Mua máy ảnh dưới 15m cho lính mới

14/4/2014 4:25Phản hồi: 12
Mấy anh tư vấn cho em với, em mới chơi DSLR nên không biết nên mua cái nào dễ tiếp cận hơn, em có khoảng chừng 10 đến 15 triệu.
Em cám ơn mấy anh trước !
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

15tr5 vừa đủ Canon 60D + Kit 18-55.
cái đó hàng xách tay hay chính hãng vậy bác, full box không bác
thanks bác nhiều mà cái lén 18-135 giá mắc không bác
@TranNguyenMinhNgoc Google là có hết ấy mà: http://www.vatgia.com/407/953563/canon-eos-60d-18-135mm-f3-5-5-6-is-ud-lens-kit.html
thanks bác nhiều ^^ có vẻ nó hơi mắc xíu so vs bộ 60D+ lens 18-55
nsontung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khuyên bác lấy D5200 + kit 18-55

Sent from my Lenovo P780_ROW using Tinhte.vn mobile app
snvn
TÍCH CỰC
10 năm
Tầm kinh phí như bác nêu thì có khá nhiều sự lựa chọn, để tránh bị hoa mắt bác nên đọc lại bài tư vấn mua máy cho người mới của bác Dr.Thanh

Còn theo ý kiến cá nhân của em, ăn chơi là phải sướng, nên chọn một bộ mang lại hiệu quả tối đa trong tầm tiền. Bác có thể chọn cụ thể như sau

_Thương hiệu: Canon hoặc Nikon, mình mới tập mà, cứ phổ thông cho dễ tiếp cận đã, có gì dễ hỏi, dễ mua dễ bán. Ưu tiên là Canon hơn vì hệ thống menu, bố trí phím bấm điều khiển của Canon tiện cho người mới hơn, dễ tiếp cận hơn, của Nikon thì lằng nhằng hơn chút, và phù hợp với người đã có kinh nghiệm sử dụng hơn.
_Mua cũ hay mua mới: Mua cũ đi, rẻ hơn nhiều, hiệu năng/giá tiền tốt hơn. Yên tâm máy ảnh nó ít hỏng lắm, em toàn mua cũ dùng suốt có sao đâu
Tham khảo giá cụ thể trên chợ máy ảnh:
https://www.facebook.com/groups/chomayanh/
hoặc xóm:
http://xomnhiepanh.com/?mod=raovat
bác cứ lượn chợ vài vòng, vài ngày, kiếm mấy bác thương gia có uy tín mà mua. Khoản chất lượng nói chung không đáng lo lắm.

Lựa chọn cụ thể:

*Canon:
_Thân máy: 40D (tầm 6-7tr) hoặc 50D (tầm 8tr) bác mới chơi thì hai body này sẽ không khác nhau nhiều về ảnh chụp ra đâu. Ưu tiên 50D vì mới hơn, ngon hơn.
_Ống kính:
+ ống kit 18-55 IS 2 (tầm 1tr5-1tr7)
+ ống tele 55-250 IS 2 (tầm 2tr5)
+ ống fix 50F1.8 II (tầm 1tr5-1tr7)

*Nikon:
_Thân máy: D90 (tầm 8tr) hoặc D7000 (tầm 10tr5) hoặc D300 (tầm 11tr)
Ưu tiên là D90 vì giá rẻ nhất mà vẫn ngon.
_Ống kính: dải tiêu cự tương tự trên canon
+ kit 18-55 VR (tầm 1tr5)
+ tele 55-200 VR (tầm 2tr5)
+ fix 50F1.8D (tầm 2tr)

Với lựa chọn trên, bác đủ dải tiêu cự để chơi mọi thể loại, sau một thời gian sẽ tự biết mình cần tiêu cự nào, zoom hay fix, lúc đấy mới bán, nâng cấp ống sau. Còn dư tiền mua túi, balo, hộp chống ẩm linh tinh khoảng 1tr nữa (cái này rất cần thiết đấy).

Chúc bác có được sự lựa chọn ưng ý.
thanks bác nhiều bài này của bác đã giúp em có thêm sự lựa chọn đúng đắn
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
thật sự tui cũng như bác chủ Topic, mới chơi muốn tậu 1 e ổn ổn để tập dợt mà ko biết nên chọn hàng 2nd hay hàng mới vì sợ bị gạt mua 2nd sợ ko biết coi hàng. Có bác nào rành chỉ giúp mua máy nếu mua mới ở đâu đáng tin và mua cũ thì xem thế nào được ko? Mình ở Biên Hoà, lên TpHCM cũng okey ko sao.
snvn
TÍCH CỰC
10 năm
@kidson1 Nếu bác ở HN thì e có thể xem giúp, ngặt nỗi bác ở trong nam :p
em là em xác định mua cái 60D mới để chơi lâu dài luôn, nhưng ngặt nỗi một cái là chọn lens là em phân vân quá các bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019