Mục đích sống của bạn là gì? (bài dự thi trong cuộc thi ảnh bộ điện thoại)

zukenhoang
29/4/2014 10:18Phản hồi: 136
Mục đích sống của bạn là gì? (bài dự thi trong cuộc thi ảnh bộ điện thoại)

Thiết bị chụp:
điện thoại Nexus 5
Địa điểm: Bộ ảnh thực hiện trong chuyến đi đến đảo Pulau Weh thuộc tỉnh Banda Aceh, Indonesia, nơi bị thảm họa sóng thần tàn phá năm 2014.
Thời gian: Bộ hình được chụp khoảng thời gian từ 23/4 đến 28/4.

Thực chất bộ ảnh này phản ánh đúng tâm trạng hiện tại của tôi: giữa một xã hội mà mỗi con người chúng ta ngày ngày đang phải đối mặt với quá nhiều tác động từ bên trong gia đình lẫn bên ngoài xã hội, bản ngã của mỗi người bị che mờ, chúng ta bị mù đường và hoang mang không biết tương lai của mình sẽ đi về đây? 10 năm nữa mình sẽ làm gì? Là ai? Mỗi người chúng ta luôn cố gắng tính toán tạo ra “vùng an toàn” cho mình, luôn cố gắng tò mò, liếc ngang liếc dọc hòng tìm ra sự dò xét của người khác về mình, và mình bị lạc lối trong chính cuộc sống mà mình làm chủ chứ không phải do những người bàn tán, bên cạnh mình nắm giữ!

Ngay trước chuyến đi tôi cũng đã rất đắn đo vì nhiều thứ tác động, nào là đang chán nản công việc hiện tại dù công việc hiện tại tương đối ổn, nhưng sự thật là tâm hồn và lý trí đã bị sự tự do, sự đổi mới đánh chiếm hết tâm hồn rồi. Rồi đắn đo chuyện gia đình, bạn bè rồi đi về sẽ thế nào? Liệu sau chuyến đi mình sẽ ra sao? Cả chuyện yêu đương, chuyện sau này nữa! Các mối quan hệ sẽ thế nào? Rồi liệu mình có quá già cỗi, quá mệt mỏi để thay đổi một cái gì đó thật sự lớn lao? Khát khao và đam mê của mình liệu có đủ lớn, đủ mạnh để gạt hết tất cả? Liệu có an toàn không? Có thành công không? An phận với việc ngày ngày ngồi bàn giấy nhận một đống lương chuyển vào ATM hay được tự do đi đến những chân trời góc biển, những nơi mà luôn nằm trong list của mình bao lâu nay, những nơi mà khi xem trên màn hình tôi đã hình dung được mình đang đứng tại nơi đó để trải nghiệm, được tìm tòi và khai phá! Và được bắt những cảm xúc đời thực, ghi nhận bởi máy ảnh của mình.

Nhưng rồi tôi cũng gạt bỏ hết tất cả những câu hỏi quẩn quanh hành hạ mình hằng ngày hằng đêm để lên đường! Để có thể được sống, được thở bằng chín bản chất của chính bên trong con người mình, để có thêm động lực, quyết tâm rõ ràng hơn hoàn thiện con người mình, suy nghĩ của mình và quan trọng là mình cảm thấy mục đích sống của mình vô cùng rõ ràng.

Tôi chắc ai ai đến một giai đoạn nào đó cũng sẽ đau đáu lay hoay kiếm tìm câu trả lời cho câu hỏi lớn của cuộc đời “Mình tồn tại trên đời này để làm gì? Mục đích sống của mình là gì? Đối với tôi, đó là sự tự do, được đến những nơi mà mình luôn vẽ sẵn ra trong trí óc, được bắt được những cảm xúc bằng hình ảnh, những điều mà khi mình hình dung ra đã luôn thôi thúc tôi phải lập tức làm ngay, không thể để chậm trễ được nữa! Cái cảm giác mà mỗi lần thấy những nơi tuyệt đẹp, những bức hình đăng tạp chí khi mình nhìn được nó đều thối thúc tôi phải đứng ngay trong bức hình đó, rồi sau đó là đầu óc lại vẽ ra nơi đó theo ý mình! Nhìn tôi lúc đó trông vô cùng ngớ ngẩn và tưng tưng nếu theo bạn bè tôi nói khi thấy tôi lúc đó!

Cảm giác sắp được đến những vùng đất mới luôn tạo cảm hứng thật khó tả nơi mỗi con người chúng ta.

Biển luôn đem đến cho tôi cảm giác đủ trầm, đủ bao la rộng lớn để mình suy ngẫm về cuộc đời của mình, cái mà con người ta rất khó trầm lặng trong tâm hồn để kịp suytu ngẫm trong cuộc sống thành thị ồn ào và cái gì cũng ào ào như cướp giật tại Sài Gòn hiện nay.

Cuộc đời ai cũng vậy, sẽ có những khúc cua hiểm trở, bước ngoặt của cuộc đời mà bắt buộc chúng ta phải đối mặt.

Luôn có những mảng đen, mảng tối rộng mênh mông bên trong bản ngã của mỗi người. Thứ mà luôn cố gắng kìm hãm, đè nén và kéo lùi những sự vươn lên, những khát khao dám vượt lên, bỏ qua tất cả những định kiến, những ganh ghét, những an phận để đi theo mục đích sống của mỗi người! Nó như sợi dây kéo bạn lại vào bờ, ngăn bạn không được ra biển lớn mênh mông đầy thách thức và thú vị.

Quảng cáo

Nhưng ta phải cố gắng vượt qua mảng tối này thôi, không thì cứ mãi lẩn quẩn trong cuộc sống chán nản ngày ngày như được lập trình sẵn. Tìm được mục đích sống của đời người là việc khó, có những người có khi cả cuộc đời họ sẽ không trả lời được câu hỏi này.

Nhưng mỗi người cứ sẽ canh cánh, đau đáu đi kiếm tìm cho riêng mình câu trả lời.

Chỉ có chính bạn mới có thể trả lời được câu hỏi của cuộc đời bạn, không ai có thể trả lời thay cho bạn được. Cứ suy nghĩ thật kỹ, thật lâu và thật chắc.

Dù có mất nhiều thời gian, đau đầu, hay lạc lối quanh co giữa cuộc đời đầy rẫy những thứ tác động cũng phải cố gắng tìm ra.

Quảng cáo

Cứ cố gắng giữ vững và đi theo suy nghĩ, những khát khao, những đam mê dù có bị nó có bị chê bai, dè bỉu hay chẳng ai đánh giá cao.

Rồi bạn sẽ cảm thấy cuộc sống mình thật ý nghĩa và đáng sống biết chừng nào.

Vì suy cho cùng, người có mục đích sống sẽ cảm thấy cuộc đời đáng sống hơn rất nhiều lần so với những người bị mất mục đích sống.

Chúc mỗi người sẽ tìm ra được mục đích sống cho cuộc đời của mình.

136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yadiatnab
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mục đích sống của tôi là có một gia đình để chăm sóc và yêu thương 😃
@yadiatnab Bác này chắc FA 😁
P/S: Just for fun :D
rongdien2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@yadiatnab Khác khao y như bác nhưng mình đang ế và chưa tìm được cách nào để vượt qua
zukenhoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
😃
hungled
ĐẠI BÀNG
10 năm
Câu hỏi khó quá?
@hungled Khó gì đâu: Sống là để ăn và ăn để sống :p😁
Đơn giản thế mà cũng kêu khó:p
@tú tầu Đôi khi đơn giản như vậy sẽ cảm thấy yêu đời hơn
Nói chung thì ảnh bác chụp đẹp, nhưng nội dung bác nói thì lòng vòng và ít liên quan quá.
Làm bàn giấy, lương cao thì càng có điều kiện đi được chứ có gì đâu.
Làm việc để phục vụ cho bản thân và xã hội cũng là một phần của cuộc sống, việc đó chả hạn chế gì việc đi du lịch của chúng ta cả. Đọc bài của bác làm mình có cảm giác bác làm việc quá chán nản và bác hạnh phúc khi đi du lịch.

Với mình thì mình hạnh phúc trong công việc và cũng hạnh phúc khi được đi đến những nơi mình thích bằng chính đồng tiền mình làm ra.

Khuyên chân thành: bác nên đổi công việc đi ạ.
minhduc17
ĐẠI BÀNG
10 năm
xem ảnh thấy cảm giác phiêu ghê. share nửa đi các bác
Mục đích sống à, sống để mỗi ngày lên chém gió ở tinhte 😁
capuchino92
ĐẠI BÀNG
10 năm
văn phong của bác hay quá , tặng 2 like luôn
Hi vọng dành cả cuộc đời để trả lời bạn 😃
thexteen
TÍCH CỰC
10 năm
Cho em hỏi bác dùng app gì để chỉnh những ảnh này? 😁
Ken Jobs
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mục đích sống của tôi là chết thanh thản sau khi đạt hết ước mơ! ((=
Với em là trả hết nợ cuộc đời: Tiền, Tình... ngày nào cũng canh cánh trong lòng. Không thể bay bổng như bác 😕, phải chăng trong quãng đời vừa qua của em đã sống chệch choạc quá chăng? 😔
Mục đích sống của tôi là được nhìn thấy nụ cười, được ôm con gái của tôi vào lòng mỗi ngày 😃
@hnadov chúc gia đình anh hạnh phúc 😃
lạc lối là cách tìm lại chính mình :p😁 cứ đi đi rồi sẽ tìm thấy bản ngã của mình
Stevenytu
TÍCH CỰC
10 năm
công việc, gia đình, tương lai 😔
Du lịch và có 1 đứa con gái.
HƯỞNG 😃
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Tôi đang bị lạc đường, hy vọng tôi sẽ tìm được ánh sáng ở phía trước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019