Mua máy ảnh kỹ thuật số / du lịch giá rẻ ở đâu? Lựa thế nào?

starnt
13/11/2013 8:9Phản hồi: 145
Mua máy ảnh kỹ thuật số / du lịch giá rẻ ở đâu? Lựa thế nào?
OK, coi như bạn đã quyết định mua một chiếc máy ảnh giá rẻ dành cho việc chụp hình lưu niệm gia đình bạn bè và những chuyến đi du lịch. Lý do thì bạn cũng đã quyết định rồi: Đó là chỉ với tầm giá dưới 2,5 triệu, tha hồ cho mượn, quăng quật, không sợ mất mát thông tin riêng tư như điện thoại chụp hình .... vậy thì mua ở đâu và mua loại gì?

Chúng ta vẫn biết những cửa hàng bán chuyên máy ảnh thường không bán những chiếc quá rẻ bởi những chiếc này phải bán số lượng nhiều mới có lãi. Và vì vậy, nơi mua chúng là các siêu thị điện máy.

Nghe đến đây chắc các bạn chuẩn bị mặc đồ lao ra siêu thị gần nhất, mua ngay một cái. Khả năng tới 80% là các bạn nhắm mắt cũng sẽ mua được một chiếc tốt trong tầm giá bởi nhìn chung những máy ảnh bây giờ khá OK, tuy nhiên vì đã mất công online tìm hiểu rồi thì ta sẽ nên nghiên cứu đôi chút về những thông số kỹ thuật cơ bản, cho dù là chưa có hiểu biết gì nhiều về máy ảnh.

Bài viết này chia làm 2 phần: A. Tìm thông tin trên internet và B. Lựa chọn tại siêu thị

A. Tìm thông tin trên internet

Chúng ta biết rằng các siêu thị điện máy lớn đều có website ví dụ như dienmay, nguyenkim, dienmaycholon, dienmaythienhoa, pico, mediamart, topcare ... Vào trang web của những siêu thị mà bạn muốn tới, vào menu khu vực Kỹ thuật số - máy ảnh kỹ thuật số / máy ảnh du lịch.

Fullscreen capture 11132013 80142 PM.jpg

Các website đều cho chúng ta công cụ lọc theo giá, và ta sẽ lọc trong tầm giá 1tr-2,5tr sau đó tạm thời lựa chọn thương hiệu ưa thích cũng như kiểu dáng, màu sắc trong hình. Nhìn chung ở tầm giá này đều có một vài model của những thương hiệu lớn như Canon, Nikon, Sony, Panasonic, Fujifilm, Olympus ...

Bấm vào 1 chiếc máy ảnh cụ thể, và bấm vào Thông số kỹ thuật / chi tiết kỹ thuật và lưu ý một số điểm dưới đây

1. Nhóm thông số ít nhiều liên quan tới chất lượng hình (hoặc tưởng liên quan lắm mà không phải)
  • Số Mê (megapixel - độ phân giải): quên ngay cái này, 6M là đủ, trên 10M là thênh thang, số Mê giờ đây chẳng có ý nghĩa gì - nhắc lại một lần nữa: BỎ QUA SỐ MÊ
  • Tầm zoom: 4x 8x ... là khả năng kéo gần lại chủ thể, càng nhiều x thì càng kéo gần lại nhiều hơn. Thực tế trong đa số cảnh sinh hoạt, hầu như người dùng mở máy ra là chụp nên nói chung có thể bỏ qua thông số này luôn
  • ISO: bỏ qua nốt - con số liệt kê không có ý nghĩa - sẽ đánh giá bằng mắt khi coi hình lúc đến siêu thị điện máy
  • Độ mở đón ánh sáng (khẩu độ: aperture): chụp sinh hoạt nói chung, thì nên chọn cái số trông nhỏ nhỏ VD: f2.8 f2.7 thì ánh sáng vào nhiều hơn, còn f3.5 thì ánh sáng vào ít hơn một chút - một số website có ghi rõ một số không ghi, nếu không ghi thì có thể đặt câu hỏi tại tinh tế hoặc hỏi cụ google, gõ "model máy ảnh" + "aperture" là ra
  • Tiêu cự: là góc nhìn của máy ảnh - nên lưu ý tới thông số tiêu cự rộng nhất khi vừa khởi động máy xong, người ta sẽ ghi theo số tương đương milimet: bình thường chọn 28mm hoặc 26mm là vừa, nếu hay chụp góc rất rộng hoặc rất đông nguời thì tìm chọn 24mm
  • Chống rung quang học: một số website ghi rõ là có chống rung quang học (chuyển thấu kính) một số website ghi mập mờ dòng máy nào đó có chống rung - nên kiểm tra kỹ bởi có thể chỉ là chống rung điện tử, không có hiệu quả đáng kể
Vậy trong phần này ta chỉ cần lưu ý ưu tiên khẩu độ lớn thể hiện bằng số f/ nhỏ (thường là f/2.8-5.9 là ổn, nếu là f/3.5-6.5 thì hơi thiệt sáng hơn 1 chút) và CÓ chống rung quang hay không và tiêu cự tầm tương đương 26-28mm là được. Tạm bỏ qua những thông số khác.

Fullscreen capture 11132013 81344 PM.jpg

2. Nhóm thông số về các tính năng gia tăng, độ tiện dụng thoải mái:
  • Quay phim HD: muốn có hay không
  • Kích thước màn hình LCD: càng to càng tốt tuy nhiên độ phân giải cũng nên cao theo thì trông mịn màng hơn.
3. Nhóm thông số liên quan tới "giá ẩn"

Quảng cáo

• Loại Pin: Nếu máy đó có pin pin sạc bán kèm máy (Lithium) thì coi như yên tâm. Nếu máy đó sử dụng pin AA thì nhưng khả năng là bạn sẽ phải mua thêm 2 cục pin sạc và cục sạc - đội thêm giá thành và có thể là hơn tới vài trăm ngàn để được loại pin tốt ít bị xả khi không dùng (như Eneloop chẳng hạn)
  • Bộ nhớ trong: có thì càng tốt, coi như lợi thêm một chút dung lượng
  • Đồ tặng thêm: Bao da, thẻ nhớ có hay không
  • Hàng bỏ mẫu, còn rất it: thường là hàng tồn nhưng mới 100% thiếu mẫu (VD thiếu màu đỏ màu trắng ....) và đây là những chiếc có giá khá hời - đừng mua hàng trưng bày hàng trầy xước 😃
(ngoài ra có thể sử dụng các website như vatgia.com để có thể dọ giá và tìm thông số nói chung)

Tiêu cự 28mm - Panasonic FX55

B. Tại siêu thị điện máy

Sau khi tìm hiểu xong thông tin về một vài chiếc máy cụ thể đã lọt vào "mắt xanh" bạn sẽ tới siêu thị để cầm nắm trải nghiệm nó trên tay.

Bạn không nhất thiết phải mua ngay trong lần đầu tiên tới. Nếu bạn là người cẩn thận muốn kiểm tra kỹ chất lượng hình ảnh trước khi mua thì có thể mang 1 chiếc thẻ nhớ SD để chụp thử vài model sẵn có và mang về nhà soi hình trên máy tính. Lưu ý một vài yếu tố dưới đây:
  • Trò chuyện với người bán hàng tạo cảm giác thoải mái, nhiều người bán có kiến thức rất tốt, nhưng một số cũng còn hiểu sai, vì vậy cứ tạm thời tin một nửa.
  • Chủ động đề nghị cho cầm một số máy để so sánh.
  • Cảm giác máy trên tay: lớn nhỏ, thiết kế vừa tay hay không, ấn lắc nhẹ các phím xem có vững chắc hay không, một số máy giá tầm thấp có cảm giác phím lỏng lẻo rất khó chịu - dĩ nhiên tùy cảm giác cá nhân
  • Vào các menu nhanh, menu chính bấm lên xuống coi cảm giác có trực quan hay không, có tiếng Việt hay không
  • Khởi động máy kéo zoom và bấm nháy lấy nét, thử xem tốc độ đáp ứng có ở mức độ chấp nhận được không
  • Lấy thẻ của mình cắm vào máy chụp 4 tấm ở tự động hoàn toàn không zoom và có zoom, đủ sáng và hướng vào góc tối khuất để thử độ nhiễu - rút thẻ ra và mang về nhà soi trên máy tính nếu chưa mua ngay: có thể kiểm tra về màu sắc, độ nét cũng như độ nhiễu.
  • Khi mua liền nhớ kiểm tra đầy đủ quà tặng, máy mới 100% và có bảo hành chính hãng.
Tạm kết luận: Với số tiền dưới 2,5 triệu, người dùng phổ thông có khả năng mua cho mình một chiếc máy ảnh thương hiệu tốt ở các siêu thị điện máy trong khu vực. Các máy có thể hơn kém nhau một chút xíu về tính năng cũng như chất lượng hình ảnh, nhưng thực tế sử dụng nắm được phương pháp chụp mới là quan trọng nhất.​
Hướng dẫn chụp compact sao cho đẹp đã có 5 phần, các bạn có thể bấm vào phần 5 ở đây có chứa link tới 4 phần trước nữa. Chúc may mắn.
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

canon sx 210is . hồi đầu chơi ấn tượng với khả năng phơi sáng 15s 😃
// bạn nào máu mua máy cũ tâm 2tr5 thì chọn em này cũng rât tuyệt
fuwaquang
ĐẠI BÀNG
10 năm
ngày trước mềnh cầm con 5d mark II, có đứa bạn hỏi là bao nhiêu Mê, mềnh bảo 21, nó làm câu, máy to mà chụp ko bằng nokia 808, oải luôn
haya
TÍCH CỰC
10 năm
@fuwaquang 5D mark 2 mà người cầm nó chụp xấu thì ra hình xấu, còn nokia 808 người cầm nó chụp đẹp thì ra ảnh đẹp. Người cầm máy to mà chụp ra hình xấu hơn người cầm máy nhỏ là chuyện không hiếm. Ý bạn của bác là chê bác chụp hình xấu đấy =)) em đùa thôi :p
@fuwaquang Thế sao bác không bảo nó là Toa với Moa thi đấu ảnh xem ai đẹp hơn không??? :eek: Đảm bảo nó Đái ra quần luôn 😁 medium-71989dd53de24a03800096805e4da2bd-650-1376961499969-crop1376961760674p.jpg
@fuwaquang Hoặc là bạn chụp quá kém, hoặc là đứa kia quá ngu!
giờ cầm mấy con pns 5-6mp ngày xưa ra chụp sợ mấy e entry level còn ko bằng kaka (chụp post face)
@sonkhoablack Sẵn bác này nói câu trên nên e có 1 số thắc mắc mong mọi người góp ý dùm:
Camera DSLR dòng entry level(VD canon 600D), bán chuyên(VD canon 60D), chuyên nghiệp(VD canon 6D) là do các hãng phân ra cho dễ phân biệt, chứ máy ảnh DSLR(thường gọi là máy cơ, có thể thay ống kính, có gương lật) nói chung đều là máy ảnh chuyên nghiệp đúng ko các bác? Và tất nhiên đây là dòng máy cho chất hình lượng tốt nhất so với các dòng máy compact hay pns đúng ko?
Vì trước kia bạn bè e tụi nó có am hiểu về DSLR, e nhờ tụi nó tư vấn mua máy ảnh chuyên nghiệp(máy cơ, thay được ống kính và nhắm con canon 600D) thì tụi nó bảo 600D đâu phải máy chuyên nghiệp, nó là máy không chuyên, phải như con 6D hay 5D mới gọi là máy ảnh chuyên nghiệp ><
Rồi e hỏi tụi nó, vậy máy ảnh thời chống Mỹ chụp bằng phim có được gọi là máy chuyên nghiệp ko thì 100% say YES, nhưng e hỏi thế máy 600D nó chỉ khác máy thời chống Mỹ ở chỗ là dùng chip kỹ thuật số thay vì dùng phim thì tại sao tụi bây nói nó ko phải là máy ảnh chuyên nghiệp thì tụi nó ú ớ ><
Và từ đó đến nay, e cũng chằng phân biệt được thế nào là máy ảnh chuyên nghiệp(máy cơ), nên bác nào rành giải thích hộ e THẾ NÀO LÀ MÁY ẢNH CHUYÊN NGHIỆP?
hoangbk17
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phukhanhhuba em thì k rõ nhưng theo suy nghĩ của e thì 600d dành cho người mới làm quen với DSRL. muốn chất anh tốt phải dùng ống đắt tiền. chắc các dòng 60d cao cấp hơn vì có thêm nhưng tính năng dành cho chuyên nghiệp. cái này e k rõ lắm. còn 5d và 6d là dong có cảm biết full frame nó lại khác
@phukhanhhuba

Máy ảnh cơ không phải là DSLR mà?

DSLR = Digital single-lens reflex
Geek
TÍCH CỰC
10 năm
Bác Thanh còn thiếu 1 ý nhỏ nhỏ trong giai đoạn A (tìm hiểu thông tin) là tham khảo các bài rì viu trên các trang công nghệ, như tinhte, dpreview, photographyblog... để có thể đưa ra quyết định, sau đó mới ra cầm thử máy.

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
@geek
Máy tầm giá đó rất ít review 😃
jerrydau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt em thấy là lên flickr và đánh tên máy ảnh vào chỗ search, sẽ có ngay những tấm ảnh chụp từ máy mà mình đang muốn tìm hiểu... cũng phản ảnh được rất nhiều chất lượng máy mà mình muốn mua đó
@starnt Em rất kết cái chữ ký của bác.
culihvc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Để dành tiền làm lun canon 5D max 3
hoangbk17
ĐẠI BÀNG
10 năm
@culihvc đang máy 2tr5 cho 5d max 3 vào làm gì.
Bạn gợi ý cho minh 1 số mẫu máy cụ thể trong tầm giá 2tr5 luôn được hok 😁
@austindang máy du lịch thì em tư vấn bác mua canon ví dụ như A2300 A2500
A3xxx, nó trong khoảng giá, và em đã sử dụng nhiều lần đi cùng bạn lớp em, nói chung chất lượng rất ok
topol1990
TÍCH CỰC
10 năm
@austindang Nikon S3300, em đang dùng, chụp đẹp hơn con Sony của ông cậu mua hơn 4tr. theo cảm nhận của em, màu của Nikon luôn nịnh mắt và ấm hơn:rolleyes:
em không mua tại siêu thị
toàn mua 2nd, cho nó rẻ, dù rủi do cao hơn, nhưng vấn đề túi tiền được đặt lên hàng đầu
Oánh dấu cái nhỉ
Mình cũng đang cần mua 1 em về thỉnh thoảng dã ngoaị còn có cái mà chụp đỡ phải chụp đt vì đt còn phải lo về pin dàng cho các chức năng của nó như: nghe gọi, nt, fb...
@ptliou có 1 em cần tiền bán lại. quan tâm thì pm nhá.
Chọn máy có số mpx càng cao và zoom càng nhiều x... để khi người khác hỏi còn lòe họ được mà ko phải giải thích dài dòng. Lúc muốn bán lại cũng dễ đi nhanh và được giá hơn😁 ... Và nhớ chọn Canon hay Sony cho nó sang.:p
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@Wind_n_Metal mpx chẳng để làm gì. mình nhớ trước dùng đt nokia N73 3,2 mpx. chụp còn ngon hơn khối con 13mpx bây giờ. chụp viên gạch lỗ bên kia bờ sông mà zoom ra lỗ to đùng nét căng. đúng là chụp ảnh nhà nghề :D
@ngocb2 Ai chụp ảnh nhà nghề vậy bạn? Gạch lỗ nào đâu? Bạn quăng (ảnh) lên đây mình chụp cho.:D
Mình sẽ mua cái Nokia Pureview 808 đến 41mpx, đố máy ảnh 3tr nào chụp đẹp bằng, hihi:D
@ngocb2 MPX số to đơn giản là 1 chiêu bài kinh doanh của hãng... 🆒
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@Wind_n_Metal sao phải xoắn, bác cứ mua 808 đưa cho em, em chụp cho bác xem
000 đ
1.790.000 đ
1.790.000 đ
1.790.000 đ
1.840.000 đ
1.890.000 đ
1.890.000 đ
1.890.000 đ
1.890.000 đ
1.890.000 đ
1.990.000 đ
1.990.000 đ
1.990.000 đ
1.990.000 đ
1.990.000 đ
1.990.000 đ
1.990.000 đ
2.190.000 đ
2.190.000 đ
2.290.000 đ
2.380.000 đ
2.380.000 đ
2.380.000 đ
2.390.000 đ
2.390.000 đ
2.390.000 đ
2.490.000 đ
2.490.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
2.590.000 đ
Nhiều lựa chọn lắm các bác à giá máy rẻ chất lượng hình khá đẹp, ko phải đi mua hàng cũ nhưng chắc chỉ có dòng Canon, Sony cho hình ảnh đẹp.​
mua con sony w 310 giờ hối hận quá các bác ạ😕
@mr.ekony198x Chất lượng ảnh k tốt hả bác? Em hồi trước cungz định mua em ấy
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết rất hay! Phải cảm ơn bác đã đưa thông tin bổ ích chia sẻ cho mọi người. Như thế này gọi là người tiêu dùng thông thái.
Ngoài những tiêu chí kể trên thì quan trọng hơn cả vẫn cần nhớ là "hay không bằng hên" và "tiền nào của nấy".
mình đang dùng nikon côolpix s2500 mua km ở nguyễn kim cách đây 2 năm, chụp cũng ok mà buổi tối chụp tệ qá, chụp để ios cao mà rung tay nhẹ thôi là mờ căm, chắc phải mua cái tripod
máy Compact thì cứ làm Sony RX100 là ngon :p
@t2k con này trong top dòng compact rồi bạn 😃
tienpmumt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k Thích Pác roai đó😃
boyapt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k Con compact đấy hơn chục củ đấy bác ợ 😆)
Nói chung tiền nào giá đó thôi, mình thấy PnS nên chọn dòng khoảng 3trxxx đến 4trxxx sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
PnS thì cứ Pana với Phu Di mà tương. Đừng có Sô ma ly hay Cà Lông Li Công gì hết...
Với số tiền bỏ ra từng này để mua những máy KTS như vậy. Mình nghĩ các bạn nên đầu tư thêm luôn vào mua Smartphone thì tốt hơn. Chất lượng hình ảnh thực sự cũng không khác biệt quá xa. Hơn thế nữa là tiện dụng và không phải thêm đồ lỉnh kỉnh.
thangvh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JoseyHan bác đừng khinh địch. Khác nhau xa đấy. Cam đoan luôn là chất lượng ảnh từ máy ảnh KTS compact hơn hẳn smartphone đấy 😁 Thậm chí kể cả những mái thời trước chỉ có 4 chấm, 5 chấm thôi, chụp vẫn nét + màu sắc vẫn tốt hơn đầy smartphone bây giờ :D

===========
Mình thì thuộc tuýp người truyền thống. Nói chung là khi nào đi nghỉ mát, đi dã ngoại... bắt buộc phải có máy ảnh đem theo cùng :D

Thi thoảng hứng lên thích lừa tềnh trên FB thì lấy điện thoại ra chụp thoai, rồi thêm effect vào, rồi up lên FB câu like :p Còn lại thì luôn dùng máy ảnh để chụp, rồi copy vào máy tính lưu trữ. Sau này thỉnh thoảng thích thì... lại up lên FB nhá hàng :p
@thangvh vâng! Nếu muốn không khác thì thì số tiền bỏ ra gần gấp chục lần

Nếu so ngang giá thì smartphone không có cửa bằng và nếu so giá maximum thì cũng vẫn không bằng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019