Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hyn172
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi, Chào bạn chủ topic. Mình cũng rất quan tâm cái này, bạn có thể cho địa chỉ mua các thiết bị trên ở đâu ko ? Hiện mình ở tp thì ko lo mất điện nhưng mình thấy cái này dùng ở quê nhà mình tốt vì ở quê hay mất điện lắm 😁
Hikira
ĐẠI BÀNG
13 năm
E wan tam so 1 lun day, nếu a đọc đc tin nhắn của e, thì a cho e xin nick Y!M để tiện liên lạc nha, e có rất nhiều chuyện muốn hỏi, hy vọng topic đông khách nhu cầu thiết yếu đấy
bài của anh hay wa. rất cám ơn anh đã viết bài, chúng ta cũng nên góp phần làm giảm ô nhiễm môi trường
dorian
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình có 1 ý tưởng thế này cũng ấp ủ lâu rồi nhưng chưa thực hiện đc. Mình muốn có 1 hệ thống năng lượng mặt trời, công suất thì mình chưa tính đc vì k bik bao nhiêu: Mình muốn xài 1 laptop chừng 135W, 1 modem, 1 AP, 1 cái quạt tháp, 1 bóng đèn(Mình thích hệ thống LED nhưng chưa khả thi lắm) thì công suất bao nhiêu là vừa, mình nghĩ cũng fải có dư ra để fòng ngừa chứ. Mình thích 1 cái chắc chưa ai làm là nó có sẵn 1 đường ra 5v hay 12v nói chung là dòng thấp thôi để chạy trực tiếp modem, AP đồng thời có thể sạc đt luôn để khỏi fải dùng biến áp tăng dòng lên 220v rồi lại hạ dòng. Không biết hệ thống đó có khả thi k nhỉ?
Àh bác chủ cũng có thể tư vấn cho ae chỗ mua linh kiện để ráp nữa chứ? Chứ ra nhật tảo thì vô biên.... Mà cái quan trọng nhất là Panel mặt trời 😁
Bài viết của bác rất hay và bổ ích.Tiếp tục phát huy nhé bác.Biết đâu sau này ae cũng làm 1 vãi bộ ntn nữa thì đỡ được biết bao nhiêu là tiền của 😁
Quá chất lượng , điều này do chần chừ vì ít ở VN nên đã không thực hiện .

Sướng nhất là mấy người biết câu trộm điện ...

Chứ ngày không nắng, không mặt trời thì ...
DK Master
TÍCH CỰC
13 năm
Mình học về bên KHXH nên không rành về mấy cái điện mặt trời này lắm. Với lại nhà mình chung cư nên cũng không có điều kiện vọc phá như các bác. Tuy nhiên mình rất hoan nghênh chủ topic cũng như là những bác nào đam mê năng lượng xanh. Nhờ có các bác mà trái đất chúng ta sẽ đỡ bị ô nhiễm và biết đâu tương lai thì thế giới sẽ ngày càng sạch hơn thì sao. Cố lên các bác nhé ^^
ở hanoi thì mua panel và bộ điều khiển sạc ở đâu vậy bạn
nuvo125
ĐẠI BÀNG
13 năm
tổng thiệt hại của cái này là bao nhiêu bác 😁 nhìn hay hay :D
Vote cho một ý tưởng thực tế và rất hữu ích...Nghiên cứu, chừng nào có đk thì làm cái. Ko ráp đc thì nhờ bác chủ thớt ráp hộ nhé...
Miến năng lượng mặt trời bán ở VN cũng lung tung lắm bạn ơi !
Mình cũng mới bắt đầu làm thử bộ sạc cho bình accu bằng năng lượng mặt trời ! tính năng ban đầu có lẽ đơn giản thui ! nếu bình sạc đầy tự ngắt ( Trước tiên chỉ làm áp thui - phiên bản cao hơn thì theo dõi dòng ) .
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
hay thật,càng đọc càg thấy máu,nhưng kiến thức hạn hẹp quá,mong bác chủ và bác trùm ở đây cung cấp thêm nhiều tài liệu để ae nghiên cứu kĩ càng trc khi thực hiện,hạn chế đc ngu phí ^___^
Bài viết chía sẻ rất ý nghĩa.
Thanks bạn !
Mày mò trên mạng, thấy có công ty này làm về NL Tái tạo khá tốt và bài bản : www.samtrix.vn , bác nào quan tâm vào đó coi xem.
Chao ban,dung nang luong mat troi tu minh lam va thiet ke thi hay wa roi,minh cung rat muon nghien cuu va lap dat 1 he thong nhu vay nhung ko biet la voi bo nang luong ban dang dung thi no su dung dc cho bao nhieu thiet bi va thoi gian bao lau vay ban,va neu minh muon rap 1 bo nhu ban thi minh phai tim mua cac thu tren o thi truong nao vay ? Cam on ban vi bai viet bo it nay !
Qua hay. Dien lai sap tang gia... nua.
funbacon
TÍCH CỰC
13 năm
Làm 1 bộ đủ để chạy điều hòa thì bn hả bác 😁
hehe, em quan tâm vấn đề này từ hồi năm 1999 lận, hình như lúc đó em học lớp 9 thì phải, mà ngặc cái à học ngu Lý quá 😆 giờ lại theo cái nghề mà nó càng trớt quớt với lý thuyết nên cà tệ, giờ có mấy bác bày đường em thích quá, nhà em không bị che, nên tứ phía ôi thôi là nắng.

Mình có 1 vài ý kiến nhõ thế này (ý kiến lý thuyết thôi, còn tình hình thực tế em không biết vì em ngu Lý lắm :p ) việc tracking, nếu mua bộ đó thì có lẽ kinh phí hơi tốn.

Giải quyết: Chế 1 cái trục quay và chia giờ từ khoản 6h sáng đến 6h chiều, quỹ đạo là ước tính đường đi trung bình của mặt trời ( để giảm độ sai lệch thì ta dùng 2 hoặc 4 guơng cầu cho mõi cạnh trên tổng tâm panel để gom ánh sáng về trung tâm, việc còn lại là tính toán các rồng rọc hoặc bánh răn sao cho đi đều 12 đơn vị tuơng ứng với chiều mặt trời.

Ngày xưa em thấy motor cho ănten xem tivi, motor tự đảo chiều khi bị cảng, lực khá mạnh, em nghĩ áp dụng con motor đó cho trường hợp này có lẽ khã thi.
Có lẽ nên phát triển ý tưởng của bác này: Chia 12 muối giờ từ 6am-6pm và kết hợp motor xoay theo một hướng nhất định của mặt trời. Trong trường hợp này ta nên dùng motor bước là thích hợp nhất. Điều mình đang băn khoăn ở đây là liệu với một giàn panel cỡ lớn, ví dụ như giàn của bác anhdalat chẳng hạn, thì công suât motor và hệ thống dẫn động phải tính toán như thế nào? Có phức tạp và tốn kém lắm chăng? Phải chăng solar tracking chỉ dành cho những panel nho nhỏ thôi?
12 muối giờ mà chỉ đi 1/3 đoạn hình tròn, nghĩa là đường đi rất ngắn, ngày xưa khi quạt bàn còn hệ thống hẹn tắt bằng "dây thừa" (quê em người ta gọi thế :p ) em đã dùng 1 motor loại nhõ ( loại làm quạt nhỏ xíu mà tụi con nít hay mua chơi ) chấp vào bộ hen giờ của quạt, chỉ cần motor nhõ vậy thôi mà mình đã kéo đc 1 vật ~ 1kg đễ nằm trên mặt phẳng nhấm nhìu ma sát nhưng kéo rất nhẹ.

Cho nên dùng con motor (loại người ta dùng để lấp vào angten tivi ngày xưa, ngồi trong nhà bấm nút là nó xoay khỏi chạy ra xoay angten) loại này lực xoay khá ỗn + với hệ thống tuơng tự như cái hẹn giờ quạt bàn (có thể tự chế ra cở lớn khá đơn giản) nữa thì sẽ đáp ứng đc đường đi ngắn ( sao cho tương đuơng 12 muối giờ ) và lực kéo cực kỳ mạnh (gióng định luật đòn bẩy, hại đường đi như lợi lực mạnh, còng định luật rồng rọc thì em quên mất zoy 😆 )
Thêm nữa con motor này tự động đảo chiều khi bị cảng, nghĩa là chu kỳ sẽ tự động lập lại ^^

Lực kéo khá mạnh, công thức cụ thể tính ra thì em không biết nhưng theo "kinh nghiệm em yêu khoa học" thì em biết nó dư sức kéo hệ thốnh của bác anhdalat khi đặt trên trục tròn.
cám ơn về ý tưởng của bác
Hay đấy, xài năng lượng tự mình tạo ra, lại free nữa rất thú vị. Bây giờ chán những thứ có sẵn rồi, thích tự trông rau để ăn, tự làm ra điện để xài thôi 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019