Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[N900] Flash Firmware và Master Reset (trên Windows)

tdnhut
15/1/2010 5:45Phản hồi: 930
930 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em ko ranh lam cai nay , so qua . nhung cai nay co can ket noi success voi PC suite ko cac bac
Reset xong mấy hiện toàn ô vuông. tưởng máy ngủm rồi chứ. rồi thử flash lại, khoi dong lai mà cứ lên logo thi thôi...run tập 2 T.T , lấy pin ra thử thì ok hú hồn ....😁 ...bây giờ máy như mới haizzzz -.-
anh em giúp mình với, khi flash emmc nó ra nhu hinh nay xin anh em chi giup cam on trước
đơn giản là vì bạn quên gõ thêm tên chương trình thôi. đầy đủ thì phải là: flasher-3.5 -F RX-51_2009SE_2.2009.51-1.003_PR_COMBINED_003_ARM.bin -f -R

bạn nên đổi tên file RX-51_2009SE_2.2009.51-1.003_PR_COMBINED_003_ARM.bin thành tên khác ngắn gọn hơn nhé. ví dụ mình đổi thành firmware.bin
Mr B
TÍCH CỰC
13 năm
là máy ko đọc được file đó, lỗi này mình chưa gặp nên mình chưa biết nhưng mình có ý kiến là bạn nên đổi tên cái file emmc đó, thí dụ đổi thành reset.bin đi để có gì đánh cho dễ chứ cái tên dài ngoằng vậy dễ đánh sai tên lắm. chúc vui
cám ơn hai bạn, minh làm dc rùi.thank 2 bạn nhìu
truongtxt
ĐẠI BÀNG
13 năm
em chạy đến đoạn nay nó toàn báo như thế này. '' Flashing cmt-mcusw...sending request 0x50 failed; no error '' . ai có cách nào khắc phục được lỗi này làm ơn chỉ em với
pcc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hicx ... mấy bác giúp em với.
Em flash cho con N900 nhưng nó báo lỗi thế này .

Em đã flash lại eMMC thành công, xong flash lại OS nhưng vẫn báo lỗi như thế, em chuyển 3 con PC khác nhau rồi.
Giờ xài ok nhưng máy bị gạch chéo sim và không có IMEI. Máy nó hiện bảng thông báo này nữa "All telephony funtions, including emergency calls, are disabled due to a commmunication error. To recover, you might have to a reboot the device."
Máy em code của USA. Em up đủ bản đúng theo code rồi đến bản Global.
giúp mình với mình làm y chang như hướng dẫn nhưng khi tắt máy bấm "u" rồi gắn cáp nhưng vẫn có dòng chữ "suitable USB device not found" không chạy gì hết chờ cả. còn trên N900 thì mất biểu tượng usb o góc trên bên phải. Cám ỏn nhiều
Các bro đã flash thành công = tool meamo flash 3.5 thì cho em hỏi cái ạ
Em down file RX-51_2009SE_20.2010.36-2_PR_COMBINED_MR0_ARM về và làm theo hướng dẫn .
Em gõ=> (flasher-3.5.exe -F RX-51_2009SE_20.2010.36-2_PR_COMBINED_MR0_ARM.bin -f -R) và bấm enter thì nó báo thế này và ko chạy nữa:
Không hiểu tại em gõ sai hay tại máy ....? Các bro chỉ giáo? thank!
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đánh tên file flash sai rồi bác kìa
flasher-3.5.exe -F RX-51_2009SE_20.2010.36-2_PR_COMBINED_MR0_ARM.bin -f -R
chứ kô phải là:
flasher-3.5.exe -F RX-51_2009SE_20_2010.36-2_PR_COMBINED_MR0_ARM.bin -f -R như trong hình của bác post lên.
Bác xem lại nhé.
Không ai giúp em sao?hic! :-s
Thế bro có tháo pin ra chưa.Hay chỉ tắt nguồn rồi định flash😔
Phải để pin thì với có nguồn điện để flash chứ bác?em tháo pin cho nó tắt nguồn rồi lắp vào lại cắm usb bấm phím U , nhưng hầu như em cảm nhận nó không có gì thay đổi trong cmd?máy em nó nằm 3 ngày nay rồi mà mò chưa ra cách nào để flash nó chạy...:help:

---------- Post added at 10:14 AM ---------- Previous post was at 10:05 AM ----------

Lần trước bộ nhớ 32gb cũng bị lỗi em đã full reset trên dt rồi dùng NSU để nâng cấp fw cho em nó và chạy bình thường đc khoảng 1 tháng thì nó lỗi font tiếng việt rồi lỗi mấy cái nhỏ nữa , và giờ thì lỗi tùm lum luôn, mất hình nền vào ứng dụng thì báo bộ nhớ lỗi nói chung không dùng được nữa.em tìm cách chạy = meamo flasher để reset bộ nhớ 32gb mà làm mãi không được.hic! 😕
Hic! các bro đâu hết rùi...? n900 của em nằm bất tỉnh 1 tuần rùi.help me! 😔
Nếu đang dùng WIN thì khuyên chân thành nên dùng Ubuntu 😆 Thực sự WIN ko đc hỗ trợ tốt FLASHER
E muốn xóa hết conversation và contact thì làm ntn? Trong http://tablets-dev.nokia.com/nokia_N900.php chỉ có file PR 1.3 (dựa theo cái version trong setting của máy em). Em đã flash nhưng chỉ mất ứng dụng. Contact và conversation vẫn còn
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks for share. Mình vừa flash lại xong tháo pin ra>> lắp lại rồi reset máy bằng file EMMC lun.
Nhưng bác ui cho em hỏi tí:
Flash OS = cài đặt lại firmware
& Còn Flash bằng file EMMC = reset lại máy lúc mới sản xuất hả bác?
Cả Ubuntu và WIN đều có chung 1 điểm yếu là hỗ trợ ko tốt ARM và giao diện ko tối ưu thao tác với màn hình cảm ứng cũng như vị trí xếp đặt các Icon và tab ko thực sự tối với các thiết bị cầm tay 😃
Bản Ubuntu 11 mới hiện nay tuy cải thiện khá nhiều các vấn đề trên nhưng vẫn chưa thực sự tốt, ko những thế tuy là HDH nhẹ nhưng nó chỉ nhẹ với các máy tính PC có cấu hình cao hơn hẳn so với các thiết bị cầm tay, còn với các thiết bị cầm tay thì nó thực sự nặng chứ ko nhẹ 😃
Thêm vào đó là các vấn đề ứng dụng hỗ trợ, Ubuntu ko định hướng giải trí cao thế nên nó ko phù hợp với các thiết bị cầm tay !
Bác dùng thử Ubuntu trên PC xem 😃 khá hay và tiện lợi đấy 😃 ko những thế nó hỗ trợ Flash Maemo tốt hơn hẳn WIN 😃
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks bác Dũng nhiều nhé. Để em phân vùng lại cái ổ C rồi cài thêm cái Ubuntu trên PC thử xem sao. Nhưng nếu đã cài Ubuntu trên PC thì sao lại ko dùng Linux luôn nhỉ :bounce:
Ở VN Ubuntu rất thông dụng 😃 cũng dễ dùng 😃
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks bác, em kô muốn hỏi sâu về Ubuntu và Lunix. Cái này để em tự nghiên cứu, mày mò hay hơn bác à 😁
Một lần nữa em cảm ơn bác Dũng vì đã hướng dẫn em nhé.
À tiện thể hỏi luôn bác đang ở Hà Nội? Em có thằng em hiện đang học ở Hà Nội. Để hôm nào có đi công tác ra đó phone bác làm 1 bữa. (Thằng đó nó cứ đòi em ra ngoài đó nhậu thịt chó với nó mới chết chứ ^^!).
Tốt nhất các ban nên đổi tên FIle ngắn gọn lại để dễ quản lý và chạy lệnh ! (Giữ lại đuôi mở rộng BIN là OK ) còn nều ko hãy dùng lệnh dir ( trong WIN ) và ls ( trong Họ HDH LINUX nói chung ) để xem và Copy tên File thì sẽ ko bị dính các lỗi kiểu này 😃
Ngoài ra thì nên tìm liểu các chữ F,K,R,k,f,l,b,... có nghĩa là gì thì cũng sẽ có tác dụng tốt hơn trong việc Flash cho nó tự tin
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình nghĩ cũng kô cần phải như vậy. Cấu trúc của câu lệnh này nhìn chung là:
flasher-3.5.exe -F tên file flash -f -R
các bác cứ chia ra làm 3 phần để copy và paste trực tiếp trên cmd là ok.
- click chuột phải vào file flash>> rename>> quét chọn tất cả tên file flash (kể cả đuôi bin)>>copy.
- Click chuột phải vào cmd>> paste>>> đảm bảo kô bao giờ sai tên file flash.

Theo em thì nên flash bằng file EMMC trước (mục đích phân chia phân vùng trước)>>> sau đó flash bằng file OS.
(nói một cách đơn giản là: chia dung lượng tất cả các ổ cứng xong>>> rồi mới cài đặt mới lại HĐH)

Còn vấn đề
Suitable USB device not found thì đơn giản chỉ là mất driver của cáp USB trên Windows.
Các bác down
http://www.mediafire.com/file/0zzfkbyejz3obtu/NOKIA_USB_ROM_DRIVER.zip này về. Vào device manager.>>scan để tìm diver bị mất (driver cáp USB)>>> update driver>> tiến hành flash lại là ok.
Việc flash này kô phụ thuộc vào HĐH windows nhiều lắm.
zzchangngoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
có ai chỉ giúp mình cách backup dữ liệu và app lại ko....đọc đi đọc lại woai mà hem hỉu làm sao his.....có ai giúp chỉ chi tiết xíu dc ko hishis
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác phải có sao lưu trước khi flash thì mới backup.
zzchangngoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
vay làm sao sao lưu lại dc cái ovi suite nó ko có sao lưu app mỗi lần flas cài lai mệt wa trùi>"<
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác sao lưu app thì bằng soft backup trong N900
>>> Flash bằng file OS thì bác kô mất file sao lưu app trong N900>>> Sau khi flash thì bác phục hồi lại app bằng soft backup của N900.
>>>Flash bằng file EMMC thì sẽ mất file sao lưu app trong N900.
hahaha........flash thành công. thanks chủ topic.
version cua minh la 20.2010.36-2 thi lay file eMMC ten gi ha ban
nvqa83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác đọc kỹ lại tất cả các bài trả lời trong thớt này nhé>>> file EMMC chỉ có 1 file>> và bác nhớ down bản last nhé.
Còn file OS thì tùy thuộc vào xuất xứ máy của bác ở đâu? .theo em thì bác nên down bản Global (toàn cầu).
Bác chú ý:
- flash với EMMC>> mất toàn bộ dữ liệu cũ trong máy.
- fash với OS>> sẽ kô mất dữ liệu trong máy.
Cho em hỏi, trên http://tablets-dev.nokia.com/nokia_N900.php có 2 file eMMC, 1 cái 2009, 1 cái 2010 thì biết cái nào phù hợp vs máy mình? Flash = eMMC rồi Flash = file OS mới nhất ạ? Thông cảm e không rõ về vấn đề này 😔
...sau khi cài Maemo Flash 3.5 và copy file nặng gần 200MB theo đúng đường dẫn...
...file này em download từ địa chỉ sau...
...http://tablets-dev.nokia.com/nokia_N900.php...
...phiên bản của em là GLOBAL, nên em down ở dòng thứ 5 từ dưới lên...
...kế đến, em mở Maemo Flash 3.5 và gõ câu lệnh như sau...
flasher-3.5.exe -F RX-51_2009SE_20.2010.36-2_PR_COMBINED_MR0_ARM -f -R

...sau đó nữa thì cửa sổ DOS hiện ra như thế này...

...nom rứa cũng biết kết quả flash của em chưa thành công...
...rất mong các cao nhân hiến kế...

...đã flash thành công theo hướng dẫn của bạn...

...thực ra mình đã gõ đúng câu lệnh...
...chỉ có điều -f -R, mình lại gõ thành -f-R...

...jờ N900 của mình đã mượt mà như lúc mới mua...
...chỉ có điều toàn bộ app và game đã trống trơn...
...đêm nay chắc có rất nhiều điều fải làm...

(đã nhấn nút THANK)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019