[MWC 2014] Trên tay Lumia ICON: máy đẹp, sắc xảo, màn hình không đẹp

cuhiep
27/2/2014 13:23Phản hồi: 299
[MWC 2014] Trên tay Lumia ICON: máy đẹp, sắc xảo, màn hình không đẹp

Lumia ICON cầm trên tay không chỉ cho cảm giác mạnh mẽ, nam tính mà còn sang trọng và tinh xảo như những chiếc đồng hồ đắt tiền. Viền máy trên ICON khá mỏng hơn so với những máy Lumia tròn khác nên 5" nhưng máy khá là gọn. Cái mà các bạn có thể không thích đó là màn hình Amoled thể hiện hình ảnh không ngon tí nào so với màn hình IPS trên Lumia 1520 mà mình đang dùng. Lumia ICON được làm cho nhà mạng Verizon và cùng cấu hình phần cứng với Lumia 1520 khác về thiết kế, kích thước và màn hình. Lumia ICON là phiên bản tiếp theo của Lumai 928 mà Verizon bán ra năm ngoái.

Thiết kế và hoàn thiện
Lumia ICON có thiết kế vuông vức giống như là 928 năm ngoái nhưng mà kết cấu thì lại giống với Lumia 925 hơn, ở việc khung chính của máy làm bằng kim loại và nắp lưng được làm bằng nhựa. Nắp lưng đó được thiết kế gắn chết vào thân máy nhưng nếu như ở Lumia 925 thì chúng ta vẫn có thể tháo được với một vài mẹo nhỏ (Mod @sonlazio biết mẹo này).

Mặt kính trên của Lumia ICON được bo tròn nhẹ ở các điểm tiếp nối với viền của máy và được làm rất khéo nên khi bạn cầm trên tay bạn không có cảm giác cấn vào tay như khi cầm các máy có thiết kế vuông khác. Mặt lưng của máy cũng dạng cong chứ không phẳng nên cũng giúp hạn chế việc cấn tay của các cạnh nhưng tính ở chỗ dày nhất thì máy sẽ hơi dày. Bố góc của máy được bo hơi tròn tương tự như 4 góc của 925 chứ không vuông sắc như 928 hay 920.

Nhìn ICON trên tay bạn sẽ cảm thấy rất hãnh diện như đang đeo một chiếc đồng hồ xịn hay mang một cặp mắt kính xịn. Nokia hoàn thiện nó rất là tỉ mỉ. Nhất là nhìn vào khung kim loại, các chỗ ghép nối với đường kẻ nhựa để ngăn tiếp xúc vì thân máy cũng chính là anten bắt sóng như trên 925 hay iPhone 4s.

Nắp SIM là một cải tiến rất lớn nếu so với những máy Lumia hiện nay. Nắp SIM gắn vào máy rất vừa vặn và sắc xảo và rất dễ tháo chứ không phức tạp và lem nhem như chiếc 1520 của mình. Bạn chỉ cần lấy móng tay móc vào đầu của khe sim để tháo nó ra. Nhìn khe sim và thân máy là hai thành phần khác nhau gắn lại bạn sẽ thấy được mức độ hoàn thiện tuyệt vời của ICON.

Có hai chiếc Lumia ICON trong bài này và mình thích chiếc màu trắng hơn.

Màn hình
Mình từng dùng và thấy chấp nhận màn hình của Lumia 1020 kích thước 4"5, độ phân giải 720 và công nghệ Amoled. Tuy nhiên sau thời gian Lumia 1520 với màn hình IPS (mình cho là đẹp nhất hiện nay) thì rõ ràng màn hình ICON kích thước 5" FullHD công nghệ Amoled cho hình ảnh không đã. Màu sắc lì, không tươi và ưa nhìn như màn hình của Lumia 1520.

Khả năng thực thi
Cấu hình của ICON với chip Snapdragon 800, RAM 2GB là quá dư để cho ICON có thể thực hiện trơn tru các thao các cơ bản của hệ điều hành Windows Phone 8. Mình chẳng gặp cái không mượt nào khi dùng ICON cả.

Máy ảnh:
Chưa có điều kiện thử nhiều nên không đưa ra đánh giá về khoản này. Lumia ICON được trang bị máy ảnh tương tự như trên Lumia 1520 chiếc điện thoại có máy ảnh rất tốt (mình cho là tốt nhất hiện nay về tổng thể). Nếu mọi người từng mua 928 vì thích camera với đèn flash XENON thì rất tiếc là trên ICON nó chỉ là LED kép như trên Lumia 1520.

Quảng cáo

Cấu hình Nokia Lumia Icon
  • Mạng: LTE 150 Mbps, HSDPA 21.1 Mbps, HSUPA 5.76 Mbps, EDGE/GPRS
  • Màn hình: AMOLED 5", độ phân giải 1.920 x 1.080 pixel
  • Kính cường lực Gorilla Glass 3, Clear Black Display, siêu nhạy
  • Nền tảng: Qualcomm Snapdragon 800
  • CPU: bốn nhân 2,2 GHz, RAM 2GB
  • Bộ nhớ: 32GB
  • Camera chính: PureView 20 MP 1/2.5", ống kính Zeiss 26mm f/2.4, OIS, đèn LED kép
  • Camera phụ: 1,2 megapixel, quay phim HD 720p
  • Kết nối: Wi-Fi chuẩn b/g/n/ac, Bluetooth 4.0, GPS + Glonass, NFC
  • Pin: 2.420mAh, tích hợp chuẩn sạc không dây Qi
  • Khe cắm SIM nano
  • HĐH: Windows Phone 8, Lumia Black

299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nvntt
ĐẠI BÀNG
10 năm
thiết kế chuẩn😃
@nvntt Mình thích thiết kế, yêu thương hiệu, ghét WP. Moi lõi ra, nhét lõi S5 vào thì ngon 😁
klq nhưng sony tipo của mình lên dc 4.4 r 😃
@locprohp1995 được k bạn, chỉ cách cho mình với!
@llxperiall rom cm11 ay ma' :p
@cungdancz rom cm11 ấy mà :p
@locprohp1995 sao lên đc bác em còn 1 con dual sim thừa đây chỉ em lên để em sai
Thấy mh đẹp mà.. Ko biết giá tiền bao nhiu nhỉ..
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tất cả đều ngon trừ cái màn hình ko đẹp như 1520 😔
nvntt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Android37 tại đem so với 1520 nên mới vậy....cái này nên trách 1520 đi ....😁
Máy đẹp nếu xét tổng thể thì hình dáng và cấu hình khá ok. Hi vọng doanh số của Nokia sẽ tăng trở lại, nếu viền trước trùng màu máy thì sẽ đẹp hơn.
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@ChaiminzThongsang Làm đen cả mặt trc là để nhìn vào có cảm giác màn hình máy lớn hơn khi nhìn vào giao diện WP và cảm giác lướt sẽ ko bị giới hạn trong phạm vi màn hình như các máy Android.
rất men lỳ
Ước mơ trong đời. Hy vọng có bản world vào tháng 5!
Dùng qua rất nhiều máy của các hãng, siêu phẩm nào cũng dùng rồi, nhưng vẫn khoái nhất là 5s, và 1520 😃. Icon đúng là cái thứ mình cần, chờ bản quốc tế
@PhuongCrab
Nói chung là đẹp,ổn !!
Mỗi tội chờ ông SuperCell mang Coc qua wp mà lâu quá!! :p
khá là đẹp mắt!
Thích mỗi em mười hai mươi thôi.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Mình thích kiểu thiết kế vuông vuông này.
Đang dùng iphone 5s lgg2 ipad air macbook pro retina imac 2013 tất cả cogn bảo hành chính hãng mà nhìn em này thấy đẹp và có vẻ thích đấy!
@vinhbuncha Bác chui dưới đất lên hả? Hay vừa xuống núi vậy?
vinhbuncha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@handsomepro113 chẳng cần phải mất công từ dưới đất hay lên núi đâu bác.. nghe cách nói là biết rồi mà... vãi thánh
@handsomepro113 Từ lúc mặc "áo mới" chưa có con "lợn cưới" nào đi qua à??? :eek:
vinhbuncha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@rockentboy nhìn cái avatar, đằng sau tường còn dán giấy thế kìa là đủ hiểu rồi mà bác... sinh viên ảo tưởng và hoang tưởng nhất 2014 đấy bác ạ... e hay gọi là THÁNH NỔ
Mình thích kiểu thiết kế vuông vuông này.
quangneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
title sai lỗi chính tả 😁
mkien80
TÍCH CỰC
10 năm
không biết khi nào mới có tại VN 😔
lúc nào cũng hóng thông tin về em này! Không biết bao giờ em nó sẽ bay về Việt Nam nhỉ????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019