cách root máy và bản rom 2.2.1 bác ý đang dùng, hehe

Update review của bác Karl2410

Ok, đầu tiên xin cảm ơn bạn anhcobra đã mở đất cho anh em Defy giao lưu

Mình xin nhắc lại lần cuối cùng để những anh em nào đang có ý định sắm 1 chú Motorola Defy yên tâm là máy chống được nước, chống bụi và mặt kính chống xước. Để khỏi lăn tăn, mời anh em xem hình cho nó sinh động:

Mặc dù em nó đã được anh sonlazio giới thiệu qua nhưng mình cũng minh họa thêm hình ảnh bản lock của nhà mạng T-Mobile phiên bản viền trắng trên tay người dùng (chính là mình)

Mặt trước, homescreen với kính Gorila Glass

Cạnh hông phải với nút tăng giảm volume, đằng sau là camera 5MP kèm Flash

Quảng cáo

Cạnh hông trái với cổng micro usb đã được đậy kín

Đỉnh đầu với jack 3.5 mm bên phải + nút Power bên trái

Đuôi máy chẳng có gì

Quảng cáo

Bên trong em nó sau khi tháo pin, khe sim + thẻ nhớ (đi kèm máy là 2GB)

Cuối cùng là tất cả

Mình sẽ review 1 ít nha:

* Về body của Defy (Thách Thức) em nó cầm thấy nhẹ ban đầu và sẽ dần quen khi xài lâu mặc dù nhẹ cân nhưng khi ta nắm chặt tay + bóp sẽ vô cùng chắc chắn. Đây có lẽ là điểm mạnh của một con máy mang tiêu chuẩn IP67 vì nó được gia cố viền cao su xung quanh thân cộng thêm kết cấu phần cứng chặt chẽ nhằm khép kín những chi tiết hở thường có ở các điện thoại khác.

* Về phần các phím cứng, mình không mấy cảm hứng khi các phím volume và power tỏ ra lắc lư tạo cảm giác ko chắc chắn. Mình thích Defy mang phong cách phím bấm bọc cao su như kiểu Blackberry Storm 2 của RIM.

* Về camera, mặc dù thông số kỹ thuật = 5MP tuy nhiên chưa thấy bản rom nào kể cả rom gốc 2.1 (Defy chưa có rom gốc Froyo 2.2) cho ra hình ảnh đúng với khả năng của một camera 5 chấm. Khả năng lấy nét cũng không khá hơn bao nhiêu. Ôi thôi thì đã trâu bò có lẽ không cần mềm mại, xinh xắn làm gì.

* Mặt kính của Defy "thách thức" bụi bẩn, túi áo, túi quần trộn lẫn các vật dụng khác. Với kính Gorila Glass, bạn yên tâm không phải đổ mồ hôi hay tốn tiền ra tiệm dán màn hình nhé.

* Về phần quan trọng không kém là cảm ứng thì nhiều anh em sau khi biết Milestone cũng của Motorola hay điêu đứng vì màn hình cảm ứng đã không khỏi tiếp tục thắc mắc với Defy. Mình không dám nói Defy hơn MS vì mình chỉ mới dùng hơn 1 tháng thì nhiêu đó làm sao biết tuổi thọ cảm ứng của em nó đến đâu chứ nhưng cảm giác chạm, zoom đa điểm, vuốt với Defy khá nhạy, nhẹ nhàng hứa hẹn cho một màn cảm ứng yên tâm hơn.

* Về phần rom, app mình xin nhường lại cho các anh em đã, đang và sẽ xài Defy chia sẻ, bình luận trong những bài viết tiếp theo.

Rất mong đón nhận những ý kiến đóng góp của tất cả anh chị em. Thân ái.

Cách Root do bác Karl2410, em đã làm và thành công

Về phần Root (lấy quyền admin) cho Defy mình đã thử 3 cách là:

* z4root: hiện vẫn chưa root được Defy với Tool này nhé.

* adb command: cũng chưa làm được sau khi thực thi tiếp những lệnh trong
/ adb shell
$

* SuperOneClick: đến cách này thì okie (mời các bạn tải tool bằng link mediafire bên dưới)

Cách làm:

- Enable Usb Debug (Setting/Appication/Development)
- Extract *.rar vào folder tool chạy file SuperOneClick.exe
- Click ROOT và chờ 10 - 15 giây là xong
- Reboot máy (giữ phím power trên đỉnh 1 lát rồi chọn Power off nếu máy không tự reboot)

Để kiểm chứng xem máy đã root hay chưa thì mình vào Market tìm và install Titanium Backup (hoặc 1 app cần root permission bất kỳ). Sau đó open app Superuser sẽ thấy icon của TB bên trong. Máy đã root thành công.

Chú ý: hiện tại các bạn có thể down ở nhiều nguồn tool SuperOneClick nhưng không phải cái nào cũng root thành công. Điểm khác biệt nằm ở chỗ các file đi kèm trong tool folder chứ không phải file SuperOneClick.exe. File các bạn down từ link mình đính kèm có thể root dễ dàng cho rom Froyo 2.2 và rom 2.1 Eclair (build 2.51 non-downgradble) .

SuperOneClick
1.714 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác này thật dũng cảm, trước mình cũng thích em này ! 🆒
Chắc giờ chỉ có bác KARL là đã vọc em nó nhìu nhất rồi quá - Mình cũng mới tậu 1 em - mà là Newbie nên mấy hôm nay cứ làm phiền bác KARL miết. Chủ thớt có thể PM nick YH được ko để ae khi vọc bí thì xin giúp đỡ.

Thanks.
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Nick yahoo của em là tunganh_le. Máy nó chịu được nước, vậy thì thả xuống nước nghịch thì có gì đâu mà dũng cảm bác. Em đang kiếm cái bể cá nào đẹp đẹp, quay thử mấy con cá xem thế nào
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Thôi chết rồi em post nhầm chỗ, có mod nào qua move giúp em về đúng nơi đc không ạ
PM 1 mod nào đó nhờ chuyển đi bạn ui.
karl2410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ok, đầu tiên xin cảm ơn bạn anhcobra đã mở đất cho anh em Defy giao lưu

Mình xin nhắc lại lần cuối cùng để những anh em nào đang có ý định sắm 1 chú Motorola Defy yên tâm là máy chống được nước, chống bụi và mặt kính chống xước. Để khỏi lăn tăn, mời anh em xem hình cho nó sinh động:

Mặc dù em nó đã được anh sonlazio giới thiệu qua nhưng mình cũng minh họa thêm hình ảnh bản lock của nhà mạng T-Mobile phiên bản viền trắng trên tay người dùng (chính là mình) :p

Mặt trước, homescreen với kính Gorila Glass

Cạnh hông phải với nút tăng giảm volume, đằng sau là camera 5MP kèm Flash

Cạnh hông trái với cổng micro usb đã được đậy kín

Đỉnh đầu với jack 3.5 mm bên phải + nút Power bên trái

Đuôi máy chẳng có gì

Bên trong em nó sau khi tháo pin, khe sim + thẻ nhớ (đi kèm máy là 2GB)

Cuối cùng là tất cả

Mình sẽ review 1 ít nha:

* Về body của Defy (Thách Thức) em nó cầm thấy nhẹ ban đầu và sẽ dần quen khi xài lâu mặc dù nhẹ cân nhưng khi ta nắm chặt tay + bóp sẽ vô cùng chắc chắn. Đây có lẽ là điểm mạnh của một con máy mang tiêu chuẩn IP67 vì nó được gia cố viền cao su xung quanh thân cộng thêm kết cấu phần cứng chặt chẽ nhằm khép kín những chi tiết hở thường có ở các điện thoại khác.

* Về phần các phím cứng, mình không mấy cảm hứng khi các phím volume và power tỏ ra lắc lư tạo cảm giác ko chắc chắn. Mình thích Defy mang phong cách phím bấm bọc cao su như kiểu Blackberry Storm 2 của RIM.

* Về camera, mặc dù thông số kỹ thuật = 5MP tuy nhiên chưa thấy bản rom nào kể cả rom gốc 2.1 (Defy chưa có rom gốc Froyo 2.2) cho ra hình ảnh đúng với khả năng của một camera 5 chấm. Khả năng lấy nét cũng không khá hơn bao nhiêu. Ôi thôi thì đã trâu bò có lẽ không cần mềm mại, xinh xắn làm gì.

* Mặt kính của Defy "thách thức" bụi bẩn, túi áo, túi quần trộn lẫn các vật dụng khác. Với kính Gorila Glass, bạn yên tâm không phải đổ mồ hôi hay tốn tiền ra tiệm dán màn hình nhé.

* Về phần quan trọng không kém là cảm ứng thì nhiều anh em sau khi biết Milestone cũng của Motorola hay điêu đứng vì màn hình cảm ứng đã không khỏi tiếp tục thắc mắc với Defy. Mình không dám nói Defy hơn MS vì mình chỉ mới dùng hơn 1 tháng thì nhiêu đó làm sao biết tuổi thọ cảm ứng của em nó đến đâu chứ nhưng cảm giác chạm, zoom đa điểm, vuốt với Defy khá nhạy, nhẹ nhàng hứa hẹn cho một màn cảm ứng yên tâm hơn.

* Về phần rom, app mình xin nhường lại cho các anh em đã, đang và sẽ xài Defy chia sẻ, bình luận trong những bài viết tiếp theo.

Rất mong đón nhận những ý kiến đóng góp của tất cả anh chị em. Thân ái.
karl2410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Về phần Root (lấy quyền admin) cho Defy mình đã thử 3 cách là:

* z4root: hiện vẫn chưa root được Defy với Tool này nhé.

* adb command: cũng chưa làm được sau khi thực thi tiếp những lệnh trong
/ adb shell
$

* SuperOneClick: đến cách này thì okie (mời các bạn tải tool bằng link mediafire bên dưới)

Cách làm:

- Enable Usb Debug (Setting/Appication/Development)
- Extract *.rar vào folder tool chạy file SuperOneClick.exe
- Click ROOT và chờ 10 - 15 giây là xong
- Reboot máy (giữ phím power trên đỉnh 1 lát rồi chọn Power off nếu máy không tự reboot)

Để kiểm chứng xem máy đã root hay chưa thì mình vào Market tìm và install Titanium Backup (hoặc 1 app cần root permission bất kỳ). Sau đó open app Superuser sẽ thấy icon của TB bên trong. Máy đã root thành công.

Chú ý: hiện tại các bạn có thể down ở nhiều nguồn tool SuperOneClick nhưng không phải cái nào cũng root thành công. Điểm khác biệt nằm ở chỗ các file đi kèm trong tool folder chứ không phải file SuperOneClick.exe. File các bạn down từ link mình đính kèm có thể root dễ dàng cho rom Froyo 2.2 và rom 2.1 Eclair (build 2.51 non-downgradble) .

SuperOneClick
Cả nhà giúp mình với - ko biết sao mình có vấn đề với máy khi kết nối với PC - máy mình dùng Win 7.
Mình đã cài Driver mới nhất từ web Motorola, sau đó mình kết nối với máy tính. Ở máy DEFY, ở USB connection - mình chọn chế độ "Portal and tools" thì máy tính báo lỗi khi vào Device Manager là "MTP Device failed", Mình mất 1 buổi tối thì giải quyết xong lỗi này.
Sau đó ở DEFY mình chọn chế độ "Memory Card Access" thì bị báo lỗi "WPD filesystem Volume Driver" như trong hình dưới đây

Mình đã google và chưa có cách khắc khục. Do đó có ai biết cách ko và cho mình hỏi là chọn chế độ "Portal and tools" với "Memory Card Access" có gì khác nhau. Xin cảm ơn.
karl2410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đây chỉ là vấn đề của Win thôi mà, "WPD filesystem Volume Driver" là công cụ cho phép mình xem nội dung của SD card, Memory Stick đang giao tiếp với PC. Lỗi này nếu xảy ra bạn nên nghĩ ngay đến driver bạn cài có đúng cho Win 7 hay không? Hay là file driver này bị hỏng cũng nên.
Hix - cái lỗi này liên quan đến driver của máy DEFY - nhưng mình đã cài driver mới nhất mà - mình hỉu là khi chuyển sang chế độ "Memory Card Access" thì PC sẽ hỉu máy là 1 SD card. Mình cũng đã cái lại driver nhìu lần mà vẫn bị. Bạn team viewer giúp mình được ko.
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Em đang mày mò root đây, thực ra cũng có khá nhiều mem bên XDA thành công với z4root rồi
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Em chạy cái Superoneclick đến đoạn waitting for device thì nó cứ đờ ra, chả hiểu thế nào
karl2410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ok, đến đoạn đó bạn disable Usb Debug rồi Enable lại là được. Bạn nhớ chắc chắn là driver đã cài đầy đủ nha.

Như hình của mình có phải đã root xong ta ....! 😕

Tại vì mình ko bị báo lỗi jì cả - chỉ có ban đầu ko Extract vào thư mục "Tool" của SDK nên bị báo Fail. Sau đó thì mình Extract vào thì nó làm 1lèo là báo như trên hình.

Root xong rồi thì bước kế tiếp làm jì nữa bạn Karl iu dấu ơi - cài App2sd để cài Game trên SD hả. Thông cảm gà thiệt đó.
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Các drive đó là gì ạ, có phải những thứ có trong thư mục download về
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Cuối cùng thì em cũng đã root xong, quan trọng là phaỉ cái đủ driver để máy tính nhận được Defy
Thì máy mình báo lỗi đó như là thiếu driver - àh bạn dùng Win mấy vậy? bật chế độ Portal and Tool phải ko?
Chà chà, giờ em mới biết có topic này nhé, xôm tụ quá, em toàn tự nghịch defy 1 mình thôi. Các bác cho em tham gia với 😃
Hình của bác Karl là rom hay là theme vậy.
Em xài đủ loại rom cho defy rồi, hiện tại đang dừng lại ở rom sense, hoàn hảo lắm các bác ạ. Rom đó và rom của Jboogie là 2 rom em nghĩ tốt nhất.
Anh em nào có vấn đề về camera flash không vậy........
Vậy là có thêm 1 cao thủ nữa rồi - mừng quá. Bây giờ mọi người giúp mình định hướng làm gì sau khi Root. Recovery rồi cài những App gì hay là Up Rom.
Bạn Daniel có thể gởi các link của Rom để mình down lưu được ko?

@ to chủ thớt ơi. PM Mod move topic qua Điện thoại Android đi - hiện giờ box mình đang ở trong máy tính bảng Android đó.
Cái này là rom Jboogie3, hiệu ứng rất đẹp, theme gingerbread http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=877058
Cái này là rom sense, rom hiện đã tương đối hoàn thiện http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=933710
Bác chú ý có 1 số firmware down lên rồi sẽ không down xuống được.
Và trên diễn đàn khá nhiều trường hợp đèn flash camera bị hư do flash firmware 2.2 trung quốc, vốn có sự khác nhau nhất định về phần cứng với phiên bản châu âu và mĩ
zuytan
TÍCH CỰC
13 năm
em hâm mộ em này nhưng chưa đủ tiền :-< chả nhẽ bán laptop
Xem cách này thử đi bạn. Hy vọng là giúp ích cho bạn nè.

http://aliwaqas.info/fix-camera-and-flash-light-of-motorola-defy-upgraded-to-froyo/
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Để em PM cho mod move về đúng chỗ. Em oneclick root xong, nhưng vẫn không cài được app2sd và titanium back up thì báo là máy vẫn chưa root, chả hiểu thế nào. Hic. Còn nữa, máy em mua xách tay từ Pháp, của nhà mạng orange, mua code unlock qua 2 site chuyên bán code mà toàn được trả lại tiền, mua của dịch vụ ngoài Hà Nội cũng không được. Hiện tại còn hy vọng mỗi http://unlockgenie.com/, đã thanh toán mất tận 28$ mà phải chờ từ 3-5 ngày. Đang chán quá
karl2410
ĐẠI BÀNG
13 năm
anhcobra chú ý Titanium Backup nó báo file busybox ko tương thích. Bạn click vào tab "Problem?" để nó load busybox khác là ok liền à
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
OK rồi ạ, giờ thì nghịch uprom thôi. Bọn tây nó hướng dẫn lằng nhằng quá. Bác Karl đang dùng rom gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019