Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh chưa qua em lấy board nữa anh Yên !

Tối qua em mới hàn xong nữa khung loại 1/3 rồi 😁, cắt hơi xấu chút nhưng cũng tàm tạm chơi cho vui :D vì bỏ không cũng không làm gì, hy vọng em nó có thể lên gần 1A, trưa nay về đo thử :D

Nhưng sao tấm 22W của em nó xài PIN gì mà loại 1/3 của cell nhỏ mà A của nó lên khoảng 1.8A vượt khung là 1.75A nữa
Hôm thứ 7 em cùng bác Phương ND đo dòng của tấm Sharp. Em có thắc mắc là :
Nếu tấm pin đó sạc đầy ăc quy rồi thì MPPT sẽ cắt sạc. Như vậy dòng điện sinh ra sẽ đi đâu, có phải nó làm nóng lên cái khung pin không ạ. Vậy nếu mình đầu tư bình lớn và nhiều bình mà dùng không hết thì tấm pin nó sẽ mau bị hỏng phải không.
Nếu như em sạc được nhiêu thì dùng hết nhiêu thì lại mau hỏng bình.

Như vậy em phải lựa chọn giữa bảo vệ bình và bảo vệ tấm năng lượng phải không.

Cảm ơn các bác trước nhé
@ngayxuahoangthi22 Bác ko phải lo đến vấn đề đó đâu. Khi MPPT cắt sạc sẽ không có dòng điện chạy từ PIN xuống nên ko làm nóng PIN. Nó cũng tương tự như bác có cái ắc quy mà không đấu tải vào --> còn tốt hơn là lúc có tải
@ngayxuahoangthi22 Anh Thiện đừng lo cái vụ đó, em chỉ em là pin không đủ sạc đầy cho ắc quy thôi, chứ vụ nóng pin thì không có vấn đề gì đâu anh
@dangoai2004 bac có cho em 1 con LM không đấy bác Hải ơi!!!!
@vducthang Lấy bao nhiêu con cũng có, bác ko nói sớm để hôm vừa rồi gửi kèm luôn. Thôi để hôm nào xử lý món small tiger anh đưa cho nhé
@dangoai2004 vâng! em cảm ơn bác! vì em cũng có 1 cái watt bác Đức cho mà! đo được điện áp cao sướng quá! em sẽ dùng nó để đo đầu nạp vào ắc quy hoặc đầu vào của solar! em vẫn chưa làm thêm được tấm nào, cuối năm nhiều việc quá! k biết có làm xong trước tết k!
Có bác nào ở Hà Nội chơi cái món này không em qua tham khảo chút ạ?
@gauden75 Trời ơi! Hà Nội toàn các bậc tiền bối...
@gauden75 Cũng nhiều người chơi món này bác ah. Mấy hôm nữa thế nào cũng có vụ off ở ngoài HN nữa, bác rảnh thì tham gia luôn cùng anh em cho vui. Còn nếu muốn tham quan thực tế hệ thống thì cuối tuần chạy qua nhà mình.
Sáng nay mới nhận được "bao thuốc lá" của anh dangoai2004 có 5 em LM2576HV loại chữ trắng. Cám ơn anh rất nhiều
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác thử mắc song song với C5 và C7 mỗi cái 1 con tụ khoảng vài uF. C6 thêm 1 con .047
bác Đức đang làm mạch nào vậy ?
@cavangboi Dạ làm cái wattmeter đó anh Triều
Hehe giờ em còn nhiêu cell làm hết, được 6 cell lớn nữa để từ từ đủ 6 miếng thành 1 tấm, còn cell cắt được 18cell thêm 1 tấm nữa được tấm nhỏ 😁
Mà kiếng ảnh hưởng lớn thiệt chứ, tấm 18 cell nhỏ em không để kiếng đo A được 1.1A, để tấm kiếng 4.2li lên nó giảm còn 0.8A hic nếu có keo nữa chắc còn 0.6 hoặc 0.5A quá, em đang suy nghĩ có nên gắn keo cho tấm nhỏ không hay chỉ kẹp 2 lớp kiếng rồi hút chân không cái dán keo silicon lại cho lành :D
@icarus Kính và EVA sẽ không còn bị tổn hao đâu Đức nếu khò EVA chín kỹ và hút chân không tốt. Mình đã thử các loại nếu chưa có EVA chỉ đặt mỗi kính không thì dùng 5mm, 4mm và 3mm cũng đều tổn hao gần như nhau khoảng 15-20%. Nguyên nhân là do ánh sáng bị khúc xạ và phản xạ mấy lần mới đến được cell nên tổn hao lớn ( (mặt trên kính, mặt dưới kính, bề mặt cell). EVA ngoài tác dụng bảo vệ cells do tác động của môi trường, nếu khò kỹ và hút chân không tốt còn có tác dụng làm cho kính và EVA như một môi trường gần như đồng chất đến tận bề mặt của cells. Ánh sáng không còn bị phản xạ mất nhiều nên hiệu suất rất cao.

Thực tế sau khi mình làm lò hấp và hút chân không tốt, hiệu suất tấm PIN đạt được gần tương đương như để cells không và làm với kính độ dầy 4 hay 5 ly đều như nhau (mình có khoảng 12 tấm đang dùng kính cường lực 5 ly). Khi nhìn vào tấm PIN sẽ không thấy bóng như khi chỉ đặt mỗi kính không có EVA. 6 tấm đợt trước của anh bị tổn hao khoảng 20% là do khò EVA chưa chín kỹ và hút chân không kém, sau khi cho vào lò hấp lại hiệu suất đã tăng lên hơn 15%. Vì vậy mình khuyến cáo mọi người khi DIY PIN nên dùng EVA để bảo vệ cells tốt dưới tác động của môi trường và tăng hiệu suất
Như đã giới thiệu với các bác từ những trang trước, hôm nay món hàng mong chờ nhất năm 2013 của mình đã về tới tay. Đó là bộ CY8CKIT-001 Psoc DEVELOPMENT KIT. Có bộ đồ chơi này, hi vọng việc nghiên cứu MPPT sẽ có những cải tiến đáng kể góp phần thu hẹp khoảng cách về công nghệ của chúng ta với các nước phát triển về lĩnh vực NLMT

Tôi rất may mắn vì có người bạn mua giúp từ chính hãng CYPRESS - USA chuyển về😃

Hôm nay cũng là 1 ngày vui khi góp phần giúp cộng đồng NLMT tiếp nhận thêm 40 hộ gia đình tham gia vào đời sống xanh và sạch

Một phần bộ ruột của sản phẩm

@vietpowersolutions.com chắc giai đoạn này đỡ căng hơn giai đoạn đầu rùi he anh! 😁 Hum nay online sớm he!
@khanh231988 Chưa đâu em ơi. Phải hết tháng 6
Hôm nay mới 9 giờ sáng "đã được" cúp điện cho đến 17 giờ. Nhưng đau là, ở nhà thì có NLMT còn chỗ làm thì bó tay, cho nên giờ này cón phải cày.

Cái UPS Smart APC 1000VA chạy suốt cho đến khi có điện, thì xài điện lưới và acqui vẫn 26V.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình.
sáng nay đi làm đứng ráp mặt nhau mới nhận ra nhau, sương mù quá! lại 1 ngày thất thu với anh em khu vực HN rồi! hi... em thì hơi buồn tý thôi! và rất mong nhanh đến chiều để nhận quà bác Đức về thử.
RIM_loet
ĐẠI BÀNG
11 năm
@RIM_loet Bạn phải mua 36 cells mới ráp thành 1 panel để sạc 1 ắc quy 12V.
@RIM_loet bác muốn làm tấm bao nhiêu W ?,và ít nhất bác cần phải 32cell,vì khung pin sau khi làm xong bác cho lên nóc nhà,dây dẫn cũng tầm 15m xuống acu để nạp và tại đây nó sẽ bị sụt áp mất một tí.vì vậy người ta mới làm chuẩn 36cell để có áp cao qua bộ sạc thì dòng và áp luôn ổn định.😆
em chuyên cung cấp cell đủ loại giá cũng đủ loại luôn.công xuất từ 1,8W, 2,7W ,3,6W ,6,53 W cho bác tha hồ chọn lựa mà nghịch😁
@thuan311291 Bác Thuận cho mình xem cái cells 6.53w thử mặt mũi nó như thế nào nhé, nếu tính ra hiệu suất của nó trên dưới 28%:eek:
@nong_dan_phuong bác thông cảm loại đó hàng chưa về tới VN.khi nào hàng về tới VN em sẽ ra mắt các bác.ngày dự kiến là mùng 7/3.mong anh em cùng các bác ủng hộ nhé.;)
Phương ơi cái vụ tấm PIN nhỏ để sạc bình 12V nè
http://www.talkingelectronics.com/projects/SolarCharger/SolarCharger.html
Em tính làm cái inverter loại nhỏ để coi TV chơi, đây là mạch in mới rửa hồi trưa chưa khoan được . Mạch nhỏ là mạch đèn 12V có chỉnh độ sáng tối của đèn, nếu ok em sẽ làm nhiều để thay hết đèn nhà em luôn 😁
phucan
CAO CẤP
11 năm
@icarus Bạn đang xài đèn LED hay dây tóc thế ?
@icarus Nếu chỉ sử dụng 1 hoặc 2 (=500mA) thì ít hao hơn, nếu trên 8 thì hao hơn cái APC 1000VA đấy.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình.
Mình mới phát hiện bạn này chế mạch xac tự động khộng biết ok khg nữa

Mạch này có nhiệm vụ là sạc acquy từ năng lượng mặt trời vào acquy và chuyển đổi điện DC 12V của acquy thành AC 220V Công suất tối đa là 1000W.
Tổng chi phí cho mạch điện là: Pin MT 682K + mạch sạc tự động 60k + acquy 12V 14AH 450k + Inverter 660k + bảng điện 50k = 1942k
Em tính làm mạch cho đèn ống 40w
phucan
CAO CẤP
11 năm
@icarus thế điều chỉnh bằng cách gì hả bạn
@phucan chắc bác đức copy mạch của cái dimmer máy quạt hehe...
Có loại keo silicon này thì khỏi cần ép eva nè mấy anh, mà coi bộ dễ thao tác hơn chỉ có đều mắc khủng khiếp
http://www.ebay.vn/san-pham/4-x-cell-syl-1084-c-silicone-encapsulation-kits-for-diy-solar-panel--free-ship--130795911332.html
@icarus sao không thấy dung tích bao nhiêu lít nhỉ? và mỗi khung panel không biết dùng bao nhiêu, nhắm được mình nhờ ship về cho anh em dùng
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nong_dan_phuong Ở dưới có ghi đó bác. Lọ lớn 450ml (chưa tới nửa lít) pha chung với lọ nhỏ 45ml. Mỗi bộ đủ dùng cho khoảng 4 panel loại 36 cell. Mà chỉ đủ dùng cho 1 mặt thôi. Mặt dưới phải mua thêm loại keo khác nữa.
@Tơ Lơ Mơ Em thấy trên mạng bọn khoai tây nó đổ cả lên mặt sau mà! Loại này k biết để phơi nắng lâu có bị ngả màu không nhỉ? Theo e cứ chơi eva cho truyền thống và hạt dẻ!
em thấy nó to bằng thùng sơn chắc thấp nhất cũng có đến 20 lit hi...
Tiếp 4 cái CSB 100Ah đã có 1 người đăng ký.

@thanhlambh Nhìn ắc quy của bác em lại lên cơ n nghiện rồi! Bác có lô này đẹp quá!
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhlambh lại có hàng rồi à,khi nao có 4 cái ngon ngon thì bán em nhé
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhlambh em cũng thích 1 cái loại này nhưng ngoài hn mua hơi khó.
@big mouse Có lẻ 1 cái FIAMM 100Ah những sợ chuyển ra HN thành quá mắc anh Hiệp ơi.

big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhlambh Vâng E biết.
Hom nay khu vực của em 8h bắt đầu có nắng 1 ngày có thu nhập rồi đây!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019