Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mua một giấc mơ nhiếp ảnh - bắt đầu từ đâu?

starnt
25/4/2014 2:40Phản hồi: 143
Mua một giấc mơ nhiếp ảnh - bắt đầu từ đâu?
Bạn chẳng thể "nhúc nhích" gì nhiều với 1 chiếc máy ảnh điện thoại, hay một chiếc máy ảnh compact ống kính gắn liền - bạn sẽ chỉ ghi lại cảnh sinh hoạt, du lịch và an phận thủ thường ^^.

Nhưng khi bạn định mua một hệ thống thay đổi ống kính, cụ thể là dàn máy DSLR thì thực tế là bạn đang mua một giấc mơ nhiếp ảnh, một giấc mơ chưa hoàn thiện. Sở dĩ chưa hoàn thiện là vì phần đông trong chúng ta chỉ có hoặc chỉ dành một số tiền khởi điểm mua một thân máy trung bình và một hai ống kính ban đầu vậy nhưng đích đến của chúng ta là những bức ảnh làm cho người xem phải sững sờ ngưỡng mộ.

Đá cầu kiểng - thế Bò Cạp. Nikon D40 và ống kính 55-200mm f/4.0-5.6

Chúng ta thường chưa có nhiều kiến thức, kỹ năng chụp cũng như chưa định hình cụ thể phong cách nào là chủ yếu, khi mới bắt đầu. Cũng có bạn có khá nhiều tiền, nhưng việc thăm dò ban đầu / không đầu tư quá nhiều ngay một lúc là hoàn toàn có lý. Như vậy thì bạn bắt đầu bằng một hệ thống rất cơ bản với giấc mơ / đích tới tương đối xa: có thể là nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, hoặc một tay amateur sành sỏi.

Thực tế trên quãng đường hoàn thiện giấc mơ, một tỷ lệ kha khá bỏ cuộc, một tỷ lệ khá lớn hoàn toàn hài lòng với thiết bị đang sẵn có và từ bỏ ý định nâng cấp và chỉ còn một tỷ lệ nhỏ "điên cuồng" chạy đua vũ trang - trở thành người nghiện thiết bị nhiếp ảnh / hoặc trở thành nhiếp ảnh gia nghiêm túc (mà cả hai đều rất hay). Ở thời điểm đó - có thể nói rằng giấc mơ đã thành hiện thực.

Nói một cách ngắn gon, trong đám đông nuôi mộng nhiếp ảnh và mua DSLR thì sẽ chỉ còn lại số nhỏ đeo đuổi và đạt được giấc mơ của mình. Nhưng ai cấm chúng ta bắt đầu một giấc mơ đẹp, thực sự là đẹp, cũng chẳng tốn kém hơn các trò chơi khác như golf, tennis, âm thanh hay xe cộ.

Đa nhiệm. Nikon D80 và ống kính 85mm f/1.8 none D.
Hãy thử "nghiên cứu" một số hãng bán "giấc mơ" coi sao
  • Canon, Nikon: đập vào mắt bạn là những tay máy chuyên nghiệp thể thao, thời sự, máy ảnh được NASA sử dụng abc, xyz …. đây chẳng phải là cái đích tới hay sao? Mua máy của hai hãng này gần như đảm bảo 50% việc "đi đúng hướng". Tuy nhiên, Tuy nhiên, Tuy nhiên ^^ Việc hai hãng này làm ra những thiết bị nhiếp ảnh chuyên nghiệp tốt nhất chưa khẳng định là tất cả, hay một thiết bị cụ thể nào đó, nhất là thiết bị khởi điểm, là "tốt" và "giàu tính năng" hơn hẳn những chiếc khởi điểm của hãng khác.
  • Pentax: những người nghiên cứu nhiều về pentax sẽ biết Pentax có những chiếc máy medium format (ngon hơn DSLR) rất tốt với giá hợp lý; ừ thì mười ngàn đô là "hợp lý" nếu so với những đối thủ khác giá 30 ngàn. Nhưng phần đông dân chúng không thấy "đỉnh cao fullframe" của Pentax mà chỉ thấy crop, và vì vậy thiếu động lực mua máy của hãng này. Mặc dù ống kính và những chiếc máy tầm trung (APS-C) của Pentax được đánh ra khá cao và qua mặt những chiếc cạnh tranh cùng cấp của những hãng khác.
  • Sony Alpha SLT: tuy không phải là DSLR nhưng cơ bản là như vậy, trừ việc nó sử dụng ống ngắm điện tử và thiệt sáng một chút xíu để đổi lại khả năng lấy nét nhanh và liên tục. Dòng Alpha xx vẫn có fullframe với những ống kính rất tốt từ Sony cũng như Zeiss. Trước đây chiếc Fullframe A900 của Sony được những tay máy chuyên nghiệp đánh giá rất cao, nhưng nó thiếu những thiết bị phụ trợ để có thể được ưa thích trong giới chuyên nghiệp. Nếu không ngại electronic viewfinder và thích Sony thì đây cũng là một lựa chọn.
Ngoài ra, các hãng chủ yếu sản xuất mirrorless bao gồm Fujifilm, Olympus, Panasonic, và kể cả những hãng đã nói đến ở trên như Sony, Canon Nikon, Leica có sản xuất mirrorless …. đều cho ra những chiếc máy từ OK tới tuyệt vời về tính năng và chất lượng hình ảnh, xứng đáng sở hữu. Nhưng có thể nói (một cách tranh cãi) rằng mirrorless không hẳn là "giấc mơ nhiếp ảnh" mà là "sáng tạo trong khuôn khổ" ^^

Máy lớn medium format như Phase One, Hasselblad … họ không có những chiếc "khởi điểm" mà nó là điểm đến của những giấc mơ lớn

Trở lại vấn đề ban đầu: có thể nói một cách đơn giản rằng gần như tất cả những chiếc máy (không pro) DSLR (và kể cả mirrorless) của các hãng có tên tuổi đều có thể làm cho bạn bắt đầu một GIẤC MƠ NHIẾP ẢNH. Và hoàn toàn bình thường nếu bạn bắt đầu và ... không nuôi giấc mơ nữa hoặc chuyển hãng bán giấc mơ.

Tùng Dương. Nikon D800 và ống kính 70-200mm f/2.8 VRII

Sau đây là những thứ bạn có thể quan tâm (không theo thứ tự quan trọng) khi bắt đầu một giấc mơ:
  • Hãng ưa thích
  • Muốn tự mình độc lập nuôi giấc mơ của mình hay phụ thuộc bạn bè về việc mượn ống kính, hay tính toán kinh tế theo kiểu nếu nâng cấp bán thì … ít lỗ
  • Khả năng kinh tế hiện tại và khả năng thêm tiền trong tương lai gần
  • Sự thoải mái và dễ chịu khi cầm máy trên tay, bấm hệ thống điều khiển và hệ thống menu
  • Chiếc máy + ống kính nào cho HÌNH ĐẸP NHẤT ngay tại thời điểm mua / hay tiềm năng phát huy tối đa khi mua thêm ống kính (khi nâng cấp sau này)
  • Danh tiếng và những ống kính / thiết bị phụ trợ của một hãng nào đó hoặc hãng thứ 3
  • Thể loại nhiếp ảnh mà mình ưa thích (hơn) - và các điểm mạnh của hãng nào đó trong thể loại ảnh đó.
  • Các tính năng gia tăng như GPS, Wifi, FullHD ....
Và sau cùng, giấc mơ của bạn là của chính bạn, phương tiện máy móc chỉ là công cụ phục vụ. Kiến thức nhiếp ảnh giúp bạn sử dụng công cụ tốt hơn và tạo cảm hứng sáng tạo. Bạn có quyền mắc "sai lầm nho nhỏ" nếu mua phải một thiết bị chưa hoàn toàn đáp ứng tối đa nhu cầu của mình và nên đổi chứ đừng âm thầm ôm hận hoặc phải giấu sai - rất không tốt cho sức khoẻ ;)
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài vết rất hay , giúp cho người mới có một giấc mơ nhiếp ảnh thật đẹp mà không phải lăn tăn về hãng máy 😁;);)😃
Hay quá a ạ. Một bài viết nói thẳng, nói thật. Nhìn thẳng vô vấn đề về thực trạng "hiếp ảnh gia" quá nhiều như hiện nay.
photokts
TÍCH CỰC
10 năm
em sinh năm 97, hiện đang có d300. Em thường đi chụp ké mẫu với các bác chỗ em. Em cảm giác như mình bị kì thị vì có mỗi em dùng ni. gear của em bị chê là quá cùi 😔
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@nininana Đọc đến cmt này e bó tay bác
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@taenguyen Chính vì lý do của bác mà e chẳng thèm giao lưu giao léc j vs hội nào hết
Chỉ cuôi tuần tụ tập mấy đứa bạn thân lại ngồi lau lens vs nhau thôi
nininana
TÍCH CỰC
10 năm
@LuisYuri Vậy mới khổ.
iPdatuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@photokts Chúng ta kém các nước phát triển ở chỗ này. Và nếu nhìn ra được điểm yếu nào đó rồi, thì bạn đừng bị cái điểm yếu thiếu văn minh đó làm phiền
phamnhunam
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em muốn làm amater sành sỏi. Hiện tại đã là amater rồi 😃 Chắc còn lâu nữa mới sành sỏi. Cảm ơn anh vì bài viết hay ạ
Xa_Que
TÍCH CỰC
10 năm
Tóm lại thì " ăn chơi là phải sướng" . Có phỏng ạ 😃
Đã xác định lên dòng "thay - được - ống - kính" thì chắc chắc sẽ có lúc sẽ thay đổi thể loại chơi.

Ví dụ: ban đầu mua 1 máy với 1 lens kit (với dải tiêu cự từ 18-55mm) thì thường người ta có xu hướng tự "an ủi" theo kiểu "ban đầu như thế là đc rồi!", "Dải tiêu cự này là đủ rồi!", "Nhiêu đây là quá đủ cho nhu cầu", vv.... nhưng sau đó thường thì họ sẽ "ngó" thêm vài lens khác (vì body cho phép thay lens mà dại gì kg thay) và dĩ nhiên sẽ có thêm vài tiêu cự khác, he he he ... lúc này "giấc mơ" bắt đầu hình thành. Thật là "đáng yêu"! 😁

Còn việc lên body thậm chí "thay" thương hiệu khác lại là vấn đề khác nữa :p
@tamiflu100mg Vẫn đang mơ giấc mơ Canon 135L
tk2041990
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang mơ đây anh Thanh ơi 😃 sẽ không bỏ cuộc
Nhiều lúc " giấc mơ thiết bị" sẽ làm bạn lãng quên hay tệ hại hơn là từ bỏ "giấc mơ nhiếp ảnh".:rolleyes:
bài viết rất hay cho những ai còn tự ti với bộ gear đang sỡ hữu.
Cảm ơn về bài viết ak. Em đang có một giấc mơ, định sắm cho mình khởi điểm con canon 60D. Đơn giản nhìn những bức ảnh bạn bè chụp, rồi chúng nó lens màu, hình ảnh trên flickr cảm giác thích đến lạ lùng...,tin là mình cũng sẽ làm được như vậy!. cũng hok dám trở thành một nhiếp ảnh gia , chỉ muốn trở thành một amateur sành sỏi!. :v
Cụ Thanh đánh trúng tâm lý của e quá.vừa muốn bắt đầu ước mơ của mình mà cũng muốn thăm dò,chưa muốn bỏ ra quá nhiều tiền( vì e còn là sinh viên chưa quá thoải mái về tiền bạc ) vì vậy e bắt đầu giấc mơ bằng d7k và kit 18-105mm 😃
iPdatuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc Bộ kit ngon, a cũng đã bắt đầu giấc mơ như thế!
@iPdatuan đến giờ thì nó ntn r a 😁
iPdatuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc Vẫn theo a đến nhiều nơi
Mình đang dùng d7100 với 17-55f28. 85f1.4g
Mình cũng chỉ chụp phong cảnh với mỗi gấu. Còn lại là toàn để nó trong tủ lạnh.
Đã mua được giấc mơ nhiếp ảnh là em canon 600d nhưng h lại không còn thời gian để ngâm cứu thực hành nữa,chán ghê gớm
ConBoChet
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình chưa có kiến thức về chụp ảnh nhưng rất thích chụp, nhất là macro, ko biết mình nện chọn máy nào sử dụng, nhờ bạn tư vấn mìh nhé

thanks bạn
"Giấc mơ thiết bị" =))
janmeanfong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đọc khá là nhiều tâm sự của anh em, đồng cảm lắm... chỉ mơ một ngày nào đó trả hết nợ nần đang mượn để tậu D7000 và 50f1.8, nghĩ lại mình liều thiệt... bây giờ chủ nhật nào cũng đánh lẽ show năm ba trăm ngàn cũng nhận.. chỉ để đổi những phút giây bấm máy và thưởng thức cái mình tạo ra thật là sung sướng ko gì có thể tả...
Tại sao ai cũng mua kit lens nhỉ. Ko bao giờ có những bức ảnh đẹp được.
Công thức như sau
Dành cho ai mới bắt đầu như mình
Máy DSLR + tamron lens 17-50 mm f2.8 hoặc nikon, canon lens 35mm f1.8.
máy fullframe + tarmron lens 24-70 mm f2.8 hoặc nikon , canon lens 50 mm f1.8G

Sẽ đạt được những bức ảnh đời thường đẹp nhất theo tiêu chí.

1. Độ sắc nét
2. bokeh
3. Không bị méo hình
4. Chụp trong hoàn cảnh thiếu sáng tốt
5. Có DOF tốt.

Những ống kính trên không đắt nhưng chất lượng sẽ biến giấc mơ thành hiện thực
@Tuannewzealand Cũng có thể giảm tốc độ chụp để tăng sáng. Nhờ chống rung , có thể chụp ở 1/30 giây...
@Tuannewzealand Bác @Tuannewzealand này không biết có chụp được như bác @Cường T.V chưa mà đòi dạy đời người khác... chỉ dựa vào mớ lý thuyết của người khác thì nên khiêm tốn bác Tuan ạ.

http://www.tinhte.vn/threads/nguoi-dung-danh-gia-canon-600d-co-tot-khong.2239888/
@Tuannewzealand lạy thánh cái này mà chụp studio à.vãi cả phán
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tuannewzealand Tiêu cư luôn không đổi, chỉ có góc nhìn thay đổi theo vị trí máy :rolleyes:
em thích chụp đời thường, đang dùng D3200 + 18-140mm + 55-300 + 40mm/f2.8 và không có ý định nâng cấp trong thời gian dài vì lý do kính tế & cảm thấy như vậy cũng đủ với nhu cầu của mình. coi như giấc mơ nhỏ bé đã thành hiện thực =)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019