NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI TRONG TẦM TAY - HÃY TẬN DỤNG

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi tuanandre2004, 28/6/11. Trả lời: 39805, Xem: 2159014.

1. icarus

icarus Thành viên

Pin em chỉ gác lên máy tole thôi không bắt chặt gì hết ghê quá, nhưng bắt sao đây trời khoan lủng nóc nhà là mưa xối xả luôn.
  2. nangluongbenvung.com

nangluongbenvung.com Thành viên

Trong tv thưòng có 2loa. Tv nhỏ - > loa nhỏ thiếu hộp cộng hưởng. Dẫn đén nghe nhỏ, nghe rè là fải rùi.

Nên mua cái loa 2.1 vừa dùng cho tv, đầu đv luôn. Mở ruột loa ra, vứt cục adaptor di. "Câu" đoạn dây xanh đỏ vào sau diode cầu - chỗ có con tụ loc to to. Thế là loa thành loa 12v. Chạy luôn đc với bat.
    Hoặc chích luôn dây vào âm dương vào input của diode cầu (đoạn thứ cấp tháo ra từ adaptor) vậy là dù mình cắm âm thành dương, duong th âm cũng vận chạỵ ngon

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
  3. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

2 cái, nhưng bữa đó chưa có kinh nghiệm, dán bít hết xanh quanh, mấy cái sau đặt loa nghiêng 45 độ rồi dán keo và chừa khe hở, thế là kêu lớn hơn và không rè khi mở quá lớn.

thanhlambh Thành viên

Tole dễ mà Đức, mình chụp cho cái hình đây.

icarus Thành viên

tuanandre2004
    Anh coi xem tấm hình cái TV coi chơi đi anh Tuấn

Dàn của anh Lâm làm thấy chắc chắn quá hả, 1 mình em không biết làm có ra được vậy không !
    Em toàn chơi sắt lỗ cho tiện
  6. nangluongbenvung.com

Bạn mua cái "zoong" (chả biết viế thế đúng ko) bịt nó lại chứ, khi.mình xiết nó sẽ bịt kín ko cho nước chảy vô

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),
    Pin mặt trời, Tuabine gió, Điều khiển nạp gió và mặt trời.
    Miễn phí chuyển hàng trên toàn Quốc.
  7. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Để tối về chụp lại share coi chơi. Coi cũng OK lắm, mỗi tội cái loa chưa hay thôi. Cũng đang kiếm cái 2.1 về gắn vô nghe chơi.
  8. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Giờ sao anh? em tự "quậy" nó luôn được không? Hehe.:D
  9. vietpowersolutions.com

vietpowersolutions.com Thành viên

Bác ơi xong hàng là post lên hình ảnh, clip thực tế và thông số kỹ thuật luôn.
    Em dự tính sẽ làm theo thông số pin của từng bác cho nó chuẩn vì anh em trên diễn đàn dùng nhiều loại pin và nhiều hãng quá. Hi vọng mong muốn này có thể thực hiện được.
    Giá cả em sẽ PM cho từng anh em có nhu cầu chứ ko công khai lên trên diễn đàn.

Cảm ơn bác và anh em đã ủng hộ em.
    nguyen- bao, truongqcvn, bongkhunglong1 người khác thích nội dung này.
  10. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Sao có cái tán cây gì to thế anh, có bị che pin nhiều không?
  11. Like_Handmade

Like_Handmade Thành viên

Cảm ơn bác đã cố gắn giúp đở anh em trong diển đàn này!!!!! Mình nghĩ bác có thể làm hàng loạt với thông số chung thì bác làm mới có giá tốt nhất đuợc chứ!!!?? nếu bác làm thông số riêng cho mỗi nguời thì sao có giá tốt nhất được!? với lại nếu mọi người cho thông số chính xác thì sau này có thể nâng cấp hệ thống pin lên có đuợc không?? VD bác có thể làm sp thông số auto từ 12v-24v /20A-50A chẳng hạn!! mình suy nghĩ như vậy có thể không đúng mong bác cho xin ý kiến!!! thankssss!!!!!
    vietpowersolutions.com thích nội dung này.
  12. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Nếu vậy thì chơi 2.1 luôn cho sướng tai. Nhật Tảo băng qua Lý Thường Kiệt, nhiều và giá cũng OK lắm (Secondhand)
    Tán cây đó nằm ở hướng đông nam, chỉ bị vào mùa đông, còn 1 tán cây rất cao bên đông bắc, bởi vậy gần 9 giờ mới có đủ nắng.
  13. vietpowersolutions.com

vietpowersolutions.com Thành viên

Cảm ơn bạn đã góp ý với tôi. Những điều tôi vừa trao đổi ở trên cũng chỉ vì mong anh em sử dụng đạt hiệu quả cao nhất mà thôi.

Tất nhiên sẽ làm hàng loạt, giá thành sẽ không thay đổi dù có phải chỉnh chi tiết cho từng anh em trên diễn đàn vì tôi tin là số lượng ban đầu chắc chưa nhiều. Tuy nhiên với tinh thần hỗ trợ và giúp đỡ lẫn nhau của diễn đàn này, tôi tin là những người sản xuất như chúng tôi sẽ ưu đãi hết sức mình từ giá cả tới chất lượng để phục vụ anh em cũng như khách hàng ngày càng tốt hơn

Hiện nay giá thành về NLMT đã rất rẻ nên sẽ có nhiều người tìm hiểu và đầu tư

Hi vọng qua diễn đàn này, mọi người sẽ có định hướng đầu tư đúng đắn và hiệu quả, tránh việc tốn chi phí vì phải tự mò mẫm tìm tòi, thử nghiệm.
  14. nangluongbenvung.com

Một số hình ảnh về lô hàng mới sắp về. Đợt này về 2 type: Poly 130w và Mono 100w

Em poly cell 6inch, loại hiệu xuất cao 3 line (three wire). đây là hình ảnh em nó đc xe nâng "bế" lên ôtô.

Còn đây là ảnh mặt trước và mặt sau của em nó

Còn đây là packed đóng palet & thùng gỗ bao ngoài, đảm bảo sự chuyên nghiệp của đối tác. diện tích của mỗi em như vậy là hơn một m khối. gồm 20 carton bên trong và trong một carton lại có 2 em solar panel. em 100w mono kích thưóc 1m2 * 0m554

Dây là ảnh mặt trc và sau

KHi hàng về có time sẽ "pót" ảnh cho a e xem. tuy nhiên loại mono này sẽ không thể đến đc tay a e tinhte vì chúng đã thuộc về 3 chủ nhân. còn Poly thì a e có thể rinh đc
    truongqcvn thích nội dung này.
  15. mi mèo

mi mèo Thành viên

Bác ơi, 4 cái đồng hồ đó có dùng ko hay chỉ để làm kiểng zậy bác? theo e si nghĩ thì cái đồng hồ đó tuổi thọ của nó cũng có hạn mà, nếu nó hư thì hệ thống của bác có hoạt động ko? vì đồng hồ ampe kẹp hoạt động nhờ từ trường nên nếu có hư thì hệ thống vẫn hoạt động còn 4 cái trên nếu hư thì sao hả bác? đó là điều em quan tâm a'.
  16. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

icarus: up vài tấm hình cái TV 12VDC coi chơi nè bạn. DVD, loa vi tính đều cho chạy qua NLMT hết.

Mấy thứ trong tấm hình này đều cho chạy NLMT
    nguyen- bao, icarus, duyanhpt3 người khác thích nội dung này.
  17. vducthang

vducthang Thành viên

phuong_nong_dan: Báo cáo bác, như đã hứa với bác là khi nào ép EVa xong gửi hình để khoe sản phẩm tự làm của em, dưới sự hỗ trợ nhiệt tình của bác và của anh em trên diễn đàn. Do công việc hành chính bận rộn, lại con nhỏ, vợ đi học, nên thỉnh thoảng mới tranh thủ được 1 lúc, do đó sảm phẩm chất lượng không được như ý và tiến độ thi công quá chậm. đến nay em mới sơ bộ hoàn thành được 3 tấm điện áp 24v đo dòng ngắn mạch lúc thời tiết đẹp 3.14A. còn 1 tấm nữa đang đợi sự hỗ trợ của bác do bị vỡ mất mấy cell khi ép. Lúc 5h hôm qua em sau khi hì hục 1 mình chuyển 3 tấm lên vị trí (tạm thời), hich! mỗi tấm của em chắc nặng trên 30 kg lận, sụm cả lưng. em chụp lấy 1 tấm hình để báo cáo. Do chụp bằng điện thoại nên không được rõ lắm, bác thông cảm. hi... khi đi ngang qua khu dự phòng em cũng làm luôn 1 tấm hình nữa để báo cáo luôn. Hiện giờ em đang đợi điều khiển nạp của anh Lâm là chính thức cắt băng khánh thành giai đoạn 1.

File đính kèm:

truongqcvn, Like_Handmade, icarus4 người khác thích nội dung này.
  18. phuong_nong_dan

phuong_nong_dan Thành viên

nhìn gần thì hơi xấu hihihi, nhưng tấm ảnh 3 tấm để cạnh nhau xa xa nhìn đẹp quá anh Thắng. Em gửi cells cho anh hôm thứ 6 mà đến nay anh vẫn chưa nhận được àh? hôm thứ 6 em gửi cùng lúc đi Hà Nội, Hưng Yên và Đà Nẵng mà mấy bác kia nhận được rồi sao của anh lâu vậy?
    Cái gì cũng có cái thú vui của nó, mấy tấm của anh làm giờ chỉ có đập mới bể chứ không thể nào hư được
    Sự thành công của anh cũng là niềm vui của em hihiihi
  19. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Không thấy mấy cái ắc quy tiếc nhỉ.

phuong_nong_dan Thành viên

Gửi anh em chương trình “em yêu khoa học” những ngày cuối tuần của mình đây. Hôm thứ 5 đang làm việc tới 2h thì tự nhiên “máu diy” trong người nóng lên, thế là xuống phòng tổ chức nhân sự lấy từ giấy xin nghĩ phép nữa ngày thứ 5, ngày thứ 6 và thêm 2 ngày cuối tuần nữa để ở nhà làm chương trình “em yêu khoa học”

Thứ 1: Những cells còn lại 3x6inch nữa muốn bán nữa muốn không nên mình để lại hàn tiếp 4 khung để ở nhà xài luôn, sau khi hàn bể và hư khoảng 20 cells thì có kinh nghiệm, hàn 3 khung mà tỉ lệ hao hụt rất ít

Sau khi hàn mặt âm xong thì hàn mặt dương vào

Sau đó hàn dây vòng ngoài mắc nối tiếp

Xong rồi, đem ra phơi nắng xem ổn không……………tốt rồi, nắng chiều mà được 2.8AH………cũng tạm được

Đem vào lấy cylicon tram nhẹ mấy kẻ và dùng keo gì gì đó trộn lại với nhau và đổ lên mặt sao cho chắc

Lắp khung vào và dùng cylicon tram thêm cạnh

Và kết quả

Thứ 2: theo ý tưởng của bác icarus trên diễn đàn, bác ấy bảo là lấy cells lớn 6x6inch, về hàn mỗi cells cho vào một khung và chừa dây ra ngoài, ai thích thì họ chỉ việc mua sẵn về và mắc nối tiếp lại với nhau………….ý cũng hay ……..làm thử.

“Đồ nghề” gồm: 2 tấm kính 4 ly cắt lớn hơn cells một tí, máy khò nhiệt, máy hút bụi, túi nilong làm túi hút chân không và máy thùng giấy của nồi cơm điện

Cắt 2 miếng keo eva và cho cells vào giữa, ép vào là 2 mặt kính

Cái thùng nối cơm điện lấy băng keo quấn lại cho kín để giữ nhiệt

Cho miếng cells vào túi nilong và quấn ống hút bụi vào

Bỏ hết vào thùng giấy

Mở máy hút bụi vừa hút và khò hơi nóng vào thùng (mẫu hơi xấu…….mấy bác thông cảm hehehe)

Do thùng nhỏ và mình tăng nhiệt độ quá nhanh nên cái túi hút chân không đã chảy trước lớp keo hehehe, cái này làm thùng rộng chút và tăng nhiệt từ từ đảm bảo ok liền,sau vài ………phút kéo em nó ra

Và kết quả cũng không ok lắm vì cái túi nilong chảy ra trước nên không hút chân không được thành ra còn bọt khí phía trong

Như vậy cũng ổn rồi, nếu làm nghiêm túc bằng cách đóng thùng gổ và tăng nhiệt từ từ thì đảm bảo ok

Cảm ơn mấy bác xem hihihihi