Muốn làm đẹp cho chiếc BlackBerry 10 của bạn? Chuyện nhỏ!

Duy Luân
16/8/2014 11:16Phản hồi: 128
Muốn làm đẹp cho chiếc BlackBerry 10 của bạn? Chuyện nhỏ!

Làm đẹp cho chiếc điện thoại đang xài là một nhu cầu mà hầu như ai cũng có. Thứ mà chúng ta nhìn vào mỗi ngày phải đẹp thì mới có hứng thú sử dụng và làm việc, đúng không các bạn? Người dùng BlackBerry cũng thế, và mình cũng thế. Trong bài này mình sẽ tổng hợp lại những cách thức để bạn làm cho chiếc smartphone Blackberry 10 trở nên đẹp hơn, và nếu bạn có cách nào khác thì hãy chia sẻ cho mọi người dùng biết luôn nhé.

1. Sử dụng hình nền khác

Mình sẽ đi từ cách đơn giản nhất trước, đó là đổi hình nền. Bạn có thể xài những tấm ảnh nào đó mà bạn thích, từ các ảnh có sẵn cho đến những hình tự chụp hoặc hình lưu từ trên mạng về. Cách đổi hình nền như sau:
  1. Vào Settings > Display > Select Wallpaper
  2. Duyệt đến nơi bạn lưu ảnh, hoặc nếu thích thì dùng các ảnh có sẵn cũng được
  3. Bạn sẽ được yêu cầu cắt lại ảnh để chọn đúng phần bạn muốn làm hình nền
  4. Cũng trong giao diện đó, bạn có thể chỉnh lại màu, độ sáng, độ tương phản và nhiều thứ khác để làm cho ảnh đẹp hơn
  5. Khi đã thấy hài lòng rồi thì nhấn nút Done để hoàn tất và thiết lập hình nền
Trang CrackBerry có tổng hợp lại cả trăm hình nền được tối ưu cho các thiết bị BlackBerry, và tất cả bọn chúng đều được cung cấp miễn phí. Bạn hãy truy cập vào link http://crackberry.com/free-wallpapers, sau đó chọn loại thiết bị của mình và chọn hình nền ưa thích.

2. Chỉnh lại kích cỡ font chữ

Cũng trong Settings > Display, bạn có thể chỉnh cho chữ to lên hoặc nhỏ lại tùy theo yêu cầu của mình. Nếu mắt bạn hơi kém một chút thì nên đỡ cỡ chữ khoảng 9 hoặc 10, như vậy giao diện của BlackBerry 10 sẽ dễ nhìn hơn nhiều. Nhưng cũng đừng để chữ to quá, nhìn máy chúng ta khi đó sẽ rất là kì dị, có khi bị mất chữ nữa.

3. Sắp xếp lại các icon ngoài màn hình chính

BlackBerry cũng y như những hệ điều hành khác, chúng ta có thể tạo ra một màn hình chính với vẻ rất riêng của mình bằng cách sắp xếp lại các icon cho thật tinh tế và phù hợp với nhu cầu sử dụng hằng ngày. Để di chuyển icon đến vị trí mới rất đơn giản, bạn chỉ cần nhấn giữ vào nó, sau đó kéo thả tới vị trí mong muốn là xong. Bạn cũng có thể di chuyển icon sang một trang mới bằng cách kéo nó đến sát cạnh màn hình trái hoặc phải.

4. Sắp icon theo folder

Folder này nằm ở màn hình chính, và nó sẽ giúp bạn nhóm các app có liên quan để việc tìm kiếm và chạy app được dễ dàng hơn. Muốn tạo folder, bạn chỉ cần nhấn giữ vào một biểu tượng app bất kì trên màn hình home, di chuyển nó đè lên bên trên một biểu tượng rồi bỏ tay ra. Ngay lập tức một folder sẽ được tạo. Bạn có thể đặt tên và kéo thêm nhiều app khác vào thư mục tùy ý.

5. Sử dụng theme trắng đen có sẵn của ứng dụng

Quảng cáo

Nãy giờ chúng ta chỉnh vòng ngoài rồi, giờ thì chỉnh đến từng ứng dụng nhé. Cả app cài sẵn trên BlackBerry 10 lẫn các app bên thứ ba đều có thể hỗ trợ theme trắng hoặc đen, tuy nhiên tùy theo từng lập trình viên mà họ có bổ sung tính năng này hay không. Với hầu hết phần mềm thì việc đổi theme có thể tìm thấy trong phần Settings của riêng mỗi app. Bên dưới mình hướng dẫn cách thực hiện cho một số phần mềm có sẵn.

Đổi theme cho trình nhắn tin SMS
Vào BlackBerry Hub > chạm vào nút More (hình ba dấu chấm) > Settings > Text Messages > Dark Background

Đổi theme cho ứng dụng Calendar
Chạy app Calendar > vuốt cạnh trên màn hình xuống dưới > Settings > General > Dark Background

Đổi theme cho ứng dụng Contacts

Quảng cáo

Chạy app Contacts > vuốt cạnh trên màn hình xuống dưới > Settings > Dark Background

Đổi theme cho BBM
Chạy app BBOM > vuốt cạnh trên màn hình xuống dưới > Settings > mục General > Dark Background

6. Ứng dụng Theme của S4BB

Phần mềm này khá hay, nó cho phép bạn chọn lấy một hình nền nào đó, có thể là ảnh đi kèm theo app, ảnh của bạn chụp, hoặc mua thêm wallpaper đẹp ngay trong app. Sau đó, bạn sẽ được phép chọn các khung viền để bao bọc bên ngoài các icon, nhờ đó màn hình chiếc BB của chúng ta sẽ trở nên khác lạ hơn nhiều so với nguyên gốc. Các wallpaper do app Theme cung cấp sẵn cũng khá đẹp, và nếu muốn thì bạn hoàn toàn có thể mua thêm những wallpaper khác ấn tượng hơn, thậm chí mua thêm những loại khung viền đẹp hơn, cá tính hơn. Nói chung, với app này thì khả năng sáng tạo rất cao, bạn cứ tha hồ nghịch nhé.

Tải về ứng dụng Theme của S4BB

7. Ứng dụng Theme của Ajani InfoTech

Phần mề này cũng có tác dụng tạo ra các ảnh nền với những loại khung độc đáo để bao bọc icon của các ứng dụng ngoài màn hình chủ, tuy nhiên nó không có tính tùy biến cao như Theme của S4BB, bù lại dễ dùng hơn. Bạn không thể tự chọn wallpaper và chọn khung riêng lẻ, thay vào đó các theme được cung cấp sẵn theo bộ rồi.

Ứng dụng Theme của Ajani InfoTech bản miễn phí
Ứng dụng Theme của Ajani InfoTech bản có phí (1,99$)

128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng khá đấy. Mà chưa xài con BB nào. Chắc mình k phải doanh nhân 😁
@nierec lướt web bb la vô đối đó bạn
@Zil87 500k 1 con bb8000 kìa chú
PhucKK
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nierec Tại sao lại ít lướt web, ít chơi game? Bạn có biết trình duyệt web của BB10 là trình duyệt nhanh nhất mọi nền tảng không?
Không liên quan nhưng mong BB Classic có một mức giá tốt để mua về trải nghiệm hệ điều hành này xem sao 😃
@Lumia Icon em k nghĩ là nó rẻ đâu bác 😁
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
@Lumia Icon sợ ko sánh đc với em Icon của bạn rồi ^^
@Lumia Icon Nếu ko chê màn hình khiêm tốn thì bác mua em Q10 bây giờ là hợp lý đấy 😁
@xuan anh NG Thôi để dành tiền mua hẳn classic 🆒
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
từ nhỏ tới h chưa bao h cầm bb quá 5 fút :'(
Push mail công ty > bảo mật > doanh nhân =)))
Mấy ai hiểu
@TheEnzo Doanh nhân sài BB, mình xài BB đã là nửa doanh nhân.
nhìn đẹp đấy
hothusa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua ốp lưng, case, bao da...nhiều vào, một ngày thay 1 cái là khác ngay.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chúc mừng anh em bb thôi !
Từ khi sd BlackBerry 10, nó đã làm bớt phần nào e truy cập vào fb vì chưa có app xịn. Điều đó góp phần làm cho e càng muốn điên dại hơn.
@quangtrungsking93 Vào fb tốt chứ...comment rất nhanh vô đối nữa là khác...vào nút tìm kiếm chỉ rỏ facebook. và nội dung thì lập tức được đăng lên...chưa kể bàn phím quá tuyệt chỉ
@Thương Phú Em dùng Facebook trên iOS rồi, nên app Facebook trên BB10 em nhận xét là chưa hay. Tất nhiên cái hub cho Facebook thì quá tuyệt rồi.
PhucKK
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quangtrungsking93 Nói xàm! Facebook là ứng dụng native mặc định trên BB10 mà? Theo bạn thế nào là tốt nữa?
Ai cho mình cái link hình nền xanh lá cây ở mục 6, hoặc những hình tương tự vậy đi 😃
quang577
TÍCH CỰC
10 năm
@hoangbreaker Có mấy cái hoạ tiết y chang nhưng ko phải màu lục mà dạng phối màu kiểu vintage.
Có một điều bb làm được nhưng iphone ko làm được đó là chọn font chữ.ip chỉ to và nhỏ mà thôi.còn nt thì ko có delivered.bb mà nt check mail là nhất rồi.ip phải gọi bằng cụ
@chavalier Với nhu cầu dùng bình thường thì check mail hơn kém nhau vài giây hay vài phút nó cũng chẳng quan trọng bác ạ. Nhưng nếu mà lấy ra so sánh thì nửa giây thôi cũng là hơn mà. Cái đó chỉ để mấy ông nhà sx khoe công nghệ với nhau. Chứ như người dùng thì cái đó chẳng có ý nghĩa mấy. Như kiểu chip lõi tám hay tứ hay kép thì nó cũng có nhanh hơn nhau là mấy khi ta dùng tác vụ bình thường đâu. Chỉ là chạy đua công nghệ thôi
jo0oker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@alllove_vn Ừm bạn nói chuẩn rồi, mình k có ý kiến j cả. Nhưng mình muốn nói ở đây là mỗi hđh có điểm mạnh riêng, mình không phải thiên vị ai hơn mà mình nói sự thật là khi jb thì iphone cũng làm đc mọi thứ mà, cũng kém ai đâu, còn bb 10 mặc định chỉnh đc thì là ưu thế, đỡ phải mất công jailbreak như iphone thôi 😃
Còn sms thì mình hiểu nhầm, mình nghĩ bạn đang nói chung về sms thì mình hay dùng imes cũng thấy delivered nên mình nói vậy thôi
Có j hiểu nhầm ý bạn thì mình xin lỗi nhé
eros712
TÍCH CỰC
10 năm
@alllove_vn Có iphonedelevery để báo sms đã gửi được nhé. Ko phải imes. Còn nhiều thứ khác ip làm được mà bb ko làm được. Nhưng vđề này lạc đề so với thớt. Nên ko bàn đến nữa tránh gây war 😃
@eros712 Cậu ơi cậu đang sài iphone 2 hay 3g thế.cậu sài 5s ios 7 xem thử ngồi đó mà có iphonedilivery ko nhé.xin nhắc lại với cậu tớ là ifan từ hồi còn cái máy nhựa màu bạc đấy nhé.cậu ko cần phải bày tớ vì cơ bản cậu nói ko đúng
quang.an
ĐẠI BÀNG
10 năm
BlackBerry World đang khuyến mại nhiều app, ae lên down về để dành nhé
Không thấy lấy BB Q10 ra làm ví dụ nhỉ ?
Đa phần là chỉnh hình nền 😆
jo0oker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói thật cứ cài theme vào là mình thấy mất cái đẹp tự nhiên của nó, thiếu cái đẳng cấp chuyên nghiệp nữa
anhbboy
TÍCH CỰC
10 năm
Black themes ăn đứt mấy cái này 😃

Sent from my Z10 using Tinhte.vn mobile app
Quyến_liv
ĐẠI BÀNG
10 năm
mỗi lần thấy có bài đăng về bb là đích thị bác Duy Luân rồi, bài nào em cũng đọc 😁
bác hãy phổ cập bb đến mõi ng nha,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019