Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em cũng mới vừa gửi đây anh Vũ ơi hihihi
Mình cũng mới tham gia cho vui. Mặc dù bây giờ mua xong không biết gắn nó lên đâu. Hehehe.😁
phucan
CAO CẤP
11 năm
@tuanandre2004 Tuấn cứ manh dạn mua đi, đừng băn khoăn gì
Anh thì có chổ lắp vô tư, nhưng không có cái để lắp nè 😃
Hôm nay nối 8 cái accu 9Ah vớ 2 cái 135Ah như vậy là có 171Ah cho hệ thống 24V. Ông nhà đèn có cúp điện 24 tiếng cũng không sợ luôn.
bác tuấn ơi!!! hình như có bác phương vps chung vui nữa thì phải:rolleyes:???
@vietyêuđiệntử Đúng rồi bạn
Hihi em cũng thích vụ này lắm. Đến hôm nay mới tìm được topic này. Các anh tư vấn dùm em mình lắp 1 dàn xài đèn với quạt là khoảng bao nhiêu tiền. Cảm ơn tất cả anh em

Sent from my LG-F160K using Tinhte.vn
Hic hôm qua về dẫn nhóc em đi bơi, rồi đi ăn đến 9h tối mới về tới nhà, mệt quá trời, sáng 4h phải dậy dọn nhà dùm bà dì hic, rồi 8h đi mua vé xe về Cà Mau (giờ có vụ này nữa lúc trước đâu có đâu), giờ mới về tới nơi mệt quá trời, nhậu 2 ngày liên tiếp mà ngủ ít chắc tiêu thôi.

Up mấy hình cho anh em coi em chụp trên máy em

WP_000921.jpg WP_000920.jpg WP_000923.jpg WP_000926.jpg

Nhóc em về em lột tấm dán ra nó lụm dán cho nó hehe
@icarus Tấm hình này có độ tương phản cao đây hihihi, một tên ốm mà cao đứng cạnh một tên mập mà lùn😁.......cái này là số 10 đây hehehe
Chiều qua về tới nhà thấy bà xã đang coi tv, chạy lên gác coi thì BAT còn 12.4V. Anh Lâm ơi vậy là em nó quá ok rồi hả anh ?, giờ em đợi em nó đầy lại rồi nối vô 3 BAT 24A nữa, tính tiếp chuyện PIN, chắc phải gởi email cho Ms Phương
@icarus nếu có gửi mail cho Ms Phương thì cứ theo mẫu bên trên nhé😁
@icarus Vậy là quá ngon rồi Đức ơi.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình
Có cái 3000VA cho anh em có hệ thống lớn.
@icarus thế là hạnh phúc rồi😃!!!
Rồi tui mới gởi cái đua theo mấy ông rồi.
Tin vui cho anh em nè

Lấy ý tưởng từ hàm răng siêu cứng của một loài đông vật thân mềm và quá trình hình thành đặc biệt của chúng, phó giáo sư David Kisailus tại đại học California, Riverside đang tìm cách phát triển những vật liệu nano rẻ hơn và hiệu quả hơn. Ông hy vọng nghiên cứu của mình có thể cải thiện hiệu năng của pin mặt trờipin li-ion, hướng đến những vật liệu bền, giá rẻ sử dụng trong khung sườn xe hơi, máy bay và giúp phát triển những vật liệu chống mài mòn có thể được dùng cho mọi thứ từ quần áo tới mũi khoan nha khoa.

Qua hàng triệu năm phát triển và đa dạng hóa, sự sống trên Trái Đất đã tạo ra rất nhiều vật liệu và cơ chế đặc biệt mà các nhà khoa học cũng như giới kỹ thuật không ngừng khai thác để áp dụng vào các sản phẩm và công nghệ phục vụ cho con người. Chúng ta có thể nêu tên những ví dụ điển hình như vật liệu siêu bám dính lấy ý tưởng từ chân của tắc kè, hệ thống định vị GPS phức tạp dựa trên hành vi lấy mật của loài ong v.v…

Trở lại với David Kisailus, vị giáo sư đến từ đại học California rất quan tâm đến những đặc tính độc đáo của các loài động vật sống dưới nước. Kisailus cũng chính là tác giả nghiên cứu về vật liệu siêu bền lấy ý tưởng từ cặp càng siêu cứng của tôm bọ ngựa và với nghiên cứu lần này, ông tiếp tục chọn một loài động vật biển làm đề tài.

Gumboot chiton (hay còn gọi là ốc song kinh lớn Thái Bình Dương) là một loài động vật thân mềm sống ở biển và là loài lớn nhất thuộc bộ chiton. Nó có thể dài đến 30 cm và được tìm thấy dọc theo bờ biển Thái Bình Dương từ trung California đến Alaska. Mặt da trên của ốc song kinh có màu nâu đỏ nên nó còn có biệt danh là "miếng thịt bò lang thang".

Cũng giống như hầu hết các loài thân mềm, ốc song kinh có một cơ quan đặc biệt được gọi là dải răng chitin (radula) với cấu trúc giống như băng chuyền bao gồm từ 70 đến 80 hàng răng song song. Tuy nhiên, không giống như các loại sên biển khác, những chiếc răng của ốc song kinh chứa các khoáng chất sinh học cứng nhất từng được biết đến trên Trái Đất, điển hình là manhêtit (magnetite) - yếu tố khiến bộ răng của ốc cứng ngang ngửa với thép. Vì vậy, nhằm tìm kiếm phương thức sản xuất các vật liệu độ bền cao với giá thành rẻ, Kisailus đã quyết định tìm hiểu quá trình hình thành bộ răng đặc biệt này.

Qua nghiên cứu, ông nhận ra rằng quá trình hình thành răng của ốc song kinh trải qua 3 giai đoạn khác nhau. Ở giai đoạn đầu tiên, các tinh thể sắt oxit bị hydrat hóa (Ferrihydrite) kết tinh trên một chất nền dạng sợi chứa nhiều chitin. Sau đó, các phân tử tinh thể nano này chuyển đổi thành manhêtit thông qua một quá trình biến đổi thể rắn. Cuối cùng, các phân tử manhêtit bắt đầu hình thành dọc theo các sợi hữu cơ, tạo nên một chuỗi các răng song song với độ cứng rất cao.

Điều đáng chú ý là quy trình này xảy ra ngay ở nhiệt động phòng và việc nắm được chi tiết quy trình sẽ giúp các nhà nghiên cứu triển khai một phương pháp tương tự để sản xuất các vật liệu nano. Một phương pháp sản xuất mô phỏng quy trình hình thành răng của ốc song kinh sẽ mang lại 2 ưu điểm: 1 là quy trình sản xuất có thể được thực hiện ở nhiệt độ thấp, qua đó cắt giảm chi phí rất đáng kể; và 2 là quy trình sẽ cho phép các nhà nghiên cứu định hình các tinh thể với độ tinh khiết cao dựa trên kích cỡ, hình dạng và định hướng theo nhiều ứng dụng riêng biệt.

Trong các tấm pin mặt trời, chất lượng của tinh thể ảnh hưởng đến hiệu suất. Nhiều loại pin mặt trời thấp cấp được chế tạo dựa trên silicon polycrystalline sẽ mang lại hiệu suất chỉ khoảng 10%, trong khi đối với loại silicon monocrystalline cao cấp, hiệu suất của pin có thể hơn 17% nhưng quá trình sản xuất lại mất nhiều thời gian, lao công và giá thành đắt đỏ, đòi hỏi duy trì mức nhiệt độ luôn trên 1500 độ C.

Nghiên cứu của Kisailus sẽ mở ra khả năng kiểm soát độ tinh khiết của tinh thể cao hơn, qua đó các tấm pin mặt trời sẽ có giá thành sản xuất thấp hơn và hấp thụ nhiều năng lượng Mặt Trời hơn. Tương tự, các tinh thể có thể được áp dụng vào pin Li-ion giúp rút ngắn thời gian sạc. Và không chỉ dừng lại ở các ứng dụng về pin, kĩ thuật trên còn có thể được dùng để phát triển mọi thứ từ các vật liệu sản xuất khung sườn xe hơi, máy bay cho tới cái loại quần áo chống mòn.

Chi tiết về nghiên cứu của David Kisailus hiện đã được đăng tải trên tạp chí Advanced Functional Materials.
icarus ui, gửi cho tui sơ đồ mạch làm cái watt metter với, nhiều khách hàng mua cells thấy cái của ông chạy đẹp quá họ kêu tui nói ông làm, hôm bữa điện thoại ông nhưng ông nói bận, giờ ông mail cho tui sơ đồ để tui cho họ tự làm luôn😁
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hình như bữa trước bác Thắng có post mạch lên rồi mà. Nhưng mà làm đúng y như vậy nó cũng chưa chạy được đâu. Cần phải có bộ kit để nạp code ( phần mềm) cho con vi xử lý nữa.
chụp từ 840S - mình thấy hôm CN ae ai cũng máu lửa - vui
img20130120131851.jpg img20130120135728.jpg img20130120135753.jpg img20130120135813.jpg img20130120140005.jpg img20130120141424.jpg img20130120144331.jpg img20130120152109.jpg
Cám ơn 2 bác. Em cứ túc tắc làm thôi, vừa làm vừa rút kinh nghiệm và đóng học phí cũng hơi nhiều nên bây giờ mới được như vậy.

Hôm qua về vợ kêu đi off làm gì mà kỹ thế, vì vẫn còn ngất ngây vì rượu và vui nên cũng chỉ biết cười trừ. Công nhận hoành tráng thật, off xuyên quốc gia có đầy đủ cả 3 miền
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
@Ngô Đại Cụ thể là cần bao nhiêu con nữa chân dán hay cắm, có làm thương mại k để nhập có VAT luôn. Cái mạch của bác Thắng về dùng đc k A.
@Ngô Đại bác đại có thấy con IRF phát ra tiếng kêu không (lắng tai nghe nhé) em đang lo là khi vận chuyển có mạch nào đó bị chập thì mất công thử nghiệm. bác kiểm tra cặp diot ở chân D con IRF xem nó có ấm lên không nhé! khi bác kẹp dây vào ắc quy phải đảm bảo kẹp thật tốt tránh tổn hao xung.
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
các bác ơi, cho em hỏi nếu em đấu SCC vào acquy của UPS, và cùng lúc đó UPS đang cắm vào điện lưới thì có vấn đề gì không ạ
@heomoiduc Nếu đấu đúng như vậy thì vẫn không có việc gì. Mạnh thằng nào thằng đó sạc.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình
Có cái 3000VA cho anh em có hệ thống lớn.
@heomoiduc Coi chừng cháy cái UPS đấy bạn. Nếu lúc đó ắc quy đói thì không sao, nhưng khi 1 cái báo đầy và đã chuyển chế độ xạc rồi nhưng cái kia vẫn xạc điện áp cao dễ gây hỏng lắm. Mình cũng đã từng bị cháy 1 cái UPS vì đấu như vậy rồi đó.
@dangoai2004 Bạn này mới mua 1 cái APC của mình, mình thấy APC nó thường sạc chế độ 13,7V.
Không biết bạn ấy xài SCC gì (hình như chưa có vì nghe bạn ấy nói giờ chỉ xài ắc quy dự phòng sau mới làm HTNLMT), chứ cái SCC của mình nối với APC thì vô tư, mạnh đứa nào đứa đó sạc. Ắc quy đầy đứa nào cũng nghỉ. Đã theo dõi nhiều lần.
@heomoiduc Bác dangoai nói đúng đấy! Khi acquy yếu thì ok! Còn khi ăcquy đầy thì APC báo đèn đỏ rực! Em bị rồi, may mà chưa quang tèo! Còn nếu dòng và áp của scc thấp hơn apc thì vô tư! Apc chỉ phản ứng khi áp nạp cao hơn áp của nó!
@thanhlambh Bác làm scc áp nạp bằng đúng apc nên mới vậy đấy bác! Chứ lần em bị là do chưa có scc! Hi... Chính vì sợ nên e nhất định k giám cho apc nạp khi dùng scc cua bác! Hi... Cẩn thận vẫn hơn...
Nguyên cả chủ nhật để xả hàng ở nhà còn 12.4V xạc được ngày hôm qua, tối "được" cúp điện, bã xã em nằm coi TV + mở quạt + đèn (trên gác và dưới nhà) hehehe nói với con em là cái này là điện mặt trời cha làm cho nhà mình xài 😁.

Xài cũng được mấy tiếng thì có điện bình trở về như lúc đầu 12.4V tiếp, em đợi đầy sẻ đấu nối 4 BAT với nhau chắc xài sướng hơn nữa :D

vducthang hàng của anh chắc sẽ về với anh trong tuần này.

Hôm trước mới rửa cái mạch mới mà để đâu mất tiêu, anh Yên hỏi mà em không có để thư thả em rửa mạch khác cho anh, nếu anh rửa được thì em gởi PCB và tặng anh 1 cặp MCP+R001
@icarus Phải nói là đang xài ắc quy hơi "bé dung lượng" chơi cái to vào thấy xài sướng thiệt Đước ơi. Ở nhà giờ tối cho chạy cái tủ lạnh, cái quạt, cái laptop, hệ thống thấp sáng, cordless phone, đồng hồ xem giờ điện tử, xài đến đi ngủ chưa thấy bình yếu, hihi
Nhưng nhà mình xài hệ thống thấp sáng bằng LED nên cũng ít hao điện.

Mấy cái bình mình mua giá hơi cao chút nhưng rất chất lượng, vì trước khi rước nó mình "canh me" dữ lắm.

Có cái 3000VA cho anh em có hệ thống lớn
@icarus Cảm ơn bác đức! Bác đã vất vả vì e. Em cũng đang ngóng cháu nó! Hi...
@icarus Vợ khen là e làm tốt quá xài điện ông trời cho he he ,nhưng có hỏi tổng thiệt hại bao nhiêu kô? haha😃
Hôm nay giờ này xem dòng sạc chỉ có 1,5A, ắc quy thì 26,1V, mấy hôm nay xài chưa khi nào ắc quy xuống 25V bao giờ, hôm qua lại lắp thêm dàn ắc quy nhỏ thêm vô nữa.

Có cái 3000VA cho anh em có hệ thống lớn
@ Dangoai2004:
Xin anh cho biết thông số hệ thống của anh, nhất là PV đó, anh đã DIY PV được bao nhiêu Wp, để cho anh em "máo" lên. hihi

Cảm ơn anh.
@thanhlambh em dc biết thì 16 tâm poly loại 6x6 mỗi tấm 18cell còn 4 tấm 3x6 mỗi tấm 36cell! bác sẽ tính ra ngay, và như bác ấy báo cáo trên diễn đàn là nếu nắng đẹp theo danh định se cho khoảng 14a hệ 48v! chưa tính 4 tấm 3x6 ( theo em nếu tính vào chắc khoảng 17,5a)
@vducthang Chà... hệ 48V mà công suất khoảng 15A thì mua hè anh ấy sướng rồi.
@thanhlambh Báo cáo với bác Lâm em đã DIY được tất cả gần 30 tấm, công suất mỗi tấm khoảng 63-65W. Hiện nay em mới lắp giáp được lên mái nhà được 20 tấm và đang dùng hệ 48V. Vì địa hình lắp giáp trên mái tôn rất khó khăn nên em chỉ làm các tấm có kích thước nhỏ (1m x 0.52m) cho tiện mang vác lắp đặt. Đối với cells 6x6 em làm tấm 18 cells (ra hệ 6v) và cells 3x6 em làm 36 cell (hệ 12V). Các tấm DIY em làm lò hấp chạy lên đến nhiệt độ khoảng 110 độ được giữ trong khoảng 30 phút nên EVA nóng chảy rất kỹ và hút chân không tốt làm cho ánh sáng gần như không bị suy hao khi đi qua kính-Eva-cell (kể cả dùng kính cường lực 5mm công suất tấm PIN cũng ko khác gì kính 4mm). Hiện nay các tấm em đóng gói theo: Kính cường lực- Eva-Cells-Eva- Đề can, đã test thử mưa gió mấy tháng nay rồi

Hiện nay 20 tấm đã lắp gồm: 16 tấm 6v cells 6x6 (1KW) chia làm 2 cặp 8 tấm nối tiếp và 4 tấm 12v 3x6 (khoảng 250W) để chạy hệ 48V. Dòng ngắn mạch theo nhà sản xuất cells 6x6 gần 7A, cells 3x6 là 3.6 A, như vậy tổng là 17.5A. Dòng ngắn mạch chắc chắn hệ PIN này sẽ vượt vì có mấy tấm cells 6x6 em đã từng đo đạt trên 8A. Riêng Ipm em đang hy vọng đối với 20 tấm này sẽ đạt 16-17A nhưng chưa có điều kiện test vì từ hôm lắp lên chưa có nắng to (có hôm cách đây 1 tuần trời có nắng nhưng rất nhiều mây 16 tấm đã có lúc đạt đến 12.5A rồi).

Đối với hệ thống ở dưới em chưa setup vì mới đang tập trung vào DIY PIN trước đã. Em đang dùng tạm cái UPS APC 3KVA, ắc quy nếu ghép đủ cả mấy loại ra được tổng 275A/48V (mới đang dùng tạm 150A/48V). Chế thêm cái khởi động từ ưu tiên điện UPS, cứ bật UPS lên là chuyển sang dùng điện UPS và tắt UPS là tự động đóng lại vào điện lưới nên vợ cũng dùng được. Đang tính tắt mở UPS theo hẹn giờ nhưng do ngoài bắc cả tháng nay không có nắng nên chưa làm. Ngoài ra em còn đang áy náy việc dòng không tải của APC lớn quá, nếu chạy liên tục cả ngày thì mất khoảng 1KWh nên cũng đang đắn đo.

Xạc thì em đang dùng cái MPPT đểu loại 48V/30A (cái MPPT 24V ko dùng đã có một bác khác lấy mất rồi). Lúc mua thì đang cần dùng cho hệ 48V mà cả bác và bác Phương đều chưa làm xong xạc MPPT nên em ko có lựa chọn đành mua bừa, về kiểm tra thực chất là PWM thêm tý tiểu xảo đánh lừa người dùng. Khi dòng PV bình thường thì đúng như PWM, khi dòng PV bé hoặc có thay đổi nó đóng ngắt đầu ra xạc ắc quy --> điện áp đo từ PV xuống tăng nhấp nhổm nhưng thực chất dòng xạc chẳng được lợi gì. Điện áp cắt khi ắc quy đầy là 55.6V cao hơn UPS nên hôm trước em xạc đồng thời cả SCC và điện lưới làm cháy mất cái UPS APC (cũng có thể do trùng hợp ngẫu nhiên UPS tự nhiên hỏng nhưng em cũng không dám thử lại nữa)
@dangoai2004 Anh Hải,

Càm ơn anh đã chia sẻ, đọc đoạn trên thấy vui nhưng mấy dòng bên dưới thấy buồn quá. Đúng là bọn khốn lừa người ta.

Nếu anh không ngại dùng SCC Việt nam thì qua tết Lâm xem thời gian có dư không, sẽ làm 1 cái giống của anh Thắng nhé.
@thanhlambh Cám ơn anh Lâm trước nhé. Em lúc nào cũng thích dùng hàng VN, như PIN cũng quyết tâm tự DIY vừa rẻ hơn nhiều so với mua nguyên tấm và nhìn thành quả của mình cũng sướng. Đợt tới em cho thêm PIN lên mái thì cái xạc kia cũng thiếu công suất và nhờ anh bố trí thời gian giúp đỡ em nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019