Multitasking Gesture không được kích hoạt sẵn trong iOS 4.3

vuhai6
20/1/2011 0:13Phản hồi: 42

Multitasking Gesture - tính năng chưa hoàn thiện chỉ dành riêng cho Developer

Ngày hôm nay Apple cung cấp bản beta thứ 2 của iOS 4.3 dành cho các thiết bị cầm tay của mình. Ở bản beta đầu tiên chúng ta được chứng kiến sự tuyệt vời của các thao tác mới trên iPad - Cử chỉ đa tác vụ (Multitasking Gesture), tuy nhiên thông báo đi kèm theo bản beta mới này sẽ làm bạn không mấy vui. Apple đã nhắc nhở các lập trình viên rằng: "Cử chỉ đa tác vụ hiện chưa hoàn thiện, chỉ là một tính năng dùng thử và sẽ không xuất hiện trên iOS 4.3 khi nó được chính thức cung cấp đến người dùng cuối. Việc bạn (các lập trình viên) có thể kích hoạt tính năng này vì Apple cần thử nghiệm nó xem có tương thích với các phần mềm không".

Cần nhắc lại là với các bản iOS beta thì Apple chỉ cung cấp giới hạn trong khu vực Developer và các tính năng mới khi chưa ra mắt chính thức thì chỉ có tính chất thử nghiệm. Việc iOS 4.3 không có tính năng này có lẽ Apple sẽ để dành nó đến bản iOS 4.4 hay iOS 5 hoặc cũng có thể nó sẽ ra mắt cùng với iPad 2.

Thực ra thông báo này của Apple cũng là vì mục đích muốn cho người dùng cuối không bị bất ngờ khi iOS 4.3 ra mắt mà không có tính năng này. Các thông tin được báo chí đăng tải trong thời gian vừa qua rất có thể sẽ làm người dùng cuối nghĩ rằng đây là một tính năng chắc chắn sẽ xuất hiện.

Ngay cả đối với bản iOS 4.3 beta thì thực ra tính năng Multitasking Gesture cũng không có sẵn và bạn phải kích hoạt thông qua công cụ lập trình XCode. Có lẽ khi iOS 4.3 chính thức bạn cũng có thể làm cách này để kích hoạt.

Nguồn: engadget
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc quá nhỉ uổng công các mem mong chờ rùi. Đành phải đợi đến phiên bản 2 của Ipad hoặc Iphone 5 thui.
P/s: Mong sao Iphone 5 ra đời vẫn không mất nút home , mình lại không thích cái kiểu vuốt vuốt để thoát ra khỏi màn hình lắm. 😃
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Chưa bao giờ được dùng sản phẩm của Apple lên không hiểu Multitasking Gesture là gì nhỉ ?
polyester
TÍCH CỰC
13 năm
Multitasking Gesture là "túm, xòe, tát trai, tát phải" :giggle:
Topic nào cũng thấy ông anh vào chém gió, siêng năng thật
Chắc là nhấn 3 , 4 or 5 ngón sẽ ra những ứng dụng khác nhau quá! không biết có đúng ko 😔 Mong các bác đừng chém em 😃
tỉếc nhỉ .... mình vẫn thix ứng dụng này và cũng thix tin đồn iPad 2 và iPhone 5 ko còn home button 😁
Cái này chắc chỉ dành cho iPad thui, chứ trên iPhone mà nhét cả 5 cái ngón tay to vật vã vào cái màn hình 3.5'' mà vuốt trông ngố lắm. với lại tự nhiên phải dùng đến 2 tay mới về được màn hình Home thì mệt bỏ sừ. có cái nút Home vẫn tiện.^^
đúng là nút home vẫn tiện nhưng nếu cứ thao tác ngoài thì nút home và power có thể bị lún, ai xài iPhone rồi sẽ biết, sử dụng đa nhiệm vẫn có cái hay hay và lợi ích
Vậy là 4.3 chính thức sẽ không có rùi....bữa giờ làm mong cái nay 😔
dùng trên ipad em nghĩ là bét choice, còn iphone thì cứ nút home cho đẹp
chihuynh
ĐẠI BÀNG
13 năm
vấn đề này cũng ko quan trọng lắm bởi vì chúng ta đã có activetor rồi.
water_nuoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
ipad sẽ bán đc mạnh ! còn iphone mới nhất thì hơi khó ,,, chụm 5 ngón vào cái màn hình bé xíu thì khó chịu thật !
chà, tuyệt tuyệt, em thấy rất tiện lợi............................
Sáng nay cũng vừa đọc tin này trong Developer Center, thấy cũng hơi chán, mấy hôm nay lên iOS 4.3 cũng chỉ vì chức năng này cộng với việc cho phép tùy chọn Mute hoặc Lock, giờ bỏ chức năng này chưa biết sao. Có 2 khả năng khi iOS 4.3 Final ra mắt:
- Remove hẳn Multitasking Gesture ra khỏi iOS 4.3.
- Vẫn để trong đó và dùng Xcode để active.

Hy vọng rằng sẽ là khả năng thứ 2, vì dùng thử mấy hôm nay thấy chức năng này hoạt động rất ổn đinh, và có 1 lỗi duy nhất : nhiều khi chum 5 ngón để thoát ra Home, nó không thoát mà đơ màn hình ra, phải kết nối với iTunes thì mới ok 😁, hoặc reboot máy. Nhưng lỗi này cũng rất hiếm khi xảy ra. Giờ chuẩn bị lên 4.3 Beta 2 xem thế nào.

[MENTION=93746]water_nuoc[/MENTION] : Chức năng Multitasking Gesture chỉ có trên iPad thôi bạn, trên iPhone màn hình thế kia chụm 5 ngón tay bằng cách nào :D
Giờ mới biết ipad có đa nhiệm...mà cái ipad nhà em đâu có thấy đa nhiệm đâu. Làm sao để có đa nhiệm ?.
Dùng iOS 4.2.1 sẽ có đa nhiệm,. Double Click vào Home, hoặc dùng 3 ngón kéo lên trên nếu dùng iOS 4.3 Beta và chắc chắn đã kích hoạt Multitasking Gesture.
Sao mọi người nghĩ trên IP với màn hình 3,5'' sẽ khó có chức năng Multitasking Gesture. Do mọi người cứ nghĩ là phải dùng 5 ngón tay mới được. Có thể trên iPad màn hình to thì thao tác ấy sẽ tiện nhưng biết đâu sẽ có một cách nào đó đơn giản hơn dùng trên IP.
Ví dụ:
- Vẽ một hình tròn lên màn hình sẽ trở về màn hình Home.
- Đánh dấu chéo (chữ X) hoặc số 8 lên màn hình sẽ bậc chức năng chạy đa nhiệm.
Hay một tháo tác đơn giản nào đó bằng các con số hay các ký tự...
Rất mong đợi tính năng này sẽ sớm có mặt trên IP.
ôi đúng là thiên tài , thế bạn kg nghĩ giả sử đg chơi game , thì game đó như infinity blade chẳng hạn , xài phép phải vẽ 1 vòng tròn để xài phép , thế là vẽ xg văng ra ngoài màn hình home àk .... .......... chỉ có sử dụng 4 5 ngón tay mới kg đụng đến các thao tác của ứng dụng thôi
Giọng của bác nào trên clip rất hay, kg biết có phải của chủ thớt kg,đề nghị phát huy thêm nữa, cám ơn.
kungvn
CAO CẤP
13 năm
giọng này của bác didu hay sao ý ạ.
googlevn83
ĐẠI BÀNG
13 năm
thật đáng buồn hết sức,cái mong chờ nhất ở ipad 4.3 lại ko đến với người dùng,đành chờ ipad2 ra vậy
dndung90
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiếc nhỉ, làm mừng hụt 😔
hoangsonx
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chia sẻ trang add udid cực kỳ nhanh chóng thuận tiện http://vnapp.net cho các bác chưa biết .Giúp các bạn lên fw 4.3 beta mà không bị lỗi kích hoạt.
có thêm cho tiện thôi chứ chắc vẫn phải dùng nút home,3 hay 4 ngon tay có khi làm cho người mới dùng khó nhớ hơn
Chắc bạn chưa dùng thử chức năng này nên nói thế, dùng rồi sẽ biết nó có tiện và khó nhớ hay dễ nhớ nha bạn!
vấn đề là dùng cái này sẽ đỡ hư nút home rất nhiều , vì multitask phải nhấn 2 lần nút home liên tiếp , dẫn đến dễ hư hơn , xài cái này đỡ hơn nhìu lắm
thật ra nếu JB thì cái này sử dụng đơn giẢn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019