NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI TRONG TẦM TAY - HÃY TẬN DỤNG

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi tuanandre2004, 28/6/11.

1. panduit

panduit Thành viên

Em thấy phần thuật toán đk là ngán chứ.

Power thì đơn giản khi ta có trong tay tầm lõi từ Ferroxcube trở lên mà, lõi cuả a Tâm nhật tảo thì thua.
    mà scc của a hoạt động theo kiểu CC/CV hay là charging curve ạ?
    Nếu phần power bác ko làm với lõi sắt bụi thì bỏ qua cho tính bộp chộp của em.
    vietpowersolutions.com thích nội dung này.
  2. panduit

panduit Thành viên

3. vietpowersolutions.com

vietpowersolutions.com Thành viên

Ái chà, bác này là cao nhân ẩn dật đây mà.:D Hàng của Tâm Tiên Nhật Tảo đắt kinh khủng, của đáng tội mấy cái ferit có sẵn hàng thì nhà cậu ý là có nhiều nhất. Hàng nhà này CHINA 100%
    Core ferit của tôi sử dụng của chính hãng TDK nên chất lượng cũng không tệ lắm.
    Bác nói đúng lắm. Phần giải thuật điều khiển là quan trọng và phức tạp nhất. Tuy nhiên khi làm phần công suất từ SCC thông thường sang SCC MPPT thì khác nhau 1 trời 1 vực. Vì nó tracking liên tục trên điểm cực đại về công suất của tấm pin hoặc giàn pin nên phần công suất của MPPT rất nặng.
    Hình ảnh 1 vài loại core ferit tôi đang dùng đây bác :

coreferit-TDK.

coreferit-TDK3.

coreferit-TDK2.
    truongqcvn thích nội dung này.
  4. aimes

aimes Thành viên

Các bác cho em hỏi ngu chút: Các bác cho em sơ đồ và cách đo dòng của tấm pin mặt trời với ạ. Em có một tấm pin DIY khoang 60W và Ampe kìm rồi. Các bác vẽ sơ đồ giúp em cách đo với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.
  5. tietnghianam

tietnghianam Thành viên

File đính kèm:

6. panduit

panduit Thành viên

Apple's iPod and iPhone
    chargers indicate the
    available current by
    voltages on the D- and D+
    lines. When D+ = D- = 2V,
    the device may pull up to
    500 mA. When D+ = 2.0 V
    and D- = 2.8 V, the device
    may pull up to 1000 mA of
    current.

Bác Lâm BH ơi . Em đc biết bác đã làm thành công sạc cho iP nên muốn hỏi anh là thông tin phiá trên có chính xác ko a.
    em cũng đang muốn nghịch một cái.
    thanhlambh thích nội dung này.
  7. nokiasonyheineken

nokiasonyheineken Thành viên

Mua o dau cac ban. Tam pin va may bo dien dien voi binh ac quy o dau tot nhat day. Cho minh xin y kien voi

Sent from my LG-E400 using Tinhte.vn
  8. phuong_nong_dan

phuong_nong_dan Thành viên

lên mạng tìm thì bác sẽ thấy nhiều chổ bán, nếu bác có phương án đầu tư dùng dài lâu thì mình xin có ý kiến như vầy.

Pin: đừng bao giờ ham rẽ mà mua pin của thằng TQ, hiệu suất kém mà sử dụng vài năm là giảm hiệu suất đáng kể, nên mua hàng loại tốt của Đức, Nhật hay Mỹ .....giá cao chút nhưng đáng đồng tiền
    Sạc: cái này dùng hàng Việt Nam,nhiều bác dùng cũng thấy ok, mình cũng rất ủng hộ hàng Việt Nam, sản phẩm do người Việt làm ra không thua thậm chí còn hơn cả thằng TQ thì mình đừng làm giàu cho nó.
    Ắc Quy: Tìm của Việt Nam mà chơi, nếu dư dã thì tìm những hãng xịn chút, cạch mặt thằng TQ ra luôn, vì có nhiều trường hợp ắc quy của TQ dung lượng nó không giống như những gì nó quãng cáo, cũng 1 bình 12v-200AH hàng xịn nó tới 35-40kg, trong khi của TQ nó tầm 25-30kg???

Mình hạn chế tối đa sử dụng hàng TQ từ khi nó gây hấn với mình từ vụ cắt cáp tàu Bình Mình, đến giờ thì nhiều việc lằm......xua tàu cá lấn chiếm biển mình...............không chỉ riêng mình mà cả thế giới đang tẩy chay hàng của nó
    http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/quoc-te/2012/08/hang-trung-quoc-bi-tay-chay-tren-the-gioi/

Vài lời góp ý cá nhân cùng bác

Phương_nông _dân
    phucanthanhlambh thích nội dung này.
  9. icarus

icarus Thành viên

Bĩnh tĩnh bác Phương
    vietyêuđiệntử thích nội dung này.
  10. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Came down! Came down! :D
  11. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Nay nói những gì cần nói hén.
  12. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

Hôm anh đã hỏi 2 trường hợp rất hay, nhưng biết rằng anh hỏi tui, hay tui hỏi anh dậy? :D

Đúng là D- và D+ có áp 2,8V/2,0V, nhưng mình chia áp D-, D+ 2V thì thấy dòng vẫn khoảng 500mA, Voltage Sensings ở 2 đường này là do bên bộ sạc mà ra. Còn 2 đường Data này của Phone thì nó truyền nhận là tín hiệu số chứ không phải Analog.

Nếu anh đã nắm tới đây rồi thì hãy ráng đi tiếp thêm chút nữa thôi anh.

Anh chia áp sao cho bằng mức áp như trên nhé, không nên lên đến 5V và không để cho dòng cao ở 2 đường này.

Còn nếu như anh là là bậc sư phụ mà hỏi chơi tui thôi thì bỏ qua cho tui nhé. hihi

Đang sạc iPhone

Và đây là HTC

nangluongbenvung.com Thành viên

Ko biết bạn mua ắc quy "xịn" loại gì mà 200a nặng có 34-40kg? Ắc quy của tôi 100a đã 30kg. Và ắc quy 150a nặng 46kg. Còn 200a của tôi nặng trên 60kg.

Bạn trati nghiệm đc bao nhiêu loại hàng mà "tuyên bố" ác thế.

TQ là đại công xưởng của thế giới, hàng hóa cũng rất đa dạng. Xuất Âu, xuất Á đầy đủ, Một thực tế A e trên djễn đàn này pin đều sx tại trung quốc bạn nokiaeri... cứ yên tâm mà tìm hiểu. Cần phải có tư tưởng và lập trường khách quan.

Thường thì ai bán hàng nào thì khen hàng đó, và phản bác, chê bai hàng hóa của người khác, đó là chuyện th xảy ra. Mong bạn có lập trường cũng như chính kiến riêng. Chúc các bạn đam mê NLTT tìm đc sản phẩm ưng ý, phù hợp cho riêng mình!

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),
    Pin mặt trời, Tuabine gió, Điều khiển nạp gió và mặt trời.
    Miễn phí chuyển hàng trên toàn Quốc.
    mi mèo thích nội dung này.
  14. nong_dan_phuong

nong_dan_phuong Thành viên

Tui không phải kinh doanh gì lớn lao như bác, chỉ vài chục cái cells nhỏ lẽ có đáng là gì, quan điểm của tui trước đây là như thế chứ không phải đến bây giờ mới nói ra trên này. Tui cũng không chê bai hàng của ai hết mà trên thực tế là vậy. Không chỉ riêng mình tui mà cả thế giới cũng đang dần tẩy chay hàng TQ. Tui thích hàng VN chất lượng cao, hoặc hàng do chính tay người VN làm ra.

Với những gì đang diễn ra giữa VN và TQ hiện nay thì trong tui vẫn có lòng tự hào dân tộc, sử dụng hàng TQ thì góp phần cho lợi nhuận của nó, và nó dùng cái đó để lấn áp mình. Bác thử tìm xem thằng TQ thậm chí còn bán hàng giả cho hãng hàng không quân sự của Mỹ nữa kìa

Ở trên tui chỉ góp ý khách quan với bác chủ muốn dùng NLMT chứ không che bai gì hàng của bác, còn việc bác chủ dùng gì thì tuỳ vào suy nghỉ bác ấy, tui cũng đâu có lợi lộc gì khi phải tranh luận chê bai hàng của bác làm gì, chừng nào tui có cửa hàng bán những thư chuyên nghiệp như bác rồi thì lúc ấy nói cũng chưa muộn mà bác, mà sau này nếu có đi chăng nữa thì tui cũng đây thể nào cạnh tranh lại bác vì giá tui bán cao hơn bác rất nhiều hihihihihi
  15. nangluongbenvung.com

nangluongbenvung.com Thành viên

Bình tình! minh ko bảo bạn chê bai gì hàng mình. Bởi hàng của mình có nhiều nguồn, từ nhiều đối tác. Mình đến với NLMT ko chỉ vì tiền bạc mà nó còn là niềm đam mê, từ khi còn bé tý, khi nhìn thấy chiếc máy tính casio nhỏ xíu chạy bằng nlmt.

Còn mình phản bác việc bạn ko có trải nghiệm thực tế rồi kết luận "trên giấy tờ" thiếu thực tiễn. Ắc quy tốt "bèo" 200a fải trên 50kg.

Bạn còn bảo tảy chay hàng tq. Bảo mua nó, nó có thêm tiền để bắn mình... Trong khi mình thấy 2cái inverter bạn dùng cho hệ thống solar của bạn là hàng tq...

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),
    Pin mặt trời, Tuabine gió, Điều khiển nạp gió và mặt trời.
    Miễn phí chuyển hàng trên toàn Quốc.
  16. tuanandre2004

tuanandre2004 Thành viên

Thôi mấy bác ơi! Mình có ý kiến thế này: gạt mấy cái "chính chị chính em" qua một bên cho nhẹ đầu mà "nghiên cứu khoa học". :).
    Nói thật lòng là tận sâu trong trái tim của chúng ta ai cũng có chút tự ái dân tộc. Ai mà chẳng trào dâng cảm xúc khi cờ Tổ Quốc được dương lên trên các đấu trường quốc tế. Ai mà chẳng rưng rưng chực trào nước mắt khi các học sinh nước nhà được xướng danh trong các cuộc thi trí tuệ của thế giới. Chỉ có điều nước mình còn nghèo, dân mình còn nghèo nên ít có sự lựa chọn. Mỗi người sẽ có một triết lý sống riêng, thôi thì anh em mình nhẹ nhàng vui vẻ thôi.
    Ai chẳng biết ăn một bát bún, một ly càfe ngoài đường ngoài xá bây giờ là vô cùng độc hai và ẩn chứa biết bao nguy cơ bệnh tật. Nhưng bây giờ không ăn thì ăn gì? Giả dụ mình nói với mức lương vài triệu của công nhân, nhân viên???
    Như mình đây, chưa bao giờ đươc cầm cái gì gọi là "xịn" trong bất cứ lãnh vực gì, chứ không riêng NLMT. Tiếng đàn piano như máu chảy trong người mình hơn 30 năm qua, thế mà năm 2006 mình mới mua được một cây đàn piano của Liên Xô cũ, tuổi nó còn hơn tuổi ông nội mình, với gía 8,5tr. Mấy bác biết piano cơ (không phải piano điện) mà gía đó là nó "xịn" đến mức nào rồi. Bạn bè ai cũng bảo là sao không ráng thêm để mua luôn cây đàn tạm tạm chút, tầm 1000US. Mình biết rằng mình không thể nào ráng được. Không có cơ sở gì để ráng.
    cmtrung, vietyêuđiệntử, truongqcvn3 người khác thích nội dung này.
  17. mi mèo

mi mèo Thành viên

Lời tâm sự của anh làm em mèo thấy mình cũng còn hơn nhiều người, thấy anh thật quá. Có mấy ai sống như vậy mà dám nói như vậy, họ vẫn đi ra đường nổ như bom í.
    Em thì ko lo gia đình như anh, đi về vẫn có cơm ăn áo mặc, cái ăn cái mặc ko là nỗi muộn phiền của em.
    Nhớ cách đây mấy năm, ăn ngon cũng ko dám, xài sang lại càng ko, giờ có thể sung sướng chút nhưng cũng chưa biết để dành bao nhiêu, hihi, nhưng cứ tâm niệm ở hiền gặp lành trời sẽ thương ... cho em trúng số a'. kaka :p
  18. mi mèo

mi mèo Thành viên

à, em cũng là 1 fan của Cty Năng Lượng Mặt Trời Tiêu Điểm í, họ mới thông báo giá pin sắp giảm đấy mấy ae ơi, hi vọng sẽ có 1 đợt giảm giá khủng khiếp. cầu trời Phật cho giá cứ mãi down down down, lương em cứ mãi tăng tăng tăng, đời thế mới đẹp chứ, hứ hứ :D
    vietyêuđiệntử, duyanhpt, big mouse2 người khác thích nội dung này.
  19. hoadaorung24

hoadaorung24 Thành viên

Hơ hơ, thông tin giảm như nào bạn ơi !!! 1W = ? VND, dạo này điện đóm phập phù quá, mấy thằng lãnh đạo điện lực mất dạy, toàn cắt điện để đòi tăng giá. Hiện giờ pin mặt trời ở HN giá đẹp nhất là bao nhiêu, anh em nào bít chính xác xin cho thông tin, nên mua loại nào, tránh loại nào ???
  20. panduit

panduit Thành viên

Cám ơn a Lâm rất nhiều, em kém bác ít cũng hơn một giáp ạ.
    phần D+ và D- thì em đinh chia áp bằng trở ,tổng là 100k có ok a nhỉ.
    bác phải cho em học nhiều ấy chứ. Bộ tool của anh là giấc mơ của em rồi.