Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không cai được các bác ah, đến văn phòng lúc nào rảnh lại chui vào topic này, về đến nhà cũng ôm cái máy tính. Mấy hôm nữa lại hì hục ngồi hàn cái lô cell của bác Phương ND nữa. May mà có vợ con đầy đủ rồi, nếu chưa vợ thì chắc bồ nó cũng bỏ mất
Thay được bác ợ, nhưng con LM2936 nó ổn áp tốt hơn LM2576 do LM2576 là switching.
LM2576 mấy volt cũng có hàng hết anh Lâm ơi.
họ AMS max input có 15V à nha bác
Mời các bác tham quan bộ nguồn giả lập solar ( SOLAR SIMLATION ) chuyên dùng để kiểm test SCC của tôi

Đây là bộ nguồn thay cho Solar tương đương 2KWp pin mặt trời.

Bộ nguồn này là bộ nguồn Switching AC/DC đa năng, cách ly chống nhiễu hoàn toàn, sử dụng công nghệ HF ( Hight Frequency ) dùng để kiểm test cho SCC 24V với dòng lên tới 80A max, hoặc SCC 48V với dòng 40A max hoặc 72V với dòng 20A max hoặc 96V với dòng 20A max bằng cách đấu nối tiếp hoặc song song các kênh lại với nhau ( do in vội và tiếng anh hơi yếu nên in sai lỗi chính tả và nhầm vị trí😁 )

Bộ nguồn này cũng chính là bộ sạc trực tiếp cho accu với các cấp điện áp và dòng như nêu ở trên.

Với việc kiểm test SCC, đây là 1 công cụ không thể thiếu ngoài cá thiết bị đầu đo chuyên nghiệp như osiloscop, đồng hồ V/A....v...v... SP này có thể điều chỉnh điện áp biến thiên như điện áp của Solar trong mọi thời điểm. Tự động điều chỉnh dòng tương thích với dung lượng của hệ accu sử dụng.

Ở các nhà máy lớn sản xuất các SCC với số lượng xuất xưởng hàng trăm sản phẩm ra cùng 1 lúc trong 1 ngày, khi làm sản phẩm đó đương nhiên họ phải sử dụng những hệ thống nguồn tương tự như vậy để kiểm test sản phẩm. Không 1 công ty nào sản xuất SCC mà dùng trực tiếp và duy nhất pin mặt trời thực tế để kiểm test cả.

Vì nếu chỉ dùng pin mặt trời để kiểm test sản phẩm, chẳng lẽ khi sản xuất ra 1 SCC 48V/50A ( ví dụ ) họ phải có 1 giàn pin 2400Wp, 1 hệ accu 48V/500A để nối vào chỉnh test sản phẩm? Cứ cho là như vậy thì chắc họ phải đợi đến 12g trưa hay 1 giờ chiều để test cho chính xác ( lúc này mới là lúc trời nắng cực đại, ánh sáng vuông góc với tấm pin, hiệu suất 100% .....). Vậy nếu cứ vào ngày mưa thì cả công ty chắc.......đi nghỉ mat hết vì làm gì có nắng đâu mà kiểm test.

Nếu vậy thì với giàn pin nhỏ hơn 2400W liệu có test được cho SCC 48V/50A được không? Test bảo vệ quá dòng kiểu gì?

Chưa kể lúc kiểm test chế độ bảo vệ thấp áp ở ngưỡng nào thì chắc họ phải đợi tới 5 hay 6 giờ chiều hoặc buổi sáng sớm mới test được, mà cũng chỉ trong thời gian ngắn, chưa kể đến việc phải nạp xả accu để test ( xả thì dễ nhưng để nạp lại thì .....mất thời gian lắm )

Đấy là tôi mới chỉ nói về 1 chủng loại sản phẩm SCC, chứ hơn 10 chủng loại sản phẩm thì họ test kiểu gì đây?

Các dạng điện áp và dòng của DC về cơ bản là giống nhau, chỉ khác biệt là nguồn DC sạch ( phẳng, và không nhiễu ) và nguồn DC bẩn ( bị nhiễu )

Các bác có thể thấy dòng sạc của máy sạc bình accu dùng điện lưới ( đây chính là 1 dạng nguồn AC/DC ) và SCC về cơ bản là hoàn toàn giống nhau khi sạc cho accu, chỉ có khác biệt là điện áp đầu vào của 2 sản phẩm trên là AC và DC, có sạch hay không sạch mà thôi, chức năng điều dòng tùy thuộc vào mỗi chủng loại ( vấn đề kỹ thuật đơn thuần )

Vì vậy, các đơn vị sản xuất đều phải dùng nguồn giả lập solar hoặc các hệ thống trang thiết bị tương đương để kiểm test sản phẩm thì mới có thể sản xuất được số lượng lớn cho nhiều chủng loại.
@vietpowersolutions.com Em mới tham gia chưa hiểu biết nhiều nhưng em thấy nếu bác tự nghiên cứu được và đưa ra ý tưởng để thiết kế ra các sản phẩm như vậy là rất khâm phục bác. Đối với món này bác nào chỉ sửa chữa được các sản phẩm của hãng cũng là khá lắm rồi (ko tính cái kiếu đặt 2 con cạnh nhau và bắn lần lượt từng linh kiện sang).

Quay lại vấn đề solar, em thấy ngạc nhiên nhất là cái vác đồng hồ đo dòng ngắn mạch nên chính là tải quyết định chủ yếu điện áp ra của solar (trong điều kiện có nắng để solar hoặt động). Em tò mò một chút là cái giả lập solar của bác có đo được dòng chập mạch như solar ko ah
@dangoai2004 Đầy đủ chức năng bác ạ, chập tải đầu ra, ngược cực ....đều có bảo vệ hết. Với Solar khi ngắn mạch thì dòng về 0
Ô hay , thế bọn sx ra pin mt nó cũng phải chờ đến chính ngọ ba khắc để biết có đạt hay ko ah? Ngày mưa thì lưu kho tháng sau kiểm tra hay sao?
CDSHT quá rồi.
Sx hàng loạt chả ai đi test toàn bộ quá trình nạp xả cả, việc đó là bọn R&D lo. Chỉ test vài thông số qt thôi.
Bác làm vài chục bộ nạp mà áp đặt cho sx kiểu TQ kể cũng lạ.
@panduit Bác đọc chưa kỹ bài của tôi rồi.

Ý tôi chỉ muốn nói để sản xuất hàng loạt không ai dùng kiểu test trực tiếp như những ví dụ minh họa vừa rồi của tôi. Vì có nhiều người làm gì có pin đâu mà vẫn làm ra được SCC đấy thôi, nếu họ không dùng nguồn giả lập Solar Switching AC/DC thì họ lấy gì để kiểm test.
Đó chính là điều tôi muốn nói
@panduit Tôi thấy bạn panduit toàn thức đêm thức hôm, 123giờ sáng. Làm gì cày muộn thế? Hại sức khỏe lắm bạn. Chân tbành khuyên bạn nên ngủ sớm
Hnay làm ca sáng. Haiii, ngày nghỉ mọi ng đc nghỉ, riêng ngành cúa tôi ngày nghỉ vẫn fải đi làm, khổ nhất là tết nhất...

Chúc các ae một ngày vui vẻ!

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
So sánh giữa MPPT và PWM nè mấy anh

Và đây là công sức của buổi chiều nay. 2chiếc áo choàng của sạc và pure sin 600w những hình ảnh đầu tiên mời các bác nghỉ tay thư giãn.

Sạc 3 giai đoạn

Và pure sin 600w. Mới đóng xong hộp, ngày mai em sẽ hoàn làm nốt VU Led Metter

So sánh

Các bác cho ý kiến nhé!

send from xperia mini pro sk17i using tinhte.vn
@panduit cái gì cũng có cái thú của nó, giống như những người chơi audio bỏ >1000$ để đóng cái thùng loa rồi mua về ráp..........
@nong_dan_phuong Bác ko đọc ý trên ạ.
DIY thì nó cg fải hợp lý.
Mua cell rời về làm , rõ là rẻ hơn Sanyo hoàn thiện sẵn. Nhưng lý luận là sắm JBC or Ersa về để hàn làm đội giá thì em chịu.
@panduit Công mhận diy có cái thú của nó, điều này mình ko bàn cãi.
Như Công nói diy một bộ inverter sin thật đó nhưng ko sạc, chưa kể time bỏ ra, hết 1tr8 với bộ nạp 300k. Total 2tr1, vẫn chưa hoàn thiện, chưa vỏ, ổ phích cắm... trong khi bộ hoàn thiện 2tr5 mà nhiều tính năng tốt bơn thì nên xem xét. Mục đích của diy cùng là giảm giá thành nữa. Như t.hợp công nói có người trên đtvn diy bộ ivt 600 giá 1tr thì nên diy

Với solar diy cũng vậy thôi, 1mục đích ko nhỏ là để giám gjá thành. Nếu diy bằng hoặc đắt hơn giá modul hòan thiện của nhà máy thì chỉ lên làm 1-2modul để biết nguyên tắc thôi, bởi nếu diy đắt hơn thì diy càng nhiều càng lỗ, sản phẩm tạo ra ko chuyên nghiệp và mất rất nhiều time.
Hàng nhà máy có những quy chuẩn nhất định, chúng professional hơn hàng diy rất nhiều.

@nangluongbenvung.com Đúng đấy bác ah. Khi bắt đầu làm em đã biết trước rồi. Nhưng để học hỏi kinh nghiệm nên bắt buộc phải mất tiền ngu, sau này nó hỏng còn biết cách mà "chọc - ngoáy" tí chứ? Ăn sẵn được cái là nhanh, gọn nhưng hỏng mà k có thợ sửa thì cũng thành đống sắt thôi bác.

- Bây giờ e có 2 thằng ku rồi, không có thời gian DIY như trước nên phương châm "mỳ ăn liền" là nhanh nhất. ^^
bác nonamenoline làm đẹp thật, mạch này dùng TDS2285 phải không ?, em cũng có tham gia bên topic 600W đó 1 thời gian rồi bận quá nên bỏ luôn, giờ chỉ thỉnh thoảng vào ủng hộ bác chủ thớt.
gia. ca bi. nhieu mail Cho minh voi. vnptuan@gmail.com tl!

Sent from my HTC HD2 using Tinhte.vn
Hihi bực mình cái vụ driver led bằng 2576. Em lấy đời đám điện trở 150 ra hàn 48 cái led vào 1 vỉ. Tính ra hơn 5w tí. Nhưng em thấy tối bỏ sừ. Ko bằng cái bóng compac philip. Mà em bơm dòng tầm 28mA có lớn quá ko nhỉ các bác nhỉ.

Sent from my IM-A830S using Tinhte.vn
@hoathep Bét nhất cũng fải bơm 50mA.
Mà kiếm hẳn con CXA2011 cho máu . ~30W thôi.
Em đang tìm đỏ mắt nơi chiu ship giá thơm. Digikey thì ship chát quá.
Mấy con 5mm chỉ làm cảnh thôi.
@hoathep Không tối đâu bác, em đang xài 4 vỉ như vậy để thắp sáng phòng ngủ của em, bác coi em chụp chỗ tối nhất đó

Hình hơi nhỏ vì thằng Gmail tự nhiên không tải hình về được đành lấy thumbnail vậy

@panduit Con led CXA2011 thơm nhỉ. Nhưng ko biết giá về vn là bao nhiêu.
Em tra dc dòng con led rồi. Mầu trắng là 30mA còn đỏ thấp hơn 20mA thôi. Xanh thì cao hơn.
Vậy 28 là chuẩn rồi các bác ạ

@icarus Vậy để em triển khai cả phòng khách thử xem sao

matmeo007
ĐẠI BÀNG
12 năm
coi bộ dùng cái cái công nghệ này cũng khôgn dễ...trừ khi $ .....
Bác nào muốn làm cái INV 600W thì đây , tự làm hoặc mua sẳn em đang hỏi giá thử

http://dstvn.vn/luu-dien-chi-tiet/4-895/linh-kien-kich-dien-kich-dien-600w--bo-3-mach-trang-linh-kien-day-du.aspx
@icarus Hehe.... Trước khi các bác quyết định mua hàng ở LINK trên hãy PM vào hòm thư cho em, e sẽ chia sẻ chút thông tin.
Ở nhà em hôm nay thời tiết rất "đẹp", trời mưa và mưa, từ mưa bụi đến mưa rào, mặc kệ mưa em vẫn hì hục lắp Wattmeter 100A lên thử:
bên dưới là đồng hồ đo 50A mắc nối tiếp vào để so sánh, xem ra mạch này đỡ xấu hơn cái đầu tiên 1 ít, hy vọng làm vài cái nữa nó đẹp lên một ít là vui rồi ha ha. Bác duyanh dùng cái này nhé hi hi, bác PM lại địa chỉ cho em cái nào.
@tuanandre2004 Bạn cs vàng bơi tặng bác tuandre à, có fải trả tiền ko? hi

@nangluongbenvung.com QUÀ TẶNG!!! Bác Triều còn tốn tiền gửi EMS nữa. Thế mình mới làm cái vỏ cho thật đẹp để thể hiện sự trân trọng này.
@tuanandre2004 Oh. Bác cá vàng nhiệt tình đó. Khi chạy cs cao nó có hao phí nhiều điện ko bác tuandre.

Hôm nào lô hàng 250c watt meter AC của mình về (loại trong các clip test bộ on grid 500w của mình) mình sẽ tặng bác tuan chủ thớt 1c.

Lô hàng này khoảng 24 này về. Bác tuandre chờ nhé.

@cavangboi bac cavangboi oi! có thể cho em xin cái mach dien này được không? nếu được mail của em là: dangto2212@gmail.com
em cám ơn.
chưa xong bác ui, em còn định gắn thêm con 24Cxxx vào để lưu dữ liệu nữa chứ ghi vào EEPROM của PIC thì chẳng mấy chốc PIC nó die.
hi hi bác gỡ cái LCD ra gắn ngoài giấu mạch điện đi, mạch xấu quá .
@cavangboi Chắc chắn là chỉ có LCD và 2 trạm in-out lộ ra thôi bác. Thanks.
He. Em bắt tay vào làm vụ này từ năm ngoái. Thời gian chưa tham gia vào topic này bác ah. Ơ vậy bác Lưu DTS là người quen của bác ah? Hóa ra là thế....

Bác Tuấn thik nhé! Hôm nào DIY cái vỏ hộp rồi post lên cho mọi người xem nhé!

Kể ra thì quá đắt cho 1 sản phẩm 600w. Giá bán thực tế bộ này của 1 bác trên diễn đàn đtvn làm có 1tr. Nhưng e k thích, e thích tự DIY hơn với lại làm vụ này cũng vỡ vạc nhiều về điện tử công xuất bác ah.

@nonamenolie Đầu mình cũng ko quen nó. Thấy nó nói học trg spkt, mình bảo "e anh dạy ở đó". Thế là mới biết nhau thôi.

Mình cũng mua có nó 1bộ về test và mua mấy bộ pcb về ráp. Mà thấy cs đề pa qúa yếu nên bỏ nó vào thùng cất từ đó đến giờ.
Tháng trc thấy mấy đứa bạn của nó cài viber, đt mình báo nó "gia nhập viber" android. Nên free sms hỏi chuyện. Nó cũng nói do cuộn lọc chưa chuẩn nên mới thế.
Nhưng lâu rồi mình ko thức đêm, thức hôm diy nên vẫn để cục ivt nguyên.
Giờ Công download viber trên market cài vào đt là đt mình báo công gia nhập viber, nói vậy cho dễ hiểu,vì nếu a e chưa sài viber đọc mấy dòng trên ko hiểu

Ship là 70us
Led thì tùy BIN.
Trước em cũng dùng viber nhưng bạn bè ít quá nên chuyển sang dùng whats app bác ah. Phần mềm này có cái tính năng push message rất hay bác ah.

Cảm ơn bác phương đã góp ý.

Chiều nay tranh thủ làm cái vỏ cho watt-metter và setup nó vào hệ thống luôn. Quyết định cuối cùng là chọn chất liệu carton. Chưa hoàn chỉnh 100%, hơn nữa ở nhà không có net, up hình không được, chỉ comment text bằng ĐT thôi.
@quang_bentre Có anh, 4 LED 110.000đ đo, còn ampere nếu muốn chính xác xài loại kim hiệu BEW, anh hỏi bạn Tuấn chủ thớt này xem có xài ngon không nhé.
@tuanandre2004
Em cũng tính làm meca nhưng meca khó cắt hơn 1 thứ mà trong nhà có sẵn, đó là tấm mạch đồng 😁, dễ thi công nhất, cái hộp của em làm bằng mạch đồng đó chi phí sẽ rẻ hơn làm meca (mua lẻ) mà dễ thi công hơn với lại bao cháy nữa :D
@tietnghianam Cám ơn bạn nha!!
Trưa nay mình độ lại cái meter của TQ rồi. Đơn giản thổi, bên trong nó cản R=1k, mình thay R~500 omh, test bằng 2 cái đồng hồ que đo rất chính xác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019