NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI TRONG TẦM TAY - HÃY TẬN DỤNG

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi tuanandre2004, 28/6/11.

1. cavangboi

cavangboi Thành viên

bác chủthớt cho em hỏi mấy cái quạt này động cơ nó có chổi quét không ạ, vì nếu có chổi quét thì chắc tuổi thọ nó khó mà lâu được.
  2. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Để lúc nào rảnh mình mổ nó ra coi thử. Mình nghĩ thường là chổi quét.
  3. phuong_nong_dan

phuong_nong_dan Thành viên

Bác nào giải thích giúp, 2 ngày cuối tuần ở nhà nhức đầu với cái vụ này lắm rồi.

Mình lấy mỗi khung ra đo thì dòng Imax dao động từ 3-3.6AH, tiếp đó mình mắc song song 4 khung lại thì dòng Imax dao động từ 9-13Ah rồi mình lấy hai đầu mắc trực tiếp vào ắc quy để sạc.............mình nghĩ là dòng sạc vào ắc quy sẽ dao động từ 9-13AH

Nhưng..................

Mình lấy đồng hồ đo để than đo amper và mắc nối tiếp vào dây từ khung và sạc vào ắc quy thì dòng I hiện lên trên đồng hồ chỉ 3.4Ah, nhưng khi tháo cọc bình ra và đo ngắn mạch thì nó lại dao động từ 9-13AH.....????

Mình sợ là khung của mình không đạt công suất, nên mình lấy 2 bóng đèn 12v mắc song song và đo qua ắc quy thì dòng qua 2 bóng là 2.9AH, sau đó mình lấy 1 khung và mắc nối tiếp đồng hồ với 2 bóng đèn thì dòng max cho qua đồng hồ là 2.9Ah đúng bằng với dòng mà 2 bóng đèn tiêu thụ, tại mình không có bóng công suất lớn hơn để đo nhưng mình nghĩ tấp pin vẫn đạt công suất, có một bác trên này mua cell lẽ về hàn và đo cũng đạt nhưng không hiểu sao mình làm nó lại không đuợc.
  4. duyanhpt

duyanhpt Thành viên

Em mua 2 cây quạt như thế, nâng tổng số quạt thành 3 cây 12V. 2 cây quạt mua sau nhỏ hơn cây quạt em mua trước.
  5. Thuannt8x

Thuannt8x Thành viên

6. mi mèo

mi mèo Thành viên

Anh duyanhpt ới ời, cây quạt sau nhỏ nhưng có mát hơn ko anh? Hôm trước em nghe bên Tiêu Điểm họ nói cây quạt nhỏ mát hơn cây quạt lớn a' anh.
  7. Thuannt8x

Thuannt8x Thành viên

Có bác nào thiết kế giúp em cái mạch quạt giải nhiệt với ạ. Em thì ko biết là để nhiệt độ như thế nào cho phù hợp với cái iventer nên em áng khoảng như thế lày. bác nào tối ưu giúp em đc luôn thì càng tốt ạ. chứ để cái quạt chạy suốt em cũng xót lắm
    - sử dụng nguồn 24v
    - khi nhiệt độ tăng đến 47 độ thì quạt quay
    - khi nhiệt giảm xuống 40 độ thì quạt nghỉ.
  8. phuong_nong_dan

phuong_nong_dan Thành viên

Phần dưới mình đã đấu tải cho riêng một khung rồi đó, dòng nó ra qua đồng hồ là 2.9Ah bằng với dòng tiêu thụ của 2 bóng đèn
  9. duyanhpt

duyanhpt Thành viên

Quạt lớn (cánh lớn) sẽ mát hơn quạt nhỏ, tương đương với việc sẽ ăn dòng hơn.

Ờ mà bác hỏi cái mạch đèn cảm biến 12V chưa????
  10. cavangboi

cavangboi Thành viên

có hẳn 1 con chip đáp ứng gần đúng yêu cầu của bác, nhưng em không biết ở VN mình có hay không : KSD-01F H045oC, nó chỉ có 2 chân, trên 45oC thì nó tự đóng lại đến khi nhỏ hơn 45oC thì hở mạch. Nếu tìm không thấy thì phải thiết kế mạch ( bác Lâm đâu rồi- cứu em với hi hi ).
  11. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Anh LÂm ơi! Hồi sáng này em phi ra Nhật Tảo lụm luôn cây led hôm qua anh em mình nói chuyện. Nó đây:
  12. crownvn

crownvn Thành viên

Phần này cấu từ bộ bàn là ra modify la ok thui ma
  13. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Không đủ dòng cấp cho thanh đó Tuấn ơi.
    tuanandre2004 thích nội dung này.
  14. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Mình nghĩ các UPS xịn nó cho quay quạt trực tiếp cũng có phần tính trước, vì nếu chờ nóng lên sợ không kịp đủ thời gian để làm mát Thuận ơi.

Vì chạy ở dòng cao các FET công suất sẽ rất nóng nếu không có quạt, quạt cái máy biến thế bên trong nếu chờ nóng thì sợ không làm mát kịp luôn.
  15. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Cứu vụ gì?

Bữa mình lượm được cây quạt xài ắc quy rất xinh, motor brushless không có cổ góp, chạy 12V chỉ 0,75A mát lắm.

Motor có cổ góp điện nếu loại tốt cũng bền lắm, nhưng loại Brushless dĩ nhiên bền hơn, êm hơn, ít hao điện hơn.
  16. duyanhpt

duyanhpt Thành viên

Cường độ ánh sáng so với đèn huỳnh quang thông thường (1m2) thế nào Tuấn ơi.
  17. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Chưa! Tối nay về mới thử Duy Anh ơi. Hy vọng đủ sáng cho căn phòng.
  18. cavangboi

cavangboi Thành viên

thanhlambh: cưu vụ thiết kế mạch dò nhiệt độ
    Trưa nay nắng tốt 12h15 em chụp hình cái đồng hồ đo A
    tin vui : đã đạt đến 16A, 15V
    tin buồn: đó là dòng vào inverter nối lưới. Dòng sạc vào ắc quy chỉ đạt đến 9A là hết gân, kể cả bộ sạc mới, và 2 bộ sạc cũ.
    tin không vui không buồn : 3 bộ sạc hoạt động với thông số về dòng điện giống hệt nhau, 1 bộ mới mua của bác Lâm, 1 bộ mua từ lâu giá 300K bên trong chỉ có 3 con FET và 2 con LM393, 1 bộ bị cạo hết linh kiện ( mấy chú Tung Của chơi em, biết em mua về copy mạch điện hu hu ).
    Kết luận : Tái ông mất ngựa, không đạt đến 10A có khi lại hay vì ắc quy của em là loại 100Ah, kín khi1, nạp dòng lớn quá thoát khí không kịp nó nổ thì cá vàng chết nhăn răng.:D
  19. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

cavangboi: Pin bác bao nhiêu mà dòng lên cao thế?
  20. cavangboi

cavangboi Thành viên

có 300W à bác ơi, mục tiêu nâng công suất năm nay đã thất bại vì cá vàng con nó bú sữa 1 tháng tương đương 50W pin.
    tuanandre2004 thích nội dung này.