Motorola Defy - tất cả ở đây

anhcobra
23/2/2011 6:20Phản hồi: 1.714
1.714 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DKD419HENny
ĐẠI BÀNG
13 năm
có chính hãng ah...may qua em chưa mua...thui chờ tiếp vậy 😃
Chính hãng ở mainguyen niêm yết là 9tr9 😃 Giá đó không biết có mắc không 😃
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Giá ngon quá. Hàng xách tay quả này down ầm ầm
Các bạn cho mình hỏi có thật là chất lượng hình ảnh có thể được cải thiện bằng phần mềm không? vì mình nghĩ nó phụ thuộc vào phần cứng chứ. Mình thấy trên trang phonearena va gsmarena đều ghi chip là TI OMAP3610 800MHz không có ghi thông tin GPU sao các bạn nói nó có GPU và xài chip 3630.
Mình mong các bạn xác nhận thông tin với. có gì sai sót mong các bạn bỏ qua.
Mình dùng phần mềm đọc thông tin máy thì chính xác là nó có GPU power SGX530 bạn ạ, chip nó chỉ ghi là arm cortex V7 còn về cái phần TI omap3610 thì mình không dám khẳng định 100% nhưng mình thấy có 2 điều bất cập :
1, Khi mình cắm điện thoại ở chế độ bootloader ( tắt máy đi rồi nhấn power+ volume up) mình thấy nó báo là driver 3630
2, Trang wiki và các tài liệu của Texas Instrument ghi rõ TI omap3610 không có GPU, trong khi ở đây lại có 😃
Về chất lượng hình ảnh thì hơi chán thật nhưng qua thực nghiệm mình khằng định chất lượng được cải thiện hơn khi áp dụng phần mềm, link đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=966800
Mình không phải chuyên gia nhưng mình tin Defy sở hữu 1 phần cứng rất tốt, tốt hơn rất nhiều so với mức giá của nó và những gì mình đã tìm hiểu trước khi mua 😃
Mấy bạn cho mình hỏi thêm chút: nếu dùng giao diện tiếng Anh hay tiếng Việt thì có thể đọc và soạn thảo tiếng hoa, tiếng nhật trên android không?
[MENTION=576996]danielthuy[/MENTION]: bạn cho mình hỏi defy chụp hình tài liệu có rõ nét không? Mình xem ảnh chụp thử trên gsmarena thấy chữ nó bị nhòe không biết thực tế ra sao?
Gửi cho bạn 1 tấm hình mình chụp tài liệu, camera mặc đinh, không chỉnh sửa chất lượng thì bạn tự nhận xét nhé
DKD419HENny
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vụ 3610 hay 3630 này hơi phức tạp...như trên Wikipedia để Defy sử dụng 3630_800....có lẽ đây là 1 sự sai lệch thông tin cấu hình 1 cách cố ý từ Moto như hãng đã từng làm với Droid 2 cdma ( ghi là dùng chip 3620 mặc dù thực tế là 3630 )
Dù sao thì mình cũng chơi được tất cả các game khủng hiện nay không vấn đề gì 😃 Ep xung lên 1GHz là quá chuẩn, còn ghi hình thì không được 720p thì cũng full màn hình là tạm rồi. Vậy bác quyết làm 1 con defy để tham gia với anh em chưa 😃
DKD419HENny
ĐẠI BÀNG
13 năm
quyết tâm lắm rầu ^^!...đang rao tiễn em Milestone...em hay đi lại ngoài đường nhiều xài em này yên tâm mùa mưa bão ở VN chứ cứ như mấy em dt trc toàn....@@!
Giá đó thì thấy Mai Nguyên treo lâu rồi. Giá đó thì cũng không mắc vì so với giá không hợp đồng ở Mỹ là $380 + tax thì cũng không đắt hơn bao nhiêu.

Số lượt xem:20.686 lần (Kể từ 3/09/2010)

Hàng xách tay hiện tại từ Mỹ về cũng không nhiều. Hàng từ Châu Âu cũng vậy (xem trên tinhte thì chỉ có khoảng 2-3 thương gia có hàng Defy thường xuyên). Nếu giá phân phối chính hãng quá tốt thì xem như hàng xách tay sẽ không cần về thêm nữa vì lời ít quá thì chắc không ai nhập về. Tin này nghe mod tinhte và đọc trên tinhte từ hồi tháng 10/2010 nói là tháng 12/2010 Defy chính hãng sẽ có tại VN mà hơn 3 tháng vẫn chưa thấy. Hàng Mỹ về còn phải chịu thêm chi phí unlock code vì Defy chưa có cách unlock bằng soft. Bản Châu Âu thì hình như sim-free. Chỉ sợ là đợi hàng chính hãng lâu vì ngày nào có cũng không xác định. Defy về VN chậm quá và với tốc độ smart phone ra trong năm 2011 thì doanh số Defy nếu phân phối chính hãng sẽ khá thấp. Hiện tại số người sử dụng Defy ở VN cũng khá ít so với các model khác có cùng cấu hình tương đương (so với SS, HTC).

Tương tự MS2 cũng nghe đồn sẽ phân phối chính hãng tại VN nhưng mấy tháng rồi cũng chưa thấy tin gì.
topifone
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo link trang xda thì ảnh chụp bằng pm camera 360 là chuẩn nhất (tụi nó nói vignette chụp ban ngày tốt hơn nhưng xem 100% thấy vẫn noise hơn). Mà thật ra ảnh di động thì chụp cho có vậy thôi.

[MENTION=576996]danielthuy[/MENTION]: offtopic, bác đang học / làm việc tại Pháp?
Hì hì, mình đang học 😃
topifone
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em mới nghịch thử thả con Defy vào cốc nước trong lúc thực hiện cuộc gọi. Âm thanh thì bị ảnh hưởng (chắc do sóng âm của nước), nhưng sau 43s lôi lên hoạt động bình thường. Hôm đấy hứng lên quay nghịch nên cũng không trau chuốt lắm, mọi người xem tạm 😁

Bác máu thật, trước em cũng làm lũ bạn lác mắt khi cho defy vào chậu 😆 Nhưng đó là khi mới mua thôi chứ giờ không dám nữa

Vậy mình Up lên thẳng theo cái link trên của bác nhé - Nhưng Firm 2.1 của mình ở Úc ko biết có ảnh huuởng jì ko đây - àh - làm sao lưu backup contact và tin nhắn vậy các bác để khi Up lên khỏi mắc công Copy lại từ từng Sim.
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Danh bạ em toàn dùng gmail backup, sướng mỗi android ở chỗ này
con này pin dùng trâu ko các bác, up lên 2.2 có vấn đề gì ko ạ
con này pin xài thoải mái ;) mình nghĩ cứ xài bản original theo máy đi cho lành ;)
Theo máy là 2.1 thì lành nỗi gì, nghe đâu trong tháng này defy sẽ chính thức được lên froyo 😃
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Thực ra bản 2.1 dùng cũng mượt, tuy nhiên 2.2 mới thực sự phê. Về pin thì quá khủng, nghịch bét nhè đến đêm vẫn còn 20%
Bản firmware mới nhất của orange, 3.4.3-11 thì phải là android 2.2.2 chứ không phải là 2.2.1 như trước nữa, không biết có gì khác không, mà công nhận defy quản lý pin tốt thật, em để qua đêm 5-6 tiếng hết có 2% 😃 Bác nào giống em không
topifone
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em toàn hết 10%. 3G bật, auto sync vẫn bật. Battery mode là nightmare
3G bật thì 10% là may rồi còn gì 😃 Chán 1 cái là không biết có thể có 2.3 không nữa, cook hay chính hãng cũng được
dovanmy211
ĐẠI BÀNG
13 năm
em xài fw 2.1 theo máy rất ghét hiển thị pin toàn làm tròn lên 10 chứ o hiển thị VD 55%, nó ghi 50% hoặc 60% . Po tay.com luôn 😔
topifone
ĐẠI BÀNG
13 năm
meosay
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đã từng dùng em này, cả ngày ko nghịch gì mà đến tối là phải sạc mà em còn nghe gọi ít nữa, ko hiểu bị làm sao nên đẩy vội đi, các bác xác minh lại giùm em có phải do ROM không,để em đi múc lại với . . .
Uhm, mình cũng dùng 2.1 nguyên gốc mà sao chỉ dùng 1 - 1.5 ngày là cùng - hay là do chưa Up 2.2 😃
topifone
ĐẠI BÀNG
13 năm
Muốn tiết kiệm pin thì chỉ có chịu khó tắt kết nối những lúc không cần thiết. Tắt các thể loại auto sync đi. Lười tự làm thì các bác vào settings > Battery manager > Battery mode chọn cái maximum ý. Nó sẽ tự ngắt 3g, auto sync sau khi máy nằm im 15'.
Mấy bạn cho hỏi sắp tới Moto không up lên 2.2 cho Defy phân phối ở Mỹ phải không? Không biết defy có thể up lên 2.3 không nữa. Có bạn nào biết cấu hình yêu cầu cho mấy phiên bản của android không? Chip này nếu để nguyên không overclock lên 1Ghz thì dùng có chậm không vậy mấy bạn.
D620&SL45
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình kết Defy lâu rồi và sắp tới định mua nhưng còn lăn tăn cái tên mã nên nhờ các bạn chỉ giúp.
Mình vào site của Motorola Anh hoặc Singapore thì thấy ghi là Defy, nhưng vào trang của Đài Loan thì lại thấy ghi Defy MB525, trang của Trung Quốc thì lại là Defy ME525. Vậy có khác nhau gì giữa các bản này không? Ảnh hưởng thế nào đến ROM hay điều kiện sử dụng?
Mình đang ở Đài Loan thì có nên mua MB525 tại ĐL không? Liệu nó có khác với bản quốc tế hoặc bản sắp bán ở VN không nhỉ? Làm thế nào phân biệt MB với ME vì mình không thích Trung Quốc tý nào.
Cảm ơn các bạn.
Mình không rõ ME525 nó anh em thế nào với MB525 nhưng vì ngu ngơ cài rom của ME525 nên giờ máy mình đang đi bảo hành flash 😔( ME525 thì đã có 2.2.1 từ lâu trong khi MB525 thì 1 thời gian nữa mới có, Nếu bạn mua thì cứ mua MB525 chứ, bản đó bán ở cả châu âu châu mĩ , chắc có mỗi tàu khựa chơi ME525 thôi, và rom trên XDA cũng là rom cho MB525, rom cho ME525 chỉ phổ biến trên các diện đàn tàu thôi 😃
-Mình nghĩ bản quốc tế thì chắc giống nhau thôi. Mình mua Defy ở TW cách đây gần 3 tháng, thấy về VN dùng bình thường, tại không biết Defy ở VN thế nào để so sánh 😁. Bạn ở TW thì mình nghĩ mua luôn ở TW nó bảo hành 3 năm + cái cardock để gắn lên xe ô tô, giá tính ra thì cũng hơn 9mil một tẹo.
-Đúng là quản lý mấy vụ kết nối thì pin được hơn ngày, nếu chế độ chờ hoặc gọi ít thì lâu hơn. Gọi nhiều + wifi + 3G suốt thì được 1 ngày là ngon rồi, nói chung ngày dùng <-> đêm sạc. Đứa cháu mình nó đá PES 11 hay Asphalt 5 mà bật loa to nữa thì nhanh hết pin lắm, có hôm thấy nó sạc 2-3 lần. Được cái là Defy cũng trâu bò khoản va quệt và không ngại khi đang đi mà đột nhiên mưa.
-Mình cũng chỉ dùng nguyên bản 2.1, không vọc vạch gì mấy, chắc phải học hỏi mọi người khoản này nhiều. Chỉ nghịch phần mềm và game. Thấy tốc độ cũng được, nói chung là cũng mượt 😃.
Vài cái ảnh chụp bằng Defy.

anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Tối mà không sạc thì đến trưa hôm sau cũng phải sạc. 1 chiếc smartphone màn hình cảm ứng dùng thoải mái trong 1 ngày thì đã là tốt lắm rồi. Nếu thích vài ngày sạc một lần thì đừng dùng màn cảm ứng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019