NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI TRONG TẦM TAY - HÃY TẬN DỤNG

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi tuanandre2004, 28/6/11. Trả lời: 39344, Xem: 2225092.

1. truongqcvn

truongqcvn Thành viên

Rất mong các Anh, Em thỉnh thoảng bớt chút thời gian viết bài và chụp ảnh chia sẻ kinh nghiệm các loại pin, controller ,acqui cho diễn đàn thêm sinh động

big mouse, vietpowersolutions.comtuanandre2004 thích nội dung này.
  2. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Tổ máy nhà bác hoành tráng và pro ghê.

3. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Đang tích cóp tiền nâng cấp hệ thống mới có cái chia sẻ bác ơi. Hôm nọ mới mua cái đầu DVD vài trăm ngàn về xài điện mặt trời cho vui. Ngày thường đi làm đi học tối mới về xài khoảng 3-4 tiếng thì điện hơi dư. Chủ Nhật ở nhà cả ngày, 2 thằng nhỏ ôm cái DVD coi hoạt hình suốt, quạt đèn cũng mở liên tục, nên đến khoảng 20h là hết điện. :D. Nếu có tiền nâng thêm khoảng 50% hệ thống hiện tại chắc xài thoải mái hơn. Cỡ "4 chai" nữa... Ôi...dạo này không có "cơm thêm" gì cả...hehe

cavangboitruongqcvn thích nội dung này.
  4. truongqcvn

truongqcvn Thành viên

:cool:
    Cũng bình thường thôi mà Tuấn ,chẳng qua là mấy tháng mình bỏ một khoản tiền nhỏ ra coi như là có việc phải tiêu lại nâng cấp một lần - thế là lại có một món đồ mới cho cuộc sống thêm hứng thú .Chán quá 4 tháng nay chưa được lĩnh lương toàn tiêu bằng lậu thui hehe

5. truongqcvn

truongqcvn Thành viên

Có một bài viết về xã Cán Chu Phìn huyện Mèo Vạc ,Hà Giang nơi mà Tôi đã đi qua, Anh em phải ăn lương khô ngủ bên sông Nho Quế để làm cái lễ khánh thành thủy điện Nho Quế 2 đem dòng điện ,ánh sáng văn minh về với dân bản nghèo khó ở đây . Mời anh ,em cùng chia sẻ
    Khóc ở Cán Chu Phìn
    Hoa tam giác mạch ở Cán Chu Phìn.
    Từ Mèo Vạc chúng tôi băng qua cao nguyên đá Cán Chu Phìn. Cả một vùng rộng lớn toàn đá tai mèo xám đen lạnh lẽo giữa hơi nóng ngờm ngợp tỏa ra từ đá. Chiếc mô tô thuê được ở thị trấn trồi lên thụp xuống trên con đường mòn rộng chưa tới nửa thước chạy hình chữ chi vắt qua các vách núi.
    Không có bất cứ một ngoại lệ may mắn nào dành cho những người lỡ cầm tay lái mà yếu bóng vía khi qua đoạn đường này. Có lúc bên phải, khi thì bên trái chúng tôi là vách núi dựng đứng không nhìn thấy đáy. Những ngọn núi nơi đây không hề có bóng chim muông hay hoang thú. Cây cối cũng không, lấy gì bấu víu nếu lỡ rơi xuống vực?
    Bản Mèo Qua nằm mút cuối cao nguyên đá Cán Chu Phìn. Bốn mươi bảy nóc nhà nằm dưới một cái “động có đáy” lưng chừng trên một đỉnh núi khác. Từ căn nhà cuối cùng của bản này ngó xuống, dòng sông Nho Quế như một sợi chỉ màu xanh ngọc. Bên kia là biên giới Việt – Trung, đường biên trên một sống lưng ngựa khổng lồ. Trên đầu là trời xanh, ngang tầm mắt là màu xám giữa cái nắng trưa ong ong gây cảm giác thế giới này không phải là thế giới hiện tại của con người. Thế nhưng, ở nơi tận cùng khắc nghiệt này con người đã sống. Những người Mông bám vào vách đá tỉa ngô, hốt từng bụm đất gùi lên đỉnh cao đổ vào những hốc nhỏ gieo hạt.
    Khi đứng bên một bờ rào đá cuối bản Mèo Qua, tôi tự hỏi, con người làm sao có thể sống nơi này? Ngay lúc đó một bầy con nít như những bóng ma lặng lẽ hiện ra. Không một tiếng reo hò, không một lời chào hỏi, chúng nghi ngại giương mắt nhìn. Những đứa trẻ đầu cháy nắng, mình mẩy lấm lem đất cát, những cái bụng to cắm trên đôi chân khẳng khiu chao đảo. Anh Sùng Mí Xã, cán bộ văn hóa huyện Mèo Vạc dẫn đường cho chúng tôi nói một tràng tiếng Mông, những đôi mắt nghi ngại bắt đầu nhìn ấm áp. Chúng tôi lấy kẹo từ trong túi ra chia đều cho từng em. Phải khó khăn lắm, chúng mới bóc được vỏ bọc những viên kẹo…
    Cán Chu Phìn nổi tiếng nhất cao nguyên đá bởi một địa danh: Dốc Chín Thang, con đường người dân Mèo Qua đi lấy nước. Ngày ngày người Mông ở đây phải đu mình trên vách đá cao ba trăm thước, trải qua chín bậc thang cheo leo để lấy nước uống từ dòng Nho Quế ở ngay dưới chân mình. Một chặng đường ở trong tầm mắt nhưng mất sáu tiếng đồng hồ đi về. Thời gian không là gì so với ý chí và nghị lực của họ bởi vì đấy là con đường sống duy nhất. Chúng tôi muốn đến đây tận mắt chứng kiến và ghi lại những thước phim đặc tả nghị lực con người.
    Ngay từ đầu cuộc hành trình, chúng tôi không chấp nhận trong đoàn có một người phụ nữ đi theo nhưng cuối cùng cô đề nghị đi không màng nguy hiểm. Cô là sinh viên năm thứ ba của trường Orange Coast College (Mỹ) đang kỳ thực tập. Chúng tôi quen nhau tình cờ tại Mèo Vạc qua câu chuyện ngưỡng mộ điệp viên hoàn hảo Phạm Xuân Ẩn, cựu sinh viên ngôi trường cô đang theo học. Từ Mèo Qua đi bộ ra tới đầu dốc Chín Thang hai tiếng đồng hồ cô đã trượt ngã hai lần làm tất cả mọi người xanh mặt. Chúng tôi ngồi ở đấy suốt buổi chiều để nhìn dòng Nho Quế, nhìn những người đi lấy nước nhỏ bằng con kiến treo mình trên vách đá với gùi nước trên lưng.
    Chúng tôi không thể nào bước ra tới nấc thang thứ nhất bởi độ cao rợn ngợp. Ở chỗ chúng tôi ngồi là một tảng đá hình mũi tàu có thể đặt chân, những người đi lấy nước hay nghỉ trước khi về bản. Cô gái đã úp mặt một mình khóc lặng lẽ sau tảng đá. Trong đám trẻ con chúng tôi đã gặp lúc trưa, có một đứa bụng rất to khiến nó không thể đứng vững trên đôi chân chàng hiu mà phải lết theo bạn. Theo mãi không kịp, nó bất lực ngồi khóc trong một hốc đá, trông nó thật giống đứa bé sắp bị kền kền ăn thịt trong bức ảnh của Kenvin Cater chụp tại Sudan năm 1994. “Anh không thể chụp ảnh được!” – cô gái ngăn lại khi tôi lôi máy ảnh từ túi ra. Và cô khóc từ đó… Cả buổi chiều! Nhịn luôn nước uống mang theo!
    Tôi đã đến nhiều vùng cao, đã gặp nhiều em bé bụng ỏng đít beo chân chàng hiu như vậy. Nhiều tới mức nó đã trở thành bình thường. Hôm đó, mười giờ đêm chúng tôi về lại đến Mèo Vạc an toàn. Trong quán cơm bụi bên chợ phiên, cầm chén rượu ngô trên tay tôi chợt giật mình nhớ tới câu nói của cô gái lúc chiều: “Chúng ta khát nước một chút có sao đâu so với những em bé này. Em không cần uống!”. Ngay lúc đó tôi muốn nói một lời xin lỗi với cô gái nhưng không nói được.

cavangboi thích nội dung này.
  6. truongqcvn

truongqcvn Thành viên

Và đây là lễ khởi công thủy điện Nho Quế 2 với 2 tổ máy công suất 48MW Img_0618.

big mouse thích nội dung này.
  7. big mouse

big mouse Thành viên

Hệ thống nối lưới lằng nhàng 400W của mình đây.

Còn bây giờ rút gọn lại và k theo dõi nữa kệ nó.

truongqcvn, cavangboithanhlambh thích nội dung này.
  8. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Sáng hôm qua có sự thay đổi cái UPS và kiểm tra bộ điều khiển sạc cho khách, sau đó có việc phải ra ngoài, đến chiều về loay hoay bắt dây lại, sơ ý nghe xẹ...ẹt, sau đó mất điện từ ắc quy và mình biết chuyện gì đã xảy ra.
    Tháo cái Battery Package ra thì cái cầu chì 60A đã ra đi.

View attachment 636052

Sẵn chụp hình cho anh em xem hệ thống ắc quy bé nhỏ của mình luôn.

View attachment 636053

8 ắc quy 9Ah.

Mình đo 1 bên là 13,010V và 1 bên 12,999V.
    Mình rất hài lòng với những cái ắc quy vữa tròn 7 năm tuổi này.

View attachment 636055

big mousecavangboi thích nội dung này.
  9. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

@ anh Thắng: Ắc quy của anh là của hãng này phải không?

10. vducthang

vducthang Thành viên

vietpowersolutions.com thích nội dung này.
  11. phuong_nong_dan

phuong_nong_dan Thành viên

Bác Lâm cho bác Thắng sống trong sự chờ........đợi, nhưng như vậy mới hấp dẫn hehehe

12. icarus

icarus Thành viên

Trời bác xả 2 ngày 1 đêm lận hả, 800A bình đúng là mơ ước gấp 10 lần em rồi eheheh .
    Mỗi ngày em xài chừng vài tiếng cho cây quạt thôi, bải backup lỡ khuya cúp điện hehe. Dư điện mà không dám xài vì sợ khuya thì thiếu, nếu chơi thêm bình thì chơi vô tư

13. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Anh mua được ắc quy hiệu CSB là may mắn quá, mấy cái CSB của mình tính nay đã 7 năm nửa tháng rồi mà xài còn ngon quá.

Mình sẽ làm bộ điều khiển cho anh với kỹ thuật MPPT luôn, trong vòng 1 tuần nữa nhé.

Anh thấy APC xài thế nào, có làm anh thất vọng không? APC 2200VA của anh chắc cũng 2 biến thế.
    Hôm qua mới chuyển đi ĐN 1 em 1500VA cũng dòng Smart này.

cavangboi thích nội dung này.
  14. vducthang

vducthang Thành viên

Cảm ơn bác Lâm! con APC cua em xài tốt anh ah! hiệu suất trên 90% 2200/1980 máy màu đen 2 biến áp. em vẫn đang thắc mắc la khi dùng điện lưới qua nó thì thỉnh thoảng nó lại cấp điện cao tới 245v khoảng mấy phút rồi lại tụt xuông 215v. còn khi xài ắc quy k bị hiện tượng này.

15. vducthang

vducthang Thành viên

icarus: Ắc quy em mua loại cũ rồi anh Đức ơi! chỉ bằng giá tiền 2 bình gel mới thôi mà.

16. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Khi anh dùng ắc quy (Back-up) thì điện áp ra ổn định ở 230V AC +/- khỏng 2V.

Khi có lưới thì AVR của nó sẽ nằm trong 1 phạm vi 10V đến 30V hoặc khác chút nữa tùy theo từng đời máy.

17. vducthang

vducthang Thành viên

18. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Nó là UPS AVR đường lưới của các thiết bị chạy nguồn xung (Switching), tuy nhiên nếu lưới nhà anh ổn định sẽ không có hiện đó, nhưng anh xài Battery thôi, phải làm hệ thống chuyển đổi.

19. vducthang

vducthang Thành viên

20. nangluongbenvung.com

nangluongbenvung.com Thành viên

Nhà a Thắng ở khu vực phía Bắc nên mùa đông điện mạt trời nó rất yếu. Fải làm cái tuabine nữa, ý tưởng ko dùng điện lưới của bác mới thành hiện thực

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn