Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tối hôm qua cho APC 1000VA với 2 cái CSB 100Ah chạy tủ lạnh từ 19h đến 7h sáng, lúc tủ lạnh đang chạy đo ắc quy mỗi bình là 12,35V. Khi đi làm thì ngưng không cho xả nữa, đo lại ắc quy lúc đó là 12,45V mỗi bình.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình.
Anh Thắng ơi hàng đã tới chưa anh ?
@icarus Da! Em vưa test bên bưu điện họ báo đã nhận được! Em đang dự họp chắc chiều e mới về. Cảm ơn bác nhiều!
@vducthang bác cavang nói chuaanr em k phải nói lại nữa nhé!
Anh Thắng ơi mấy con diod 3 chân xài sao anh ? em mới xả được mấy con trogn nguồn cũ ra
he he, trong khi chờ đợi bác Thắng em trả lời trước nhá: con diode 3 chân thì cũng giống như người đàn ông, chân giữa là quan trọng nhất, cắt chân giữa đi là bỏ đời trai. Đùa tí thôi con diode 3 chân trong nguồn PC thường được đấu chập 2 chân catode làm chân giữa, 2 chân 2 bên là anode. Loại dùng trong nguồn PC thường là loại schottky có tốc độ chuyển mạch cao, điện áp rơi trên 2 chân thấp. Lúc trước em sửa nguồn PC nên có loại này rất nhiều, bác cần dùng em gửi cho vài con chứ đừng phá nguồn ra uổng. 3Chan.GIF
@cavangboi bác có loại đẹp quá! bác có thể cho em 2 con dc k? loại của bác là 60a 45v đấy! nếu đúng loại này em xin nhé
@vducthang cái hình là em minh hoạ thôi, để em tìm lại, nếu có và thông số phù hợp em gửi bác vài con
Cuối năm có bác nào thanh lý ups 2kva không ạ !
Hehe anh Triều ơi em nó đã ra từng khúc rồi anh 😁
Em lấy hộp để làm cái inverter nhỏ để dành coi TV, theo thiết kế nó nói em này không tải dòng thấp lắm chỉ khoảng 30mA như anh Phương nói mà mạch cũng dễ thi công, chỉ có đều nó là mạch vuông
Em mới tìm lại trong mớ đồ nghề cũ của em có 2 loại nầy bác ạ:
C65-004  50A 40V.JPG
Con này hình như 50A/40V và loại này :
D83-004  30A 40V.JPG
con này 30A/40V thì phải
Nếu bác lấy thì PM địa chỉ, em gửi bác vài con thí nghiệm cho vui ( hàng cũ tháo ra từ máy chứ không phải hàng mới bác nhé ).
28 tết mới được thả về lận mấy bác ơi, oải quá, đồ ở nhà hàn xong để ở đó chưa dọn dẹp nữa, ở nhà vợ kông biết làm là xem như toi hết 😔
@nong_dan_phuong Ủa! Chưa "quắn" luyện vợ hả?
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
mục đích sử dụng của em khi sử dụng NLMT là duy trì điện được lâu chứ không phải tiết kiệm điện
các bác tư vấn dùm em là em làm như vầy được không
- dùng khởi động từ khi điện lưới mất thì sẽ đóng điện cho SCC và acquy của UPS
- khi nào có điện lại thì KDT ngắt SCC và acquy để dùng điện lưới cho UPS sạc acquy
- và thêm 1 cái relay và 1 cái KĐT nữa để tạo độ trể cho điện lưới vào UPS để tránh 2 dong sạc của UPS và SCC không đụng nhau
em làm như vậy có gì trục trặc không ạ
và ngoài thị trường có bán 2 loại khởi động từ thường đóng và thường mở không ạ hay chỉ bán loại thường mở không thôi
Vinh dùng KĐT thì những yêu cầu như trên đều thực hiện được.

Còn SCC thì liên tục sạc cho ắc quy bằng solar chứ.
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhlambh Néu scc sạc lien tục thi ko cần đien lươi nuẵ rồi,nhưng đên tối thi ko nạp được chi xả thôi liên tục như vậy sáng nạp tối xả thi hư acquy mất , chứ đien cuả nlmt thi tính ra chẳng dc bao nhieu tiền. Gom lai 1 nam cũng ko mua đủ 1 cái bình,hic hic
@heomoiduc mua accquy nước đi!!! bền đó hehe!!! xã nạp liên tục 3năm chưa hư😁
Anh em chơi NLMT khu vực miền nam đang chuẩn bị vào mùa gặt hái tốt.

Trong vài tháng qua thì hôm nay là 1 ngày có số đẹp, tấm 80Wp lúc trưa nay nạp được 4,9A.

Mình đang cố chờ khoảng 6 tuần nữa để xem kết quả tròn 1 năm kể từ khi lắp đặt 2 tấm pin NLMT để xem kết quả hiệu suất của 2 tấm pin, thời điểm này cũng là thời điểm thu đạt nhất trong năm ở miền nam.
@thanhlambh Anh em chơi NLMT ngoài bắc nghe bác nói mà thèm quá. Mấy tháng nay chỉ có 1-2 ngày có nắng,còn lại toàn thất thu.
@dangoai2004 Chỉ mới hôm qua thôi anh, mấy hôm trước có 3,8A thôi.

Sáng nay thấy nắng quá sáng, trời trong xanh. Trưa nay về xem có hơn hôm qua không.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình.
anh phương VPS khi vào diễn đàn này chắc cũng đã rất . rất mệt mỏi vì "truyền bá" năng lượng xanh.. em làm lãng tử lang thang 1 hồi trên internet "vô tình lọt vào 1 cái "threads"của anh phương VPS . Đọc 1 hồi thì mới biết threads bên đó chỉ có 4 trang . nhưng anh phương đã "truyền bá" còn sung sức hơn bên đây... nếu như các bác "newbie" nào mới vào đời sống năng lượng xanh thì có thể "rẽ luồng" qua bên threads này xem:
http://nhietlanh.vn/forum/threads/5840-Dien-nang-luong-mat-troi-cho-moi-nguoi.mep
rất bổ ích!!!! đoạn cuối trang 4 thấy anh ấy tự kỉ😁 :D :D
@vietyêuđiệntử Threats này anh mở lâu rồi nhưng nhìn chung thời điểm đó ít người quan tâm đến lĩnh vực này nên chưa phát triển. Qua tinhte.vn mới cảm nhận được sự quan tâm cũng như sức nóng của vấn đề này đối với mọi người.
Dạo này thấy diễn đàn hơi trầm lắng, đề nghị anh em chia sẻ tích cực hơn nữa để diễn đàn sôi động hơn.:D
@vietpowersolutions.com Dạo này Têt nhất đến nơi bận rộn lu bù anh ơi. Em ước gì 4 năm Tết một lần. Chán chết!
@tuanandre2004 thích nhất câu nói của bác.😁
Mới đi nhậu với bác khanh231988 về hihihi, xuống đây gặp chiến hữu vui quá mấy bác ơi, bác Khanh chạy 60km từ Tiểu Cần - Trà Vinh xuống huyện Duyên Hải ngồi nhâm nhi tâm sự ..........trong lòng vui quá😁
To bác Phương-dân -nông😁
loại này không chỉ 6,53 đâu mà tới tận 7,7W đấy.hehe
@thuan311291 Sau khi tìm hiểu thì mình cũng biết một số thông tin về em nó rồi, mình cứ tưởng nó là loại 6inch:D , nhưng dựa vào thông số về dòng isc,P và diện tích thì cái này hiệu suất thấp chứ không cao:D
@nong_dan_phuong nhưng được cái dẻo,hàn ít bị thiệt hại do vỡ,nứt,cell 6x6 làm gì có cửa đấy bác.:D
@nong_dan_phuong Đây là cell A-Si thì phải. Nó rất phù hợp với khu vực phía bắc vì trong điều kiện mây mù vẫn cấp được điện. Nhược điểm là diện tích lớn và điện áp cao nên khá khó khăn cho người dùng là hộ gia đình. Loại này có 2 dạng là In-door và out - door ( dùng trong nhà và ngoài trời )
Hiện nay thông thường hiệu suất của tấm A-Si dưới 10%, có 1 số hãng đã thử nghiệm thành công trên 10% nhưng chưa phổ biến đại trà.
@thuan311291 èo!!! loại này nếu diy thành kính thì lãng phí cái tính dẻo của nó rồi !!
thực ra,mình làm nhỏ lẻ chứ không như công trình vĩ đại đâu mà cần diện tích nhỏ gọn,như cái mái nhà em thôi,bét nhè đi.mà đôi khi em thấy cell loại lớn nhưng hiệu xuất thấp lại có lợi hơn loại cell nhỏ hiệu xuất cao,vì bề mặt tiếp xúc với ánh sáng nhiều nên khi trời mát nó có lợi hơn loại bé nhiều:eek:.đấy là ý kiến của riêng em đùng ném đá😆
@thuan311291 nhưng tính trên chi phí làm ra sẽ rất đắt, làm một khung tổ bố vừa nặng vừa tốn tiền kính nhôm mà hiệu suất thấp thì vất vã cho người làm. Hiệu suất nó chỉ có 10% khi qua lớp kính thường không chuyên dụng thì nó còn giảm nữa. TRong khi 1m2 nó chỉ cho 80-90w thì cũng cùng diện tích đó cho được 150-160w, chưa kể tốn thêm chi phí giá đỡ...............nhưng nó có ưu điểm là dẽo😁
@nong_dan_phuong Dậy sớm thế Phương ơi. Còn đi công tác không?
@tuanandre2004 đang nằm dưới Duyên Hải đây, ở đây 5h dậy chuẩn bị cơm nước 7h30 là vào công trường rồi. Thứ 5 này mới được thả về😁
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
7,7w mà dòng chỉ có 5,3A. Không biết loại này bao nhiêu vôn mỗi cell nhỉ ?
@Tơ Lơ Mơ theo như công thức tính toán.P=U*I =>U=P/I =5.39/7,9=1,49V,nhưng trên thực tế áp của nó xấp xĩ 2,2V,có nghĩa là áp tăng lên đồng nghĩa dòng giảm xuống vì cell này chỉ có 7,7W thôi.vì vậy cần có bộ sạc MPPT để hảm áp tăng dòng và khi đó mới đúng theo nhà sản xuất
kích thước của nó khá lớn 9 x 14 inch.hiệu xuất cũng không được cao cho lắm giá thành hiện tại khá là đắt,được cái dẻo nên khi hàn khung tránh tình trạng bị nứt,vỡ,anh em ai mà xài loại này hàn chắc thành công to.hehe😁
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu tính theo W thì giá bao nhiêu? Hình như có dự án sản xuất loại cell này ở VN của công ty Mỹ.
Mình hiện đang du học ở úc. Ở đây người ta sử dụng solar rất nhiều. có nhà dư cả điện và bán lại cho công ty điện nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019