Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thời tiết SG mấy ngày nay đỏng đảnh như cô gái đang yêu, sáng nắng đẹp, chiều mưa to. Chả biết thế nào mà lần.;)
Được cái giàn pin được tắm gội sạch sẽ, đỡ tốn công lên làm vệ sinh😁
Cám ơn rất nhiều các anh em đã động viên. Hy vọng về sau sẽ có nhiều giàn track của anh em khác tốt hơn và dễ thực hiện hơn.😃
Chào cả nhà.😁
Sau bao ngày vất vả ! sp đầu tiên của tui đã chào đời 😃 cảm ơn anh Phong a Quang ,phương san đã support tôi thật nhiệt tình !
@phuongbong Hơi bị đẹp đấy bác! Tuyệt Thị Vời.
@phuongbong bác mới hoàn thiện một nữa thôi à.rất pro xin chúc mừng bác:D.hình như có cả keo eva thì phải
@thuan311291 Cảm ơn bác
báo cáo bác "gia vị đầy đủ "...hic..hic.. thậm chí còn thừa ! khổ nỗi là vẫn chưa nếm được .
Thời tiết HN 3 ngày nay tối ỏm tối om.......... chẳng có nhẽ bắt trước Phươngnd mang ra chắn gà ..hic..hic:D
@phuongbong Khi làm xong tấm pin thì em chỉ mong anh em test dòng xem có đạt không thôi anh Phương ạh, đương nhiên là trước khi bán em cũng đã tự tay hàn và test trước rồi, nhưng đó chỉ là 1 chiều, phải có nhiều người thì mới khẳng định.

Đừng đem em nó ra chắn gà nhé, 4 tấm pin kia đã có chủ rồi, cuối tuần sẽ có những "nhà khoa học" rước em nó :D
chào toàn thể ánhem, hôm nay mình về nha dưới va test lại 4 tấm pin ngày xưa ông anh thuê thợ làm nhưng nay không có nhu câửu dụng vì đax có những tấm khác rồi. test 4 tấm thì có 1 tấm đạt 2.5A, 1 tấm 1.9A, hai tấm còn lại không lên dòng, nhìn kỹ thì có cells đã đứt dây, cái này vê thay cells đó hoặc không mắc nối tắt qua cũng ok. anh em nào cần cuối tuần xuống mình tặng về nghiên cứukhoa học.

3 tấm tấn cái lỗ không cho mấy con chó ra ngoài.
1 tấm tấn ngoài hàng rào lưới không cho gà chui vô
nhìn cells còn rất đẹp.
@nong_dan_phuong $$$ chỉ để chặn chó và gà thì thật lãng phí quá bác Phương ah!
@nong_dan_phuong trời ơi phí phạm quá.mấy em nó mà dơi vào tay mình thì đâu đến nỗi.😔.để bác phươn vùi hoa dập liễu thế này.tội quá.tội quá.a j đà phật:eek:
@nong_dan_phuong trời ơi phí phạm quá.mấy em nó mà dơi vào tay mình thì đâu đến nỗi.😔.để bác phương vùi hoa dập liễu thế này.tội quá.tội quá.a j đà phật:eek:
Phương đúng là có nhiều thật. Pin dùng để chặn chó mèo chơi vậy đó.
Em mới tìm được 3/3 phần hướng dẫn cách làm em thấy đơn giản nhưng ko biết bền hay không thôi! hihi!😁
@nangluongbenvung.com hô hố đương nhiên diễn đàn chia sẽ thì phải comment để nói lên ý kiến của mình hehehe. mà bác tưởng rằng 100% pin của thằng TQ nó làm hoàn toàn bằng máy àh, đừng có nằm mơ giữa ban ngày, chịu khó tìm trên mạng rồi xem quy trình sản xuất của nó, cũng có một dãy công nhân ngồi hàn từng cell một nhé bác.

Dù trước dù sau quan điểm của t là không làm giàu cho bọn TQ, nó mới in hình đường lưỡi bò lê cái visa, biết đâu sau này nó in luôn lên tấm pin thì mệt àh:D
@nong_dan_phuong Cho mình hỏi cell của bạn có phải của Trung quốc không? Có c/o là hàng USA?. hay chỉ nói miệng thôi. Tớ biết người bán hàng MLSOLAR trên một số trang web của trung quốc, họ có giao bán sản phẩm ở đó.

Mình nhớ nội quy của các diễn đàn nói chung là không đề cập đến vấn đề chính trị
@nangluongbenvung.com Tôi xin trả lời bác lần cuối là tôi không bao giờ làm giàu cho bọn TQ. còn việc giải thích với bác tôi nghỉ không cần thiết,vì bác sẽ lái nó qua theo một hướng khác. Điều đó đã diễn ra trong những trang trước khi tôi nói mỗi tuần từ San jose ông anh tôi mới chuyển hàng về thì bác lại bảo có chuyến về hàng ngày, điều đó không đúng................vì hàng chuyển về từ hãng EVA AIR. Điều đó chứng tỏ bác làm trrong ngành không lưu mà chẳng biết gì hoặc bác biết rõ nhưng đã lái sang hướng sai.😁
@nong_dan_phuong Tưởng đã dừng rồi...Ko hiểu bạn nói gì. Sao tôi phải nói dối bạn việc hàng ngày luôn có 1chuyến từ USA về SG qua cảnh qua Hongkong nhỉ?

Ngày nào bộ phận của chúng tôi cũng có người 1 người làm việc trực tiếp với cơ trưởng của United airlines. Tôi cung cấp cho bạn hành trình bay, còn hàng hóa đi theo tuyến nào còn phụ thuộc vào các forwarder của từng quốc gia. Luôn có các trung tâm trung chuyển hàng hóa. Có thể hnay nó đi EVA air, cũng có thể hsau nó đi qua CAL - China airlines, rồi sau nữa có thể đi qua FEDEX,..

Hàng của bạn đc ship về từ Mỹ thì đúng rồi, cells của tôi cũng vậy. Điều đó chẳng khó khăn gì trong thời kỳ toàn cầu hóa bây giờ. Hàng ship về từ mỹ chưa chắc nó đã được sản xuất từ Mỹ, Mlsolar ko phải là nhà sx cell, nó là tên 1gian hàng trên ebay, công ty thì cũng giống như danh nghĩa ct tnhh tại vn thôi.

Bạn nói ko làm giàu cho tq, tôi thấy cuộn EVA bạn mua về bán, khi bạn mang về nhà toàn chữ tq, inverter bạn dùng tq sx (bảo của tq nhưng nói ngày xưa mua ở my), đồng hồ 40k tq, có thề cả cell tq nữa. Tôi ko thích những ng nói rồi làm như vậy. Bạn nên phân tích lại câu không thích làm giàu cho tq.

NLMT là một mặt hàng cần khuyến khích, tôi nghĩ a e ở trên đến dc với NLMT cũng do sản phẩm của tq, ngay cả tôi cũng vậy. Với giá 48-50k/w và 80-100k/w vài năm trc, chắc ít người trong chúng ta có thể sum họp đc tại đây
Hôm nào nhậu một chầu đi anh em ơi. Cầm ly dzô dzô 100% là vui hết. Cuối năm rồi, mừng cho 1 năm vất vả trong lao động, bội thu trong NLMT. 😁
@tuanandre2004 Nhiềukhi nghi mình cũng hơi bi "hâm" ngồi từ thứ 2 đến thứ 6 phòng máy lạnh, đến cuối tuần nghỉ ở nhà trời mát ai cũng thích màmình lại mong trời nắng:D, nhiều người hỏi "mày có khung không" hehehe. trời nắng chang chang cầm cái đồng hồ ngồi đo rồi cười 1 mình hihihi:D
@vietyêuđiệntử bác nhầm rồi mình đang nói chuyện với bác chủ thớt :D
Thế là hôm nay hoàn thành 3 em Tie-Grid Inverter 24V/1500Wp. Ngày mai test rồi đóng thùng gửi cho khách hàng. Mệt nhưng mà vui mừng các bác ạ. Sai hẹn với khách hàng nên thấy ngại quá, hi vọng khi sản phẩm tới tay người dùng sẽ thỏa mãn được những yêu cầu mà khach hàng đưa ra.

Mời các bác tham quan SP :

Thôi hai bác đừng tranh luận đúng sai hay làm giầu or ko làm giầu cho CHINA nữa. Chẳng đi tới đâu đâu, mất tình cảm anh em. Các bac nên tôn trọng nhau cũng như những người đọc trang này.
Nếu quá bất đồng tới mức không thể hòa hợp thì ta tránh nhau cho nó lành, đừng làm mọi thứ nó xấu đến mức không thể xấu hơn nữa.
Lùi 1 bước thấy trời cao bể rộng mà
@nong_dan_phuong Trời trời! Mong bác hay anh em nào "sành nhậu" giúp cho cái địa điểm. 😁. Như đã nói bữa nọ, 1 năm mình nhậu khoảng 3-4 lần (trong những lần đó toàn mấy đứa bạn lôi đi đâu đi đó), nói về nhà hàng, quán ăn, quán nhậu là mình gà nhất. Hehe. Để thứ 7 này xuống nhà bác chơi rồi bàn tiếp.
All: anh em nào rảnh thứ 7 này xuống nhà bác Phương ND chơi đi. Hiện tại đã có mình, anh LâmBH, Minh, Đức icarus... Không biết duyanhpt có vào kịp không nữa.
@tuanandre2004 Tuấn ơi! Dạo này sao ít thấy Basamuop vào diễn đàn, không anh ấy làm ăn thế nào.
@tuanandre2004 Ha ha ha 1 năm bác nhậu khoảng 3-4 lần là thua mình rồi, 1 năm ít nhất mình đi hơn 10 lần, nhưng toàn đi phá mồi mấy đứa bạn thôi hehehehe

Mấy bác cứ tập hợp anh em lại xuống nhà mình chơi một bữa, mình cũng sẽ tranh thủ nhờ thằng cháu chở 4 tấm pin về nhà trên này để khi xuống khỏi phải mất công đi chở. Nhớ đem theo đồng hồ test nhé, 2 cái đồng hồ của mình thằng nhóc cho vô thao nước rồi:D
Cũng tương tự như fan của iphone (designed by apple, made by foxconn, made in china) thường đấu khẩu với fan của các máy andoid khác (có cái cũng made in china mà). nói chung "trải nghiệm người dùng" quan trọng hơn mà!
thôi thôi em xin 2 bác.mỗi người nhịn đi một tí có phải tốt hơn không.2 bác đại gia pin này nóng tính quá.😁.bác phương nông dân này.tuy là thằng tàu khựa này chẳng ai ưa gì nó.nhưng không thể phủ nhận được rằng hàng hoá nó sản xuất ra rất đa dạng phong phú.giá thành RẺ,chiếm đưọc thị phần đông của người tiêu dùng.bác phương ghét nó,anh em trên dd,người dân VN cũng ghét nó chẳng kém.bác thử nghĩ xem nếu không có hàng của nó thì dân ta sống như thế nào.???.bac có đủ nhiều tiền để mua đồ hiệu mặc không?.đồ đạc vật dụng trong nhà bác có dủ nhiều xiền để ship từ nước ngoài về không?.dù không muốn nhưng em vẫn phải nói thằng tàu khựa quá giỏi và thông minh.nếu không nhờ chúng nó thì trên dd này chắc gì đã được nhiều người dùng pin như hiện nay.😆
ở trong HCM có bác phương làm trùm.ngoài HN thì có bác tùng làm trùm hehe thế còn gì bằng quá tốt.anh em lại được nhờ.😁
He he! Tối qua em hàn rồi! hàn xong, để đó đi ăn cơm lúc lên đi qua the nào vạt áo chạm vào kéo mẻ mất luôn 2 cell đẹp nhất! hich! đau lòng quá! hôm nào nắng tiện em test rồi báo cáo a!
Cảm ơn bác Lâm nhiều! em sửa 1 hồi càng sửa càng hỏng 1 tấm hỏng có 2 cell mà mất nguyên 1 hộp 43 cell của anh phương gửi cho mà vẫn chưa xong, bác phương để lại cho em có 3 hộp, thế mà tấm nào cũng có cell hỏng cứ sửa kiểu này chắc 10 hộp cũng không xong! em quyết định và đã làm 1 tấm mới để thay tấm hỏng nặng. Nối tắt các tấm hỏng còn lại. em cũng đã làm thêm 1 tấm nhỏ để đấu nối tiếp cho đủ voll (cũng may là 3 tấm thì tấm nào cũng chỉ hỏng 1 đến 2 cell). Tới nay cả hệ thống pin đã được hồi sinh. em cũng rất hâm mộ sản phẩm DIY, chứ còn mua của hãng em đảm bảo chỉ mấy ngày là có ngay. Vụ MPPT em gửi gắm nơi bác! Bác thương em thì bác cho em 1 cái hẹn chính xác để em hồi hộp một lần thôi! chắc cả hơn 10 lần hồi hộp rồi, cứ kiểu này thì e bị yếu tim mất. hi...
@Ngô Đại Em cảm ơn bác! Bác nhắc đến mẹ bống nhà em, em giật mình và xấu hổ quá! Em tài hèn sức mọn nên để vợ tần tảo nuôi chồng! Chẳng có ngày rảnh rỗi để đi chơi! Vì thế em k giám hứa với bác là mang mẹ của bống nhà em đi chơi! Nhưng nếu có cơ hội em sẽ thực hiện. Tính em đã hứa với ai việc gì là nhất định đúng hẹn, nên em k hứa với bác! Vợ chồng Em có lời mời Hôm nào các bác rảnh các bác về nhà em chơi nhé. Trân trọng mời các bác! Vợ chồng em sẽ rất vui dc đón các bác giá lâm tệ xá!
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
@vducthang Ơ thế k mời mình à. báo cáo con ic của Thắng về rồi nhé lấy đúng loại chân cắm luôn.
@ bác Ngô đại và bác Dangoai Hôm nào về Hưng yên lên đê tets con Jeep củ em k.
@big mouse em đã nói là mời các bác mà! ở HN em biết có 3 bác! bác, bác hải và bác đại! bác biết bác nào nữa thì mời giúp em! cảm ơn bác đã kiếm ic giúp em! bac gửi luôn cho em nhe! các bác em đã mời và các bác cũng đã hứa tại buổi offline rồi ma
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
@vducthang Con ic của Thắng đây đúng k loại chân cắm theo yêu cầu, một hộp tha hồ mà ngiên cứu.
Mình rất muốn xài năng lượng mất trời, nhưng bài viết này nói chung quá. mà mình muốn biết cách tính công xuất tấm pin năng lượng mặt trời, và accquy dùng như thế nào đủ và bộ chuyển điện như thế nào đủ với một gia đi nhỏ như : 2 bóng đèn, 1 quạt xài 4 tiếng..., chứ quá dài tới 375 trang mà không biết trang nào là ý chính. mong chủ top biên tập lại.
@dilinhqldt Mình tính hộ cho bác nhé

2 bóng đèn tiết kiệm, mỗi bóng cho 10w vậy là 20w
1 quạt 60w
Tổng là 80w, nếu dùng liên tục trong 4h thì tiêu hao 80 x 4 = 320w

Nếu dùng 1 ắc quy 12v-50A thì cho ta công suất là 12 x 50 x 0.7 = 420w đủ phục vụ tải trên trong 4h.

Với miền nam tính trung bình 5h nắng thì với 420w mà ắc quy cho, ta cần lượng pin là 420/5 = 84w pin.

Như vậy để đủ cho gia đình như bác viết bên trên thì cần
1/ 1 ắc quy 12v-50A
2/ 1 tấm pin 85 hoặc 100w
3/ 1 điều khiển sạc
4/ 1 inverter sin chuẩn dùng chạy quạt.
Tổng tiền thì bác tự tính nhé
Công nhận anh em mình nghiên cứu khoa học riết đâm ra thiệt thà dễ sợ. Ông Phương nông dân này mà 18 tuổi tui nghỉ chơi NLMT luôn. HEhehe.😁 Chắc tui 15 tuổi. :D:p hahahaha
@tuanandre2004 Đúng là thật thà thiệt! mà thui! dân kĩ thuật đa số đều zị mà he "chủ thớt"! Lần sau rút kinh nghiệm! Biết tuổi chủ yếu offline dễ xưng hô thui mà! còn đam mê NLMT mới là chính!
Ở Sài gòn đâu có mùa thu mà lá rụng. Cụ Phương nông dân 18 mùa lá rụng nhưng râu thì dài tới bụng. Nhắm nhắm ở diễn đàn này có bác Ngô Đại và Mình là cũ nhất, non nữa thế kỉ lá rụng rồi!😔
@vietkp90 Ối em đang mơ màng thì zdật bắn cả mình, biết ngay có bác nhắc tới tên quả nhiên vào đây thấy liền😁. Bác Vietkp cũng chịu khó nhỉ tầm tuổi anh em mình ở quê phải bế cháu rồi lấy đâu TG mà cells, mới keo nữa.
@Ngô Đại Ui thế thì phải gọi là cụ chứ không phải bác. Tưởng có mỗi cụ Đại, nay thêm cả cụ Vietkp90. Trước cứ tưởng cụ Vietkp sinh năm 90, hóa ra "cưa sừng làm nghé "
@dangoai2004 Vậy chắc dangoai2004 mới 8 tuổi À?!😁
KP90 là tên của 1 sản phẩm đầu tay của mình, nên mình gán nó cho nick chứ không phải năm sinh😃. Ở Vietnam ai mà có nuôi tôm công nghiệp thì chắc biết sản phẩm này.
@vietkp90 Vậy là bác nghiên cứu món thức ăn cho nuôi trồng thủy sản, thế mà bác DIY được cái tracking thật tuyệt vời.
anh Thắng ạh, comment với anh cho vui mà anh tưởng thật hả? giao dịch với anh nhiều lần rồi, có lúc em cũng nói là em bao nhiêu tuổi rồi mà😁, chắc tại lo bảo vệ luận văn thạc sĩ nên quên mấy chuyện vặt hihiihi

Hahaha 18 tuổi mà đã tốt nghiệp đi làm 6 năm rồi, có một thằng nhóc 3 tuổi.....:D
@nong_dan_phuong -------------------------------------------
Ông Phuong ND làm mọi người ngớ ra kìa kìa!!! ông mà 18t chắc tui cũng 20t quá!!! thanh minh cho ông Phương ND nè!!! Bác Phuong ND nay hon 30t rồi nhe!!! Phương nói tui thấy còn vui hơn truyện cười tui post nửa !! hihi!!!

Bửa giờ bận quá ông ơi!!
Nếu có thời gian sẽ ghé phuong choi với anh em !!!!
Thanks Phuong!!

Relax tí nhe!!!

"""" Một người hỏi chúa:"chúa ơi!1000 năm dài không?".Chúa trả lời:"đối với ta chỉ là 1 giây"..anh ta hỏi tiếp:"thế 1000 đô??"...Chúa đáp ngay:"đối với ta chỉ là 1 xu"..anh nói ngay:"zậy ngài cho con 1 xu nha!"..chúa đáp:"chờ ta 1 giây """"" hihi!! ** Just for laughs **

Chúc anh em yêu NLMT luôn vui khỏe!!!!

Thankssss!!!!!!
có bác nào đồng hồ của evn quay ngược không tung cái clip cho em coi đỡ giềng với em kiếm trên youtobe chỉ có ỡ nước ngoài thôi !!! còn vn mình thì chưa thấy🆒
@vietyêuđiệntử Chốt chặn là loại cũ rồi.
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
@vietyêuđiệntử Đồng hồ nhà mình thay năm 2009, nó vẫn quay ngược vô tư luôn, nhưng mình không biết số nó có quay ngược không nhỉ ? chắc cuối tuần phải test kỹ vụ này mới được, không thôi lại biếu không cho bọn EVN và lại phải trả tiền cho bọn nó nữa thì chết.
@Vutq Mình chưa có dịp kiểm chứng thực tế, bác test luôn xem sao. Chờ kq của băc😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019