Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cảm phục sự nhiệt tình tư vấn và đam mê của anh em trong chủ đề NLMT này. Chỉ muốn có góp ý nho nhỏ thế này, hiện giờ số trang đã gần 900 (tương đương 18 ngàn bài viết), rất khó khăn trong việc tìm kiếm thông tin. Nên chăng mình phân lọai (tạo topic mới) về NLMT theo các chủ đề nhỏ hơn? Ví dụ:
+ Tư vấn/hỏi đáp
+ Các kiến thức căn bản, công nghệ, giải pháp cập nhật, đánh giá
+ Topic 'khoe' thành quả (công suất, tiền điện tiết kiệm, dàn gọn đẹp, thông minh...)
+ Hội họp/offline
@NLMT giống giống 😁 :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
@tuanandre2004 Chuyện phân chia lại 900 trang của topic này là không thể 😃 Tuy nhiên, mình có thể:
+ Mở một chủ đề cô đọng về thiết kế hệ thống năng lượng mặt trời (off grid, on grid, smart grid, ưu nhược từng giải pháp...). Bài đầu tiên của topic mới này sẽ được cập nhật thường xuyên theo những comment tiếp theo. Những câu hỏi cần tư vấn cũng post trong topic mới này.
+ Mở thêm topic về đánh giá sảm phẩm, giải pháp
+ Topic hiện tại đươc dùng để 'khoe hàng' - hội họp

Thiết nghĩ, đây là cách thiết thực để đánh đấu bước trưởng thành của hội đam mê NLMT.
@tuanandre2004 Ra thế. .... Vậy thì chỉ có cách là tự mỗi AE chúng ta phải có ý thức tiết kiệm trong khi sử dụng tài nguyên của Topic mà thôi. Chúng ta sẽ cung nhau xây dựng phuong cach cập nhật hay đăng tải tin, bài . Tổ chức, Huóng dẫn AE thực hiện và Theo tôi cần có cả việc phê phán các thành viên nào tỏ ra thiêu ý thức tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn này
@cheetah_fast Bác có đề xuất hay quá. Em ủng hộ ... Em xin đề nghị trong chương trình họp ngày mai chúng ta phải dành thời gian thích đáng để thảo luận một cách nghiêm túc về đề xuất này. Chúng ta đua nhau tiết kiệm từng %W sola mà lại đi lãng phí quá nhiều thgian thậm chí là cả không gian nữa thì quá dở phải không? Bác cho em số đt hay email của bác đi
Báo cáo các bác là tôi vừa nhập 1 lô accu như hình để dùng. Hàng gần như mới tinh. Khoe các bác 1 tý. Hehe. Ở Hn tôi có giàn bình 2v / 450A - 24 cái thì Sg cố gắng làm giàn Bình gần bằng Hn

Vừa test xong Accu Yuasa 12v/65Ah vơi tải 600w được 1g20 phút. Đang xả tiếp ở tải 100w được 15 phút mà điện áp Accu vẫn ở 11,28V. Bình đúng là gần như mới tinh. Mừng quá các bác ạ. 😆
@vietpowersolutions.com hjc em thì có mỗi 4 con 7Ah😔. mai có off không bác???
Đây là thông số bộ của anh Tùng Trans Group em đang setup cho mấy anh trong công ty.

WP_001158.jpg WP_001164.jpg

Còn dàn của em mới bị đứt cầu chì lúc chiều mà không hay
lúc trưa đo em nó được hơn 15A
Bác Trans không đọc kỹ à,em nói là bình nước thông thường mà bác đem đi so với mấy bình thuộc dạng khủng thì ai mà bì được với bác,1 bình của bác hồi năm 98 giá bao nhiêu $,có gấp chục gần bình nước thời đó không vậy mà bác cũng so sánh được :eek:
hệ thống nho nhỏ của ông khách ở quận 5 sài thành 😁.sử dụng bình Fiamm để đun nước chạy quạt là chủ yếu,và đây là cái kích thân yêu em đã Mod lại thành Sin chuẩn sau bao gian nan vất vả cuối cùng đã về với tay chủ của nó (vì bị nhà xe giao nhầm hàng,bọn nó cãi trắng trợn không chịu đền,Uất vãi....N')

heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
ủa sao lạ vậy nhỉ sạc lưới của UPS thì cũng như 1 thiết bị riêng biệt có liên quan gì mà nó tự ngắt ta,hay bác vu câu dây mát chung nên nó thế ta

UPS để sạc lưới 24/24 luôn mà anh giống như các công ty người ta vẫn sử dụng UPS ấy như vậy thì bình lúc nào cũng no thì ít bị sunfat hơn ,còn cái vụ tổn hao do sạc lưới của UPS thì em ko rành lắm hehe
@heomoiduc Chưa chắc là nạp liên tục mà không bị sunfat bản cực đâu em nhé. Accu cũng giống như 1 nhà kho lưu trữ, nếu thỉnh thoảng không mở kho để vệ sinh thì chẳng mấy chốc sẽ có .... mạng nhện trong kho đấy em ạ.
UPS hỏng đa phần là do accu hỏng. Vậy lý do vì sao?
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@vietpowersolutions.com tất nhiên là lâu lâu cũng phải xã ra chứ hehe,nhưng mà ít bị hơn là nạp xã nhiều lần mà mỗi lần bác ấy nạp là cả tuần mới đầy lận,nên ko bị sunfat cũng uổng
mà cái vụ UPS hỏng là do acquy hỏng là sao anh giải thích giúp em với
@heomoiduc Em so sánh như vậy không đúng với bản chất của câu chuyện này. Với những UPS off-line thường được bảo hành 3 năm kể cả accu. Thế nhưng với UPS on-line thường chỉ được bảo hành 1 năm. Em hãy tự hình dung ra để có câu trả lời cho mình em nhé.
@heomoiduc Bạn có thể dùng sản phẩm này để sửa những accu bị sunfat hóa:

(http://www.batterystuff.com/battery-chargers/12-volt/0-4amps/BM12v117.html)
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@cheetah_fast cái này hoạt động có giống mấy con ve mà các bác hay làm ko ta
Đối với mỗi trường hợp sẽ có giải pháp khác nhau để tăng hiệu suất sử dụng:

1. Đối với những bác muốn hệ thống điện nhà mình luôn online, ko phải tắt bật UPS nên thường cắm UPS vào điện lưới 24/24 như bác hemoiduc, bác TuấnBN, bác Thắng trước kia ... còn dàn PIN thì dùng hòa lưới. Như vậy vừa tốn tiền mua hòa lưới, lại biếu ko điện thừa cho EVN, bị tổn hao trên cả UPS lẫn hòa lưới ... Theo mình nên setup lại hệ thống như sau hợp lý hơn:

- Phần tải vẫn qua UPS để đảm bảo hệ thống điện ko có downtime. Bỏ hẳn hòa lưới, dùng SCC nạp thẳng vào ắc quy.
- Đối với loại SCC có thể cài đặt điện áp cut off và restart ở đường load, dùng luôn đường này để đóng cắt điện lưới cho UPS. Đối với SCC ko cài đặt được thì có thể tự DIY mạch này vì rất đơn giản. Ví dụ như cài đặt khi điện áp ắc quy lên đến 53V sẽ cắt điện lưới, như vậy tải lúc này sẽ dùng bằng điện ắc quy. Khi điện ắc quy xuống đến 46V sẽ đóng điện lưới vào UPS. Trường hợp lúc này đang mất điện lưới thì UPS vẫn tiếp tục dùng điện ắc quy đến tận điện áp bảo vệ của UPS (khoảng 42V đối với APC) mới tự tắt. Riêng APC có thể cài đặt chế độ khi có điện trở lại nó sẽ tự động bật trở lại. Ngoài ra, nếu cần có thể tích hợp thêm mạch điều khiển ánh sáng hoặc hẹn giờ như: ban ngày mới cho phép UPS cắt điện lưới, tối thì luôn đóng với điện lưới... Như vậy ta vừa sử dụng tính năng online của UPS, ko phải tắt bật UPS, vừa bảo vệ được ắc quy theo ý muốn, đỡ tiền mua hòa lưới và ko biếu W nào cho EVN. Nhược điểm là tốn dòng tổn hao của UPS do chạy 24/24

2. Hệ thống ko cần online: những lúc sử dụng điện rất ít như ban ngày đi làm hoặc buổi đêm nếu phải cõng thêm dòng ko tải của inverter/UPS thì lúc đó tính theo hiệu suất sẽ rất thấp. Ví dụ như ban ngày đi vắng hết, các thiết bị chờ chỉ tốn 50W mà nuôi chú APC cũng mất tầm đó thì quá lãng phí. Nếu dùng hòa lưới bình thường thì lại biếu không điện thừa cho EVN. Để tăng hiệu suất mình đưa ra phương án sau:

- Chỉ sử dụng UPS/inverter khi mất điện, dùng SCC xạc cho ắc quy.
- Dùng hòa lưới nối với ắc quy 24/24h thông qua mạch điều khiển thiết kế như sau:

+ Tính năng chỉ đóng/cắt hòa lưới vào ắc quy khi đến điện áp ngưỡng như trường hợp dùng online để bảo vệ ắc quy (VD: 52V mới đóng hòa lưới vào ắc quy, 46V thì cắt ra). Nếu hệ PIN cung cấp đủ CS mình sử dụng, ắc quy ko xuống đến 47v thì hòa lưới sẽ chạy 24/24h.​

+ Thiết kế mạch hạn dòng kết hợp với timer để công suất hòa lưới từng thời điểm như ý muốn để tránh biếu ko cho anh EVN. VD như ban ngày đi vắng sẽ chỉ cho hòa 100W, giờ cao điểm 1000W , tối cắt hoà lưới để bảo vệ ắc quy ... hoàn toàn tự đông.​

Sở dĩ mình đưa ra phương án này vì đã đo đạc thực tế đối hòa lưới loại 300W, dải điện áp 10.5v-28V đấu thẳng vào ắc quy có điện áp 12.6V. Lúc này công suất hòa lưới là 200W, hiệu suất đạt khoảng 88%. Nếu ta sử dụng hệ ăc quy 24v thì hiệu suất sẽ cao nữa.

P/s: Bác nào dùng hòa lưới loại 10.5-28v điện áp 17V thì cứ yên tâm nhé, ko bao giờ có chuyện hiệu suất dưới 60%. Với cái mình đang dùng.thì hiệu suất cũng phải cỡ 90%.

- Đối với ắc quy 1 tháng nên xả kiệt 1 lần và nạp lại ngay sau khi xả

@thuan311291 Để tính hiệu suất của inverter bạn phải đo công suất đầu vào của grid tie (do accu tạo ra, theo cách bạn test) chia cho công đầu ra. Không phải so sánh với cs ghi trên grid tie.
@cheetah_fast em đã thử nhiều rồi anh à,nó không thể ăn hết dòng sinh ra từ khi áp thấp.hòa lưới em không thiếu,và cũng đã test các kiểu rồi

@thuan311291 Khi bạn dùng accu 12V, qua grid tie inverter 1000W, cho ra công suât 280W - 300W, bạn thấy dòng của accu là bao nhiêu?
@cheetah_fast Chỉ cần bác hiểu Tie-Grid dùng cho việc gì và dùng như thế nào là đã có câu trả lời chính xác nhất rồi bác ạ. Bác lên google search là biết Tie-Grid Inverter dùng cho cái gì và lĩnh vực nào ngay.
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
Vì em mua SCC và gird tie cùng một nơi sản xuất nên nhà sản xuất đã tính giúp em phần này rồi, có nghĩa là khi bộ SCC của em chuyển qua chế độ sạc thả nổi thì nó sẽ kích bộ gird tie của em sẽ ăn phần thừa còn lại của solar panel bác ạ. Em "thề" không bỏ sót 1W nào hết 😁 , tuy nhiên lâu lâu em cũng phải sạc bằng điện lưới cho con APC, để con APC nó cập nhật trạng thái accu(APC sẽ hiển thị đủ 5 đèn báo accu )
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@Vutq ủa vậy bác mua SCC của ast luon hả,xài ngon ko bác
Em bắt đầu khởi hành đi off! Lòng háo hức cứ như đứa trẻ vậy! Mong la buổi sinh nhật thật nhiều ý nghĩa và đông người tham dự để k phí dụng tâm dương đông, kích tây của em!
Giờ là 8h30, nửa giờ nữa em khởi hành
Em đang nháp trước bằng 1 ly coffe cánh cầu đuống 2km. Sao time dài thế k biết, mãi k đến 11h! Hom nay uông coffe thiếu bác đại kém cả khí thế!
Các bác ở xa cố gắng khởi hành sớm vì thời tiết nắng nóng quá . Em mong được gặp các cao thủ nlmt quá

Sent from my LG-F240L using Tinhte.vn
Chúc anh em off vui vẻ! Tuanbn có mua dùm e cái công tơ 200k thì nhờ a Thắng cầm và ... thanh toán dùm e nhé. Hôm nào gề hy e qua Bác. Have fun!🆒😃
Thay mặt a e khu vực hưng yen Xin chia buồn mất mát đau thương cung bác Đại! Mong bác biến đau thương thành hành động!
@vducthang Xin chia buon cung gia dinh anh Dai.
Chuc anh em off mung SN vuive
Miền TRung và Nam thân yêu đâu rồi ạ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019