[MWC 2014] BlackBerry giới thiệu Z3 và Q20: một cảm ứng, một có bàn phím Qwerty vật lý

Blaze1st
25/2/2014 8:36Phản hồi: 380
[MWC 2014] BlackBerry giới thiệu Z3 và Q20: một cảm ứng, một có bàn phím Qwerty vật lý
Screen Shot 2014-02-25 at 3.35.02 PM.png

Trong buổi lễ giới thiệu diễn ra ngày hôm nay, CEO John Chen của BlackBerry đã chính thức trình diễn hai chiếc smartphone mới nhất của hãng, đó là Z3 (tên mã Jakarta) và Q20 (tên mã Classic), trong đó: Z3 là smartphone thuộc dòng Z - tức là có màn hình cảm ứng toàn bộ, trong khi đó Q20 sẽ là thế hệ tiếp theo của chiếc Q10 hiện tại, với bàn phím Qwerty vật lý đặc trưng. Tuy nhiên, trong sự kiện này, John Chen chỉ tập trung nói về Z3 bởi ông cho biết Q20 vẫn còn đang trong giai đoạn phát triển, nó sẽ chỉ ra mắt vào nửa cuối năm nay. Về phần Z3, BlackBerry hứa hẹn máy sẽ được bán ra đầu tiên tại Indonesia (một trong những thị trường dùng các thiết bị BlackBerry lớn nhất thế giới) vào tháng 4 tới, mức giá bán lẻ là dưới 200$.

Đề cập đến BlackBerry Z3 - chiếc smartphone đầu tiên được ra đời dưới sự hợp tác giữa BlackBerry và Foxconn, với giá dưới 200$ thì chắc chắn đây sẽ là smartphone được BlackBerry nhắm đến đối tượng người dùng có mức thu nhập trung bình thấp. Chính vì vậy, chúng ta không nên quá mong đợi vào cấu hình của Z3, cụ thể hơn, máy chỉ được trang bị bộ vi xử lý lõi kép, xung nhịp 1,2GHz, sử dụng màn hình kích thước 5-inch (độ phân giải 960 x 540), RAM 1,5GB, bộ nhớ trong 8GB, pin dung lượng 2.650mAh, camera 5MP. Được biết Z3 chỉ hỗ trợ kết nối mạng 3G, không có 4G LTE, tuy nhiên BlackBerry cho biết trong tương lai không xa, họ sẽ bổ sung Z3 phiên bản LTE.

Sơ qua một số thông tin về Q20, như đã nêu trên, Q20 vẫn còn trong giai đoạn thử nghiệm và hoàn thiện, chính vì thế Chen không nói quá nhiều về nó. Ông chỉ gợi ý rằng Q20 sẽ là thế hệ kế tiếp của chiếc Q10 hiện tại, tức là nó vẫn mang dáng dấp của Q10 nhưng cấu hình sẽ được nâng cấp cùng với một số bổ sung về phần cứng. Chi tiết hơn, Q20 được BlackBerry cho biết sẽ có màn hình cảm ứng 3,5", bên dưới là bàn phím Qwerty vật lý với sự quay trở lại của phím điều hướng Trackpad, nút Back, Menu, Send và End. Tập đoàn Canada cũng hứa hẹn rằng Q20 sẽ được trang bị một viên pin cho thời gian sử dụng lâu, cùng với đó khả năng bền bỉ của máy.

Cấu hình cơ bản của BlackBerry Z3
  • Màn hình 5-inch, độ phân giải 960 x 540
  • CPU lõi kép, xung nhịp 1,2GHz
  • RAM 1,5GB
  • Bộ nhớ trong 8GB
  • Pin 2.650mAh
  • Camera 5MP
  • Camera phụ 1,1MP
Các đặc điểm cơ bản của BlackBerry Q20 (đang trong giai đoạn phát triển)
  • Màn hình cảm ứng 3,5-inch, phía dưới là bàn phím Qwerty vật lý cùng các phím điều hướng Trackpad, phím Back, Menu, Send và End
  • Pin hứa hẹn có dung lượng cao
  • Độ bền tốt
  • Dự kiến có mặt vào nửa cuối năm nay
Bạn có thể xem thêm các bài viết và video mới nhất về Mobile World Congress 2014 tại www.tinhte.vn/mwc/.

Nguồn: BlackBerry (1), (2)
380 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 Tuyệt
Bác bác cho em hỏi BB10 có hỗ trợ gõ TV ko nhỉ?
@vnstockguru Gõ tiếng Việt trên BB10 rất tốt, bàn phím cực kỳ thông minh, sau 1 thời gian làm quen giữa người dùng và máy thì khi bạn gõ từ trước máy đã có thể đoán rtuwftieeps theo bạn muốn gõ là gì rồi!
Mình đang dùng Z10 và rất hài long bạn ah!
PhucKK
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangle1979 Hôm mới lấy về thì nghịch nhiều nên pin ko đc 1 ngày. Nhưng cách đây khoảng nửa tháng mình wipe lại máy, cài lại apps, bây giờ để 3G 24/24 mà pin vẫn hơn 1 ngày. Mình dùng ở mức trung bình, lúc nào rảnh thì lại lang thang trên mạng. Ko hiểu sao tự nhiên pin lại trâu thế?
@PhucKK thanks bac,sau khi tham khao minh dang co len 10triu muc Z30 cho no suong bac a 😁
@sahom Chính xác,BB hỗ trợ gõ tv sẵng luôn,em 99k gõ nhanh và chính xác đến từng chữ
em quá đẹp. về xúc luôn 😁
betiteo
ĐẠI BÀNG
10 năm
vậy cũng là ngon rùi 😃
0P.Aokiji
ĐẠI BÀNG
10 năm
thật sự thì bb chả còn chỗ đứng....chỉ còn mỗi thương hiệu trong lòng fan bb thôi😔
@0P.Aokiji Bác nói hơi chua cay,nhưng điều đó là sự thật đang diễn ra
@0P.Aokiji cứ suy bụng bạn ra bụng ng ta thế? k lịch sự chút nào!!!!!!
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@0P.Aokiji bác phán cái j thế, bác xài bb bao h chưa mà phán câu xanh rờn thế, nói ra là bik chắc bác chỉ xài cục gạch 1280 thui chứ j
darkeys
ĐẠI BÀNG
10 năm
@0P.Aokiji Tại bạn chưa dùng hay toàn nghe theo các trang báo dìm hàng thôi. Chứ em mình đang dùng IOS và Android, mình cho dùng thử z10 thấy kết luôn

Sent from my IM-A840S using Tinhte.vn mobile app
chờ Q20 đây!!!!! 😁
Tin hay nhất trong ngày 😁
Vừa tính đổi z10 thì nghe tin này, thôi thì đợi z3 với pin trâu, màn to :D
MWC2014 này mình đợi có mỗi em đó Z3 !!
Thật ko làm mình thất vọng BB ơi !!!!!
Sẽ quất ngay và luôn 1 em màu đen !!!!!!!!!!!!
thấy q20 mà có điều hướng là yêu rồi đấy
thangmt88
ĐẠI BÀNG
10 năm
giữa năm còn khoảng 2tr5 mua về chơi cho vui ^^ .
Ngon đấy chứ các fan bb nhỉ.
Với mức giá này dự sẽ là 1 lumia 520 tiếp theo, phổ cập bb10 từ nông thôn đến thành thị 😁
@alakazam1994 Có khi nào em Z3 này về sẽ bán chạy như Lumia 520 ko nhỉ, :p
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
Vuông vức nam tính. Nhìn hình render thì thấy khá đẹp, không biết cảm nhận thực tế thì thế nào.
Hàng BlackBerry ko nên mua sớm để xuống rồi mua xài là đc.
quanglvm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyenhoanglam Nói thật mình cũng nghĩ như bạn, nhưng bùn thay mình làm vậy thì BB chắc cũng chết mất 😔
nam tính + cấu hình tốt đối với tầm trung + giá thành hợp lý như vậy là đã có bước thay đổi . nếu đã là Fans thì chúng ta sẽ bước tới cùng BB :p
trungluna
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko cần phải cấu hình mạnh mình tin Z3 vẫn chạy mượt
vandatAT
TÍCH CỰC
10 năm
khoảng 200$ nhưng mà về vn thì...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế