N900 chạy android 2.3.6 đã hỗ trợ wifi, bluetooth, charging, call

KotVnn
18/4/2013 9:24Phản hồi: 21
Trên diễn đàn Nitdroid đã đăng tải bài viết hướng dẫn cài đặt bản android fix nhiều lỗi trên n900. Mà khổ nỗi em dốt tiếng anh + một số cái đọc cũng không hiểu 😔, bác nào qua coi chỉ giáo em với...

Mơ ước của em vẫn muốn dùng bản android ổn định trên n900... tại meamo trên n900 dùng lâu nó cũng dần bị chậm chạp dần... mà nhiều app hay meamo lại ko có :(

Ok this is a short guide for more andvanced users:
1. Download Nitdroid 2.3.4 N12_Umay and install it on ext3/ext4 partition (mmcblk1p2) - for ext4 kernel support use the second link!
2. Your first sd card partition should be FAT (for ext2/ext3 and etc will explain tomorrow)
3. Install U-boot by Pali
4. Download nitdroid rc7 kernel and extract the file - then go to /system/lib/modules/2.6.28.NIT.07/ and copy all the files to /system/lib/modules/current in NITDROID partition (mmcblk1p2)

4.1. Replace init.nokia.rc with mine
5. Now download boot.scr from attachments and copy it to the first partition (FAT)
6. Dowload uImage and copy it to the same place as boot.scr
7. Insert sd card in n900 and power on with opened keeyboard
8. Stop u-boot counting and enter U-boot console
9. Write - run sdboot... and watch booting

Bluetooth, Wi-fi, charging, hardware acceleration, lights and other things NOW working!!! Just replace init_subsys in /system/maemo/bin

P.S. If using boot.scr from the archive below it will stop for 10 seconds to wait for rootfs to be mounted! If these steps are not convenient for you read the text below to find out how to configure your own boot.scr

Credits: E-yes (For help and Nitdroid), Pali (for help and U-boot), Marex_ (at #u-boot at freenode) for help and Vakkov for making it possible. and everybody else who i have forgot about.

Quảng cáo

- I want to boot Nitdroid from a partition different from mmcblk1p2 (second partiton of sd card). How to do it?
- Here is how to:
nit.src is the "source" file of boot.src. You can open it with a text editor and see its contents
Change "root=/dev/mmcblk1p2" to your desired partition (where Nitdroid is stored) - for example /dev/mmcblk0p2 (that's eMMC).
rootdelay=10 is the time in seconds to wait for the rootfs to be mounted before continuing with loading the kernel. You can set it to 1 if you want or you can replace the whole rootdelay parameter with rootwait (it will wait for the file system to mount and then continue).FOR EXT4 USE THE KERNEL FROM THE SECOND LINK!

- I want to place the kernel (uImage) wherever I want. How to do it?
Go on the second line of nit.scr (starts with setenv bootcmd) i Used fatload mmc 1:1 This means it will search for the uImage at the first partition of the sd card and that partition has to be a FAT one.
The format of this can be:
Code: [Select]
fatload mmc <device>:<partition number> 0x82000000 <filepath/file>
ext2load mmc <device>:<partition number> 0x82000000 <filepath/file>
So if you want to use an ext2/ext3 partition to store the kernel use ext2load (yes, it's also loading ext3)

Quảng cáo

Generating boot.scr
When you finish editing nit.scr to your desired settings save it and run in terminal:
Code: [Select]
mkimage -A arm -O linux -T script -C none -a 0 -e 0 -n "NITDroid" -d nit.scr boot.scrThis will generate a valid boot.scr which you have to copy to the FIRST partition of sd card or to boot.scr

New init.nokia.rc and camd - Camera FIXED! Works on N12_UMay (2.3.4) with 2.3.7 camera libs, should also work on 2.3.7
P.s. Replace camd in system/maemo/bin (where init_subsys is stored)

Soon - bootmenu guide!

Bác nào nghiên cứu dịch dùm em cả cái đống này với >"<!
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko có bác nào quan tâm sao 😔
kojirole
ĐẠI BÀNG
11 năm
quan tâm thì có mình,mà trình để làm thì mình ko có bác ạ 😔.Ko thấy anh tài nào xuất hiện nhỉ.Mà bi h có apkenv đợi mai mốt giống preenv cài vào là chơi dc game android trên n900 rùi
TâmDJ194
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ok đây là một hướng dẫn ngắn cho nhiều người dùng andvanced:
1. Tải về NitDroid 2.3.4 N12_Umay và cài đặt nó trên phân vùng ext3/ext4 (mmcblk1p2) - cho ext4 hỗ trợ hạt nhân sử dụng các liên kết thứ hai!
2. Phân vùng thẻ SD đầu tiên của bạn nên được FAT (cho ext2/ext3 và vv sẽ giải thích vào ngày mai)
3. Cài đặt U-khởi động bằng tiếng Pali
4. Tải về NitDroid RC7 hạt nhân và trích xuất các tập tin - sau đó đi đến / system/lib/modules/2.6.28.NIT.07 / và sao chép tất cả các tập tin vào / hệ thống / lib / modules / hiện tại trong phân vùng NitDroid (mmcblk1p2)
4.1. Thay thế init.nokia.rc với tôi
5. Bây giờ tải boot.scr từ file đính kèm và sao chép nó vào phân vùng đầu tiên (FAT)
6. Dowload uImage và sao chép nó vào cùng một vị trí như boot.scr
7. Chèn thẻ SD trong N900 và điện năng trên với keeyboard mở
8. Dừng đếm u-khởi động và nhập U-khởi động giao diện điều khiển
9. Viết - chạy sdboot ... và xem khả năng khởi động

Bluetooth, Wi-fi, sạc, tăng tốc phần cứng, đèn và những thứ khác DOANH NGHIỆP làm việc! Chỉ cần thay thế init_subsys trong / hệ thống / maemo / thùng

T.B. Nếu sử dụng boot.scr từ kho lưu trữ bên dưới nó sẽ dừng lại 10 giây để chờ đợi cho rootfs được gắn kết! Nếu các bước này là không thuận tiện cho bạn đọc các văn bản dưới đây để tìm hiểu làm thế nào để cấu hình boot.scr của riêng bạn

Tín dụng: thư điện có (Để được trợ giúp và NitDroid), tiếng Pali (để được giúp đỡ và U-khởi động), Marex_ (tại # u-khởi động ở freenode) để được giúp đỡ và Vakkov để làm cho nó có thể. và tất cả mọi người khác, những người tôi đã quên mất.

- Tôi muốn khởi động NitDroid từ một phân vùng khác nhau từ mmcblk1p2 (Vách ngăn thứ hai của thẻ SD). Làm thế nào để làm điều đó?
- Đây là cách để:
nit.src là "nguồn" tập tin của boot.src. Bạn có thể mở nó bằng một trình soạn thảo văn bản và xem nội dung của nó
Thay đổi "root = / dev/mmcblk1p2" để phân vùng mong muốn của bạn (nơi NitDroid được lưu trữ) - ví dụ / dev/mmcblk0p2 (đó là eMMC).
rootdelay = 10 là thời gian trong vài giây chờ đợi cho rootfs được gắn kết trước khi tiếp tục nạp nhân. Bạn có thể đặt nó vào 1 nếu bạn muốn hoặc bạn có thể thay thế các tham số rootdelay toàn với rootwait (nó sẽ chờ đợi hệ thống tập tin để gắn kết và sau đó tiếp tục). CHO EXT4 sử dụng hạt nhân từ liên kết thứ hai!

- Tôi muốn đặt hạt nhân (uImage) bất cứ nơi nào tôi muốn. Làm thế nào để làm điều đó?
Đi trên dòng thứ hai của nit.scr (bắt đầu với setenv bootcmd) tôi sử dụng fatload mmc 1:1 Điều này có nghĩa nó sẽ tìm kiếm các uImage ở phân vùng đầu tiên của thẻ SD và phân vùng đó có phải là một FAT một.
Các định dạng này có thể là:
Mã số: [Chọn]
fatload mmc <device>: <partition number> 0x82000000 <filepath/file>
ext2load mmc <device>: <partition number> 0x82000000 <filepath/file> Vì vậy, nếu bạn muốn sử dụng một phân vùng ext2/ext3 để lưu trữ sử dụng ext2load hạt nhân (có, nó cũng tải ext3)

Tạo boot.scr
Khi bạn đã chỉnh sửa nit.scr thiết lập của bạn mong muốn lưu lại và chạy trong thiết bị đầu cuối:
Mã số: [Chọn]
mkimage-Một cánh tay-O linux-T kịch bản-C không có-một 0-e 0-n "NitDroid"-d nit.scr boot.scrThis sẽ tạo ra một boot.scr hợp lệ mà bạn phải sao chép vào phân vùng đầu tiên của sd thẻ hoặc boot.scr

Mới init.nokia.rc và camd - Máy ảnh CỐ ĐỊNH! Công trình trên N12_UMay (2.3.4) với 2.3.7 libs máy ảnh, cũng nên làm việc trên 2.3.7
T.B. Thay thế camd trong hệ thống / maemo / bin (nơi init_subsys được lưu trữ)
@TâmDJ194 dùng google dịch hả bác..đọc chả hiểu gì hit
TâmDJ194
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công việc của mình và chủ thớt bi giờ là ngồi đợi các cao thủ maemo thôi 😁:D:D
Các bác thậm chí ko cho lấy 1 cái link để tải về thì chả ai test đc cả. Các bác ôm vậy thì tự thử thôi
@Dương điếc ko phải ko cho link mà là new mem không đc post link lên forum !!!
TâmDJ194
ĐẠI BÀNG
11 năm
Căn bản là giờ anh em cũng không mẳn vs em này nữa nên chẳng ai quan tâm cả 🆒
Bản này lâu rồi, mạng nhận vào 3G được nhưng không gọi được. Lỗi micro và nghe nói lỗi này không thể fix được.
Có 1 e N900 ko nhận sim. banh emei nên để xếp xó lâu rồi ko ngó tới.
@truong_giang1691 Sao bạn giống mình thế, căn bệnh chung của N900 rồi ;)
@truong_giang1691 khong nhan sim , vi bi mat emei co the flash lai ma ban .
ban xem code phia sau may tai dung firmware flash la ok ma !
kojirole
ĐẠI BÀNG
11 năm
làm sao mà ko nhận sim vs banh imei vậy,các bác flash bị cúp điện à.Ko xài nữa thì cho mình đi :rolleyes: mình đem về em yêu khoa học
Mình flash cả trăm lần rồi vẫn thế. Dùng rất nhiều bản. Kể cả đúng code để tải.
Đâu phải cứ flash là được.
Ra 1 tiệm uy tín ở HCM nhận làm đảm bảo có imei lên sóng. Và giá rất dể chịu 1.3tr. Thôi mang về cho e gái nó xem hoạt hình luôn
TâmDJ194
ĐẠI BÀNG
11 năm
chả google dịch thì gì hehe
thôi quên cái vụ androi trên n900 đi mấy đồng trí !
xuanthanhzw
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm thì được ^^ nhưng lười lắm >> chạy vô xài rồi chán chán lại gở ra >> bị lỗi lại phải Flash >> cài ứng dụng lại mất thời gian kinh khủng ..
chào cả nhà....có ai o SG @@ làm hết dùm e ko @@
humadat3
ĐẠI BÀNG
10 năm
hồi 2010 cài rồi, chán lắm, lag và mau hết pin, không gọi được, no camera, chỉ thích có dual boot, chạy song song 2 hdh, ko thích thì chuyển qua hệ điều hành maemo ngay, không như HTC HD2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019