Nâng RAM cho Lenovo B590

dinhcanna
20/3/2014 20:42Phản hồi: 12
Nâng RAM cho Lenovo B590
Thưa các bác, tình hình là em mới mua con Lenovo B590 được tầm 4 tháng rồi, nói chung là máy chạy bình thường khi sử dụng những ứng dụng thông thường như office, web, etc. nhưng khi chạy những chương trình nặng hơn như Dreamweaver, Photoshop, etc. thì máy có hiện tượng lag và vấn đề “Not responding” luôn luôn xảy ra :mad:. Khi em xem thông tin máy thì RAM có 2GB nhưng chỉ 1.59GB là được sử dụng.

System information.png

Vậy nên em các bác muốn mua thêm 1 thanh RAM để nâng cấp cho con laptop của mình, ít nhất là thêm 2GB RAM nữa. Em muốn hỏi các bác một số câu trước khi bỏ tiền nâng cấp RAM:
  1. Máy lenovo của em có chạy được dual RAM không? Single hay dual RAM cho máy lenovo, theo kinh nghiệm của các bác thì cái nào tốt hơn?
  2. Em có thể mua một thanh RAM 4GB chạy song song với thanh RAM hiện giờ được không? (nếu được thì total RAM của em là 6GB)
Em xin chân thành cảm ơn các bác 😃

P/S: em có kèm theo ảnh thông tin máy em từ CPU-Z, em gộp hết tất cả các phần vào một ảnh, nếu bác nào không thấy rõ thì báo em để em up từng ảnh lên ạ.

CPU-Z total.jpg

Update:
Sau khi tham khảo ý kiến anh em trên tinhte, em các bác đã đi mua RAM, em mua Corsair 4GB-DDR3-1600MHz-CL11 với giá $54. Ram này chạy cùng với ram cũ ngon lành cành đào các bác ạ và tổng RAM của em bây giờ là 6GB rồi :p

New ram.png

Em thấy sau khi thêm RAM thì quạt máy em chạy nhiều hơn với ồn hơn trước, các bác cho em hỏi thế là có bình thường không ạ?
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vnhat
TÍCH CỰC
10 năm
theo như hình thì thanh RAM trong máy bạn là Ram 3 bus 1600 và đang chạy ở bus 1333, như vậy bác có thể mua 1 thanh 4G buss 1600 hoặc 1333 cắm vào cũng được (sẽ chạy chung bus 1333)
Theo em nên mua thanh 2G thôi, 4G là quá đủ cho nhu cầu thông thường vì em cũng mới nâng cấp từ 2G lên 4G chạy mượt lắm 😁

à up xong nhớ cài win 64bit mới nhận đủ nhé bác
@vnhat Em cảm ơn bác vnhat nhiều 😃 Em xin lỗi bác mấy hôm nay em hơi bận nên bây giờ mới thanks và reply bác lại được 😃

1, Bác nói là RAM trong máy em có bus là 1600 nhưng đang chạy ở bus 1333, bác cho em hỏi thêm là RAM đang chạy ở bus 1333 bác xem ở đâu ạ? có cách nào tăng từ 1333 lên 1600 bus không ạ?

Em cũng tìm hiểu thêm trên forum của Lenovo, họ bảo tất cả những RAM tương thích với những thông số sau đây thì đều dùng được cho máy của em

Link:
https://forums.lenovo.com/t5/Lenovo-3000-and-Essential/Lenovo-B590-Memory/td-p/1297795

2, Em không rõ lắm về chỉ số CL, nếu em mua thanh RAM nào có CL = 9 hay CL = 10 nhưng thông số bus tương thích thì lắm vào máy có chạy được không ạ?

Em cảm ơn bác nhiều ;)
vnhat
TÍCH CỰC
10 năm
@dinhcanna 1.nhìn vào cái thông số do CPUZ cung cấp đó bác, theo như hình 2 thì đang chạy ở buss 1333 (665.1x2...)
RAM chạy ở bus nào phụ thuộc vào CPU nữa, trường hợp này do CPU bác sử dụng i3 nên nó chỉ chạy ở bus 1333 mà thôi, cpu i5 nó sẽ chạy ở buss 1600 theo CPU, ở desktop có thể ép chạy với buss cao hơn nếu RAM và mainboard hỗ trợ (chỉnh trong BIOS, người ta gọi là ép xung RAM - tương tự như ép xung CPU vậy, lý do này mà ra đời các loại RAM khủng với buss cao và tản nhiệt hầm hố đó bác) nhưng ko wwan trọng, thực sự nó nhanh chậm hơn ko bao nhiêu đâu bác, ở tác vụ thông thường sẽ không nhận thấy điều này.
2. Mua Ram hiện nay không cần chú ý đến các thông số khác ngoài dung lượng, buss và nhãn hiệu đâu bác (trừ phi bác là 1 overclock chuyên nghiệp, mà lap thì ai rãnh hơi đi OC 😃))

buss 1333 ( PC 10600) hay 1600 (PC 12800) bác mua loại nào được, nếu có ý định nâng lên >4G thì tốt nhất tháo thanh cũ ra bán, mua lại 1 cặp đồng bộ về dung lượng/buss, cùng hãng thì càng tốt ạ 😁
@vnhat Em cảm ơn bác vnhat nhiều 😃 Đọc cmt của bác mà em vỡ ra được nhiều điều, tiếc là tinhte chỉ có mỗi một nút thank 😕

Em chúc bác sức khỏe để tiếp tục cống hiến với anh em tinhte ;)
mình đang thừa thanh ra 2G của lenovo bóc máy chạy với thanh kia đồng bộ luôn nhé , nếu muốn nâng cấp thì call cho mình nhé 😁
@toan_dt Cảm ơn bác toan_dt 😃

Em muốn mua thanh 4GB trước rồi đợi khi nào đủ xèng thì sẽ mua thêm một thanh 4GB nữa ạ nên hiện tại em không cần thanh của bác, sorry bác hen, dù sao cũng cảm ơn bác đã ghé qua thread của em ;)
cho em hỏi là nếu nâng cấp mua ram công thay các thứ thì hết bao nhiêu?
thay ở đâu
với cả em muốn nâng cấp cả chip lẫn cáp đồ họa có đc ko?
em xin cảm ơn
@dogiao_08 giá ram phụ thuộc vào dung lượng , bus và cả hãng sx nữa, công thì không mất tiền đâu. Lap thì thay cpu, ram, hdd không thay đc vga
@sagittarius1312 Thank anh!
metarion
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lắp thì dễ lắm bác. Bác check youtube dòng của bác sẽ có 😃. Thường mấy dòng sau này chỗ thay ram cũng tiện lắm 😃 Ram thì bác mua ở đâu cũng được. Đúng thông số là ok
mình cũng đang dùng 1 con như trên hiện tại mình có 1 con i5 3230m mà mình xem thì main còn này chỉ hỗ trợ i5 3210m liệu mình có thay vào dc ko
@QuangPham789 Thay được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019