Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[N7 2013]ROM + Kernel Android KitKat (Update Blinkfeed HTC Sense cho Nexus 7 [Trang 39])

Gấu Arrow
3/1/2014 11:10Phản hồi: 915
[N7 2013]ROM + Kernel Android KitKat (Update Blinkfeed HTC Sense cho Nexus 7 [Trang 39])
Xin chào các bạn,
Hôm nay bạn sẽ tạo một thread hướng dẫn bạn chơi rom cho Nexus 7.
Hướng dẫn dưới đây và rom (trừ Kernel) chỉ dùng cho bản WiFi (Flo) và một số cho 3g (DEB).
Link tải tài liệu hướng dẫn Bootloader & Titanium Backup!
https://drive.google.com/file/d/0B1jwCLGxEngNTmluNmY3d0xYc2M/edit?usp=sharing

Tổng hợp Rom + Kernel Android 4.4++ cho Nexus 7 (Update hàng tuần)
Sau khi backup apps xong, các bạn nên down file ROM về cho vào thư mục Download cho dễ dùng.
Vì rom của chúng ta là rom thuộc thiết bị Nexus, nên các file rom ko bao gồm ứng dụng của Google (Hangout, Google Play Music, Gmail, v.v...) nên các bạn bắt buộc phải down GApps (Ứng dụng Google) cho phiên bản 4.4.2 chúng ta đang sử dụng.

GApps 4.4.2 bản đầy đủ (có đủ các ứng dụng của Google Apps, từ A --> Z, đủ sạch như bản stock): (276M) (cập nhật mới 12.04.2014)
http://d-h.st/IFz
GApps 4.4.2 bản rút gọn (đã được rút gọn chỉ còn 1 số apps quan trọng 100% như Youtube, Gmail, v.v...) (131M) (cập nhật mới 12.04.2014)
http://d-h.st/LpP

Sau khi down về cứ cho vào Download, thậm chí ROM mình chỉ sau dưới đây cũng vậy, cho cả 3 vào, 1 file quan trọng nữa đó chính là Kernel, dùng để chỉnh tốc CPU hay GPU của máy, nó có bao gồm chức năng chạm 2 lần vô màn hình là mở khóa, quét tay từ phải sang trái dưới thanh điều hướng (Navigation Bar).
Ở đây mình chỉ sử dụng Kernel ElementalX để thuận tiện cho việc sử dụng USB 3G (chưa có điều kiện test) sau này mình sẽ up lên luôn.

v2.10.1: [AOSP rom]: http://www.androidfilehost.com/?fid=23329332407582207 (cài cho toàn bộ rom trừ PROBAM)
v2.10.1 [CAF rom]: http://www.androidfilehost.com/?fid=23329332407582208 (cho Probam)

Hướng dẫn cook rom: (17 bước rõ như ban ngày)
1. Vào Recovery
2. Chọn Wipe, Swipe to Factory Reset (quét tay từ trái qua phải) (đỡ mấy công đoạn màu mè Dalvik này nọ, chỉ quá rắc rối).
3. Trở ra lại bằng nút Back, chọn Install.
4. Chọn thư mục, chọn File cần flash.
5. Add More Zips, chọn tiếp GApps, rồi lại Add More Zips, chọn Kernel (làm đúng thứ tự nha mấy bạn =.=) Sau đó Swipe Confirm to Flash.

Quảng cáo

6. Xuống pha ly nước uống 1 chút (mất 1 phút), lúc này máy sẽ vô giao diện của ElementalX.
7. Next -> đánh dấu tick I Agree -> Next --> Next ---> OK.
8. Bắt đầu từ Set each CPU core Separately -> Chọn NO cho mặc định.
Select CPU Optimization Level -> ElementalX
Auto Undervolting ->Default -> Next.
9. Select Maximum CPU Frequency: 1836 Mhz => Next.
10. Auto Undervolting => Stock => Next.
11. Select Maximum GPU Frequency => 477 Mhz
GPU Governor: Ondemand => Next.
12. I/O Scheduler: ROW (Default)
Select Readahead buffer size: 128 (stock)
13. Sweep/ wake Settings.

Quảng cáo

Sweep2wake/Sweep2sleep: quét tay từ phải qua trái để mở/tắt màn hình (Mình không chọn).
Sweep2sleep Only: chỉ tắt màn hình (Mình chọn cái này).
3 dòng kế tiếp, bỏ ko đánh.
DoubleTap2Wake: Chạm 2 lần mở màn hình (Chọn).
Power Button toggles S2W/DT2W: Ấn phím nguồn là tạm thời bỏ chức năng chạm mở tắt màn hình, nếu muốn kích hoạt lại thì ấn phím nguồn lần nữa (Mình không chọn).
Magnetic cover Toggles S2W/ DT2W is closed: Bỏ chức năng chạm mở, quét tắt khi dùng cover hình quyển vở 😁.

14. Other Settings: (Cái này tùy nhé)
_USB Fast Charge : Sạc pin nhanh.
_Disable Magnic Cover On/off: dùng cover có tùy chọn tự tắt.
_Enable color control : Ko cần.
_3 dòng kế tiếp ko quan tâm
_Blacklight dimme (chọn để có độ sáng thấp hơn cả mặc định)
_3 cái cuối không quan tâm.
15. Ấn vào Install ElementalX. Finish.
16. Quay trở lại giao diện Recovery, chọn Reboot System.
17. Vào cuộc với rom mới 😃.
Quen tay rồi thì 19 bước này chỉ làm trong 10 phút, mình đã chỉ rất tận tình rồi, bạn nào đọc xong thread này còn sợ thì thôi về quê đi, hoặc tắt luôn topic này 😃).

Tổng Hợp ROM Android KitKat 4.4 Cập Nhật Theo Ngày Và Tuần
0. MIUI V5 (Dựa trên Android KitKat KRT16O) (Update 12.04.2014) (chỉ dùng cho Nexus 7 2013 WIFI ONLY!!)
Link: http://enbigota.d.miui.com/4.4.11/miui_Nexus7_4.4.11_e75a19ee78_4.4.zip

(Download về rồi flash qua TWRP qua 1 lần, nhớ là phải flash cùng Gapps Safe mà mình post dưới đây vì nếu dùng Gapp gốc có thể ko update OTA được).

Khuyến cáo cài ứng dụng bằng cách restore từ Titanium Backup Pro (nên cài bằng Nexus 7 Toolkit vì bỏ file APK vào máy thì cài cũng có giao diện tiếng Tàu dẫn tới việc ko dùng được)
ROM chạy mượt tuy nhiên còn 2-3% tiếng TQ chưa dịch, GPS cũng chưa hoạt động tốt. Các bạn nào thích giao diện thì dùng.
Gapps safe: https://db.tt/ApfvjkMd (Chỉ có Google Play Store)

1. Paranoid SaberDroid, ROM cận stock ổn định nhất (Flash cùng gapps)

ROM này mình vẫn đang dùng vì pin em nó cực trâu, tắt hết kết nối để qua 1 đêm tụt 2% 7 tiếng, pin cực trâu, dùng chung với Greenify là hết sẩy 😃 (Greenify giới thiệu sau).
Link: http://d-h.st/342 (Flash cùng gapps) (Update 12.04.2014)

Link (4G Model) : http://173.234.148.50/upload/deb/psd_deb-Beta-Remix-V2-20140327.zip
Update Paranoid ver 4.1 Beta 27,03.2014

3. Cyanogenmod bản số 11 (CM11) (cái này nổi tiếng vì có chức năng chuyển theme, nhưng không đa dạng như rom số 2 trên, thích đẹp thì dùng bản này) ( bản CM duy nhất hỗ trợ được kernel ElementalX) Lưu ý chỉ có ROM Cyanogenmod 11 tại topic này hỗ trợ Kernel ElementalX, mọi rom cyanogenmod khác khi cài chung với kernel ElementalX sẽ bị soft-bricked nhé.

CM11 Update theo ngày 05.04.2014 (Chỉ dành cho thiết bị FLO - Wifi Only): http://goo.im/devs/bruce2728/cm-11.0/cm-11-20140404-bruce2728-linaro-flo.zip

CM11 Update theo ngày 05.04.2014 (Chỉ dành cho thiết bị DEB - 4G LTE): http://goo.im/devs/bruce2728/cm-11.0/cm-11-20140404-bruce2728-linaro-deb.zip

3. ỔN ĐỊNH: Probam ROM with Multi-Window 13.3.14

Link:http://d-h.st/rWi(Flash cùng Gapps) (Update 13.3.2014)
Hướng dẫn FIX lỗi xoay ngang mất navi bar.

Settings > Interface > Đánh dấu tích vào Left handed Mode.

Sau đó vào Navigation Bar Dimensions > Navi bar heigh landscape chọn 44 dp

915 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn set wallpaper full màn hình.

1. Vào Play Store, đánh chữ "Background" down ứng dụng trên về.
2. Cài xong vô apps đó 1 lần rồi out ra.
3. Vô tìm hình mình cần chỉnh thành Wallpaper, ấn Set Picture As, chọn như hình dưới.
4. Chọn Entire ( lựa hết ) hoặc Standard ( tiêu chuẩn ), lúc này là thoải mái rồi nhé 😃
5. Tận hưởng thành quả

@Gấu Arrow A cho e hỏi e đang dùng rom paranoi 4.0 giờ up lên paranoid 4.1 Có cần wipe data và làm lại tất cả các bước trên không a hay là mình up luôn 😃 cảm ơn a trước
vansy88
TÍCH CỰC
10 năm
@bjeupro Mình nghĩ chỉ cần wipe cache and Dalvik là dc. Ko cần wipe data lun

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
Hướng dẫn thay icon theme cho Android 4.4
1. Cách thay icon khi sử dụng Nova Launcher, Apex Launcher,v.v.....:
_Trong máy có sẵn AppstoreVN, lên search cụm từ "Icon", thích cái nào down cái đó về.
_Nova Settings > Look and Feel > Icon Theme > Icon đã được đổi.

2. Sử dụng Google Experience Launcher (Rom cook mình cung cấp trừ CleanRom sẽ có GEL sẵn). (
Đòi hỏi phải có SuperSU, máy đã root mới thực hiện được)
_Download Xposed Installer + Unicon (Theme Changer): http://www.fshare.vn/file/7TVONIVUPZ/
_Cài đặt cả hai vào máy
_Vô Xposed Installer > Modules > Đánh dấu tích vào Unicon.
_Back ra menu > Framework > Ấn Install / Update chờ 1 chút.
_Sau khi báo thành công vô Unicon lại down theme (hoặc tìm icon trên AppStoreVN), sau khi cài bộ icon trong Unicon cho phép bạn đổi icon, chọn bộ icon mới chọn Apply.
_Reboot máy có hiệu lực.

Thành quả đây (Icon là MIUI X5 HD - AppStoreVN)

-Một số hướng dẫn làm màu cho con Nexus 7 (2013)-
1. Dark Settings Candy MOD from Candy Shop (XDA): (Link)
2. Chỉnh font cho các smartphone hay tablet thông qua Recovery (bao gồm Nexus 7 cả 2 phiên bản) (Gianton - XDA): (Link)
3. LG G2 Launcher ported to Nexus 7 (2012-2013 ver.): Link (Password: gauarrow)
4. Xperia Z1 Launcher Ported + Weather Widget: Link (Password: gauarrow)
5. CM11 + Gravity Box hướng dẫn Youtube: Link
6. HTC Blinkfeed Launcher cho Nexus 7 (2012-2013 ver): http://www.tinhte.vn/threads/n7-2013-rom-kernel-android-kitkat-update-miui-cm11-huong-dan-elementalx-2-10-1-12-4-14.2232832/page-39#post-41913690
sky_hp
TÍCH CỰC
10 năm
Đã cài custom recovery thì cứ để một bản back up lúc cần bung ra cho nó nhanh.

@sky_hp backup apps là để khi cài rom mới biết đường mà restore lại bạn ạ.
backup rom thì thôi k nói làm gì :">
Đánh dấu cái. Chán stock rùi. Chắc ko có update nao nữathì chơi rom cook

bác ơi, s em làm như bác tới bước tắt nguồn bấm tổ hợp phím nguồn+giảm âm lượng vào được bootloader nhưng chọn recovery mode thì hiện con android nằm nhưng có dấu chấm than màu đỏ chứ ko vào được recovery như bác mặc dù e đã flash recovery như bác hoangkien bên topic kia chỉ hết rồi, hiccc
@naruto14994 do bác chưa cài recovery thành công , bác flash lại đi

Mà sau khi flash recovery máy,mình vẫn để GỠ RỐI USB và UNKNOW SOURCE phải ko bác?
Up phát ,đánh dấu vài ngày nữa sẽ nhờ bác đang mong đợi topic này lâu rồi ;)
@tuanandxiu Vô tư đề nghị giúp đỡ nhé bạn, mình sẽ trả lời các vấn đề của các bạn về phần mềm từ A --> Z 😆.
Sắp tới có mục 3g thử nữa. mình sẽ hướng dẫn chi tiết sau, mà chắc cũng tự làm đc, cả mục làm icon nữa.
songgio100
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Gấu Arrow Giúp mình với , cleanrom 2.6 flash đến 5 lần vẩn treo logo hoài , ko biết m có làm sai gì ko nữa. Hep
@songgio100 1. Bạn thử wipe trc khi làm nhé.
2. Bạn ko cài kernel elementalx xem.
Quote 1: Lúc vào phần con android nằm đó, bên trên có chữ đó đó, ấn nút giảm âm lượng liên tục đến khi hiện chữ Recovery Mode rồi.ấn phím nguồn để vô nha bạn.

Quote 2: Ừ bạn. mà mình thấy ko để cũng ko sao. 😆
@Gấu Arrow mình đã vào recovery mode rồi bạn, nhưng ko hiện ra cái menu để con install như bn mà chỉ thấy 1 con andoird nữa nằm và bụng nó có dấu chấm than đỏ trong hình tam giác, hic
@naruto14994 Như vậy là bạn chưa cài thành công Recovery của TWRP đấy bạn ạ, ne1u thành công là bạn sẽ có tấm hình vô Recovery như ở đầu bài viết bạn nhé.
Bạn thử kiểm tra lại ở topic hoàng kiên xem ảnh chỉ thế nào, có vấp bước nào ko, vì mình cũng dùng topic anh kiên để flash Recovery vào đó bạn 😃
hic, bn cho mình nick chat hay facebook được ko? dễ nc hơn 😔
@vansy88 Bác cho e hỏi rom djl có gì hay ko? So vs rom CM11 thì thế nào ạ?

@vansy88 File rom gì có 169mb vậy bạn???

@Phạm Bá Minh File rom có 169mb vậy bạn???

@l.tanloc Thế bạn nghĩ nó phải bao nhiêu. Mình chưa cài thử nhưng đoán nó ít tiện ích thêm vào như rom CM. Rom cm tận 215mb

đang xài rom djl và kernel elementalx 2.4 thấy cũng rất tốt. Bạn cho mình hỏi rom paranoid ntn nhỉ? So với rom djl thì cái nào tốt hơn, tại thấy cũng nhiều người dùng paranoid :v
@koller1994 Paranoid là nói cho văn vẻ v thôi chứ bản 4.4 của nó ko nhiều chức năng như bản rom của dj đâu bạn.
Chưa có halo này nọ, và k tùy chỉnh, chắc fải đợi thời gian nữa 😃
kiet_ac
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Gấu Arrow Hi bác, rom nào để gỏ 2 lần vào màn hình cho nó tự mở màn hình vậy bác?
Ở đầu topic nhiều rom quá 😃
Máy mình N7 2013 bản 4G.
Thanks
genius111
ĐẠI BÀNG
10 năm
topic hay quá. 😁 bạn cho tớ hỏi: tớ dùng nexus 7 wifi bản 2012 32G thì có dùng được các rom cook như trên không. và tớ mới flash cái ElementalX 2.4 nhưng không có chức năng bấm 2 lần lên màn hình mở khóa. thanks bạn
@genius111 Nexus 7 2013 mới hỗ trợ bạn nhé, đừng cook kernel ElementalX cho dòng 2012, có lỗi mình k biết đâu nha :D
sky_hp
TÍCH CỰC
10 năm
Dùng cái chức năng đó tốn pin lắm, đóng mở màn hình tốt nhất là dùng bao da

Sent from my LG-SU640 using Tinhte.vn mobile app
Mình xài elemental để xem có tiết kiệm pin và giúp thời gian on screen tăng cao dc k nên mình bỏ hết tất cả chức năng vuốt or gõ để tắt/mở màn hình
Sẵn cho mình hỏi kernel elementalx có giúp tiết kiểm pin và chạy ổn định bằng kernel faux123 k?
Thật ra tốn cũng hơi nhiều, để máy ngủ cả đêm mất 6-7%, cứ cho xài cả ngày cũng tốn tầm 10-12%, mình thấy cũng ổn định hơn là chai nút nguồn bạn ạ.

Ra chức năng này đỡ lắm chứ 😃
Để đỡ tốn pin thì dùng nút App Kill trong mấy rom cook, có gì kill hết app chạy ngầm cho đỡ tốn.
Kernel này còn hỗ trợ cả 3G qua USB 3g đó bạn 😁
genius111
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tớ cài vào để kết nối USB 3g chứ 4.4.2 nó không hỗ trợ cho pppwidget nữa, up cái kernel này vào 3g ầm ầm luôn. Đến giờ thì tớ chưa thấy lỗi gì cả thanks bạn (^o^)
@genius111 Mình mất USB nên chưa có điều kiện chạy 3g trên Nexus, thế không cần PPPWidget tự chạy á :O
genius111
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Gấu Arrow không, vẫn cần pppwidget nhưng mà lúc up lên 4.4.2 thì pppwidget nó toàn báo lỗi kết nối. tớ up cái kernel của bạn vào thì pppwidget vào ngon hehe
nexus 7 16g wifi 2012 không dùng đc hả bạn
@anhchangvui7 Mình cũng ko rõ nữa, thấy có bạn ở trên flash đc.
Mình chỉ đảm bảo cho bản 2013 thôi nha 😆
@Gấu Arrow thank bạn nhưng cũng lo quá ^^
Update 12:08 PM 07.01.2014
- Chỉnh sửa lại hướng dẫn cài ROM + Kernel ElementalX v2.6
- Thêm vào đường link down CM11 sử dụng được Kernel ElementalX cho thiết bị 4G (lưu ý CM11 ở topic này là phiên bản duy nhất dùng được Kernel này, nếu flash trên CM11 ngoài topic này, bị brick mình không chịu trách nhiệm).
- Cập nhật thêm rom SinLessROM đang được thực hiện bởi Noctural Team (sẽ có link trong vòng 24h) cho 2 thiết bị FLO - DEB.
@Gấu Arrow mình dùng rom djl 4.4 vẫn dùng dc kernel elementalx mà
@koller1994 Ý mình là rom cm11 ở đây mới dùng dc kernel này thôi. Rom cm11 lấy chỗ khác flash là brick đó bạn
songgio100
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Gấu Arrow Bn ơi làm sao để kích hoạt chức năng chạm 2lần mở khoá z bn. Mình cài rom cm11, kernel exemenl .

@songgio100 Xem kĩ 19 bước ở đầu topic nha bạn. Mình chỉ kĩ lắm mà.
songgio100
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Gấu Arrow Ừ thì mình đã làm theo như thế đó . nhưng cái chức năng đó ko hoạt động ,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019