Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Motorola Project Ara: lắp ghép điện thoại theo ý của bạn

sonlazio
29/10/2013 7:35Phản hồi: 174
Motorola Project Ara: lắp ghép điện thoại theo ý của bạn
Motorola vừa giới thiệu Project Ara, một chương trình cho phép tạo ra những chiếc điện thoại không bao giờ lỗi thời. Project Ara là kết quả của sự hợp tác giữa Motorola và Phonebloks. Trước đây Phonebloks đã từng đưa ra ý tưởng về việc thiết kế những chiếc điện thoại theo từng thành phần nhỏ (module), bạn chỉ việc mua một bộ khung xương (endoskeleton) và lắp ghép các thành phần còn lại tùy thích. Các module đó có thể bao gồm màn hình, CPU, camera, pin phụ hay bàn phím.... Motorola và Phonebloks sẽ cố gắng đưa những module và khung xương thành tiêu chuẩn cho các nhà sản xuất khác cùng tham dự. Những bản mẫu đầu tiên của bộ công cụ phát triển cho lập trình viên (Module Developer’s Kit) sẽ được ra mắt vào mùa đông năm nay. Hiện tại bạn có thể tham gia đóng góp ý tưởng tại link nguồn bài viết, biết đâu sẽ nhận được một chiếc Ara miễn phí?

ara1blogpost.png ara2blogpost.png

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

marklost
TÍCH CỰC
10 năm
😃mấy cái kia trông giống lumia quá
yoyo_tn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@marklost mới đầu mình cũng nghĩ nó là lumia, thích nhất con màu đen, màu màn hình hợp với vỏ đen nhìn rất sang.
miễn là ngon lành tránh cái vỏ nhựa ra nha...em sợ vỏ nhựa lắm rồi
@taolagi227 nó lại k làm cái này chỉ để cho bạn dùng, nên sợ vỏ nhựa thì tránh đi 😆
MajKa9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@taolagi227 chán thế t lại thích vỏ nhựa mới khổ chứ. hjx.............😁
nhokbabypro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@taolagi227 Vỏ nhựa ngoài cái gọi là " không đẳng cấp" ra thì có gì để chê đó bạn ?
@taolagi227 sao lại sợ hả bác?
@TungPig kể cả iphone 5 nữa,mình thấy nó nhẹ không đằm tay không đẳng cấp...đổi điện thoại mình đã chọn 4s mà ko chọn 5.......sau này có đổi điẹn thoại chắc phải mua cái case nhôm nặng nặng bỏ vô cho nó khoái khoái ti..
Từ ý tưởng đến thực tiễn còn xa lắm. Nhìn cũng khá đẹp. Nhưng có vẻ khó mà thành hiện thực !
@JoseyHan Ý tưởng này thì có gì mà không thể chứ. Năm một ngàn chín trăm hồi đó coi phim thiếu nhi "Nhiệm vụ tối mật" mình mất ăn mất ngủ vì quyển sổ điện tử liên lạc của mấy bạn nhỏ thám tử, giờ thì thiết bị ấy đã thành hiện thực trong hình dạng Galaxy Note, iPad Mini Retina... 😁
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JoseyHan khó thành hiện thực chỗ nào :rolleyes:
obscurite
ĐẠI BÀNG
10 năm
Một ý tưởng ko mới nhưng rất hay, hy vọng với tiềm lực của Motorola (Google) thì điều này có thể thành hiện thực
hsta94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay, mà mấy con trên giống Lumia nhỉ.
ý tưởng này mà thành hiện thực thì khỏi phải lăn tăn lo đổi điện thoại, người dùng có thể tùy biến chiếc điện thoại theo nhu cầu cá nhân. Qua hay.
spirit2090
ĐẠI BÀNG
10 năm
từ 1 ý tưởng, sau đó đưa lên mạng để vote cho ý tưởng này 😁 chắc chắn những chiếc điện thoại như này sẽ sớm ra thị trường bởi tính linh động của nó, mỗi module có thể lắp ráp với nhau.

Cá nhân mình sẽ lắp ráp camera chuyên về chụp ảnh :D
haunghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
giống láp ráp pc 😁
@haunghia Nano PC
bakery00
TÍCH CỰC
10 năm
bắt đầu đưa vô sản xuất rùi hả, thấy cái ý tưởng này nói lâu rồi mà. Khá là hấp dẫn đó, người dùng có thể nâng cấp từng phần, độ từng mod và thực sự khẳng định cái tôi của ng dùng
Lies
TÍCH CỰC
10 năm
y như ráp cái thùng PC ấy nhỉ 😁
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
làm thế này hệ điều hành va driver sẽ bị phân mảnh, khá là khó vì không thể đồng bộ tất cả các bộ phận
minhthelong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhte1989 Tất nhiên motorola đã nói là những modun này sẽ có tiêu chuẩn riêng!Thì Android sẽ tùy biến theo cách của windows tương thích với hầu hết các thiết bị tiêu chuẩn,nếu khó khăn sẽ có phần cài thêm driver!Vấn đề tương thích là ở bản thân hãng cung cấp mà!Nếu ko tương thích thì họ ko bán đc hàng đâu!
@tinhte1989 driver tải về và cài như máy tính :d
@tinhte1989 Chưa thấy điều này xảy ra trên PC, cũng thay phần cứng, cài hệ điều hành lung tung mà có phân mảnh đâu, quan trọng là có đc chú ý hay ko thôi
@minhthelong Chưa kể android là nhân Linux nên mình nghĩ nhận diện phần cứng cũng ổn thôi.. 😁
@tinhte1989 vậy việc bạn cài windows cho cái pc của bạn thế nào,bạn có thay ram,hdd,cpu,monitor,wc..... dc ko, đơn giản thì nó sẽ có một bảng mạch theo tiêu chuẩn,rồi tự mỗi nhà sản xuất module sẽ tự viết driver cho sp của mình rồi sẽ có một server chứa tất cả chúng nó, lúc đó Android sẽ là một AOSP đơn giản và tùy biến dễ hơn
mình muốn cái dt vỏ kevlar và pin của motorola, màn hình 4k của japan díplay, cam 41 pix của nokia, và có cả 3 hdh android, wp8, ios và có thể cài linux, ff os , bb os và giá rẻ cua google =)))))
@black_moon240 Cho bạn 20k về mua thuốc ngủ ngủ 3 ngày 3 đêm chưa nằm mơ ra cái điện thoại đó đâu nha,bỏ ngay ý định đi nhé
Cho mượn cái này xài đỡ nè =]]
@black_moon240 Thế bác phải vác theo 1 cái Bình ắc quy nặng chừng 20Kg sau lưng 😁
Motorola đang hướng đến người dùng một cách triệt để luôn, Moto X thì người dùng tự thiết kế vỏ, bây giờ sẽ là tự lắp ghép cho máy luôn
khoint90
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay quá, nhưng chắc là máy sẽ hơi dày chứ ko được mỏng 😁
dib
TÍCH CỰC
10 năm
@khoint90 Muốn siêu mỏng thì lắp siêu mỏng
Người lớn mà có được kiểu Project Ara như thế này thì cũng giống như trẻ em chơi trò xếp hình trí tuệ Lego nhỉ!
@fanyingni Người lớn cũng rất thích chơi xếp hình mà. Cơ mà các chú giựt đồ và gian thương mua đi bán lại sẽ vô cùng kết mẫu điện thoại này.
textkeu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chờ ngày xem "trên tay PhoneBlocks" của TinhTe 😁
Cái này nếu thành công thì thay đổi cả tương lai luôn
PhoneBlocks mới nằm trong đầu
@fancy90 Gì mà thay đổi cả tương lai, có thì vẫn từng ấy chức năng. Khác cái có thể thay thế bộ phận thôi.
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
hay...nhưng chờ xem như thế nào..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019