Nên chọn Macbook Air hay Macbook Pro

binhbun
27/4/2010 8:57Phản hồi: 58
Em đang là sinh viên muốn tậu 1 e Mac. Em nên chọn Air hay Pro, cấu hình như thế nào là vừa( giá). Không dùng j nhiều về đồ họa cũng như xử lý. Chủ yếu là vọc chơi, lướt wed, xem phim. ( Em đã có 1 chú HP)
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huynhminhtu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo em nghĩ , bác nên chọn Macbook Pro thì hợp với bác hơn . Macbook Pro cấu hình mạnh , thích hợp làm việc , còn Macbook Air thì không đủ các kết nối cần thiết cho bác đâu , nó chì thời trang thôi . Bác phaỉ mua thêm ổ quang , cổng máy chiếu , đầu nối ethernet ..v..vv. Còn Macbook Pro thì đủ cả , lại có cấu hình mạnh hơn hẳn . Nếu bác muốn cài Window thì cứ cài song song . Macbook Air rắc rối lắm . Em đang dùng nó đây , hơi bất tiện một chút nhưng được cái nhẹ và dễ di chuyển vì em hay di xa . Lựa chọn thế nào là tùy bác
nên mua 1 em mbp thôi. chứ mac air đc cái sexy chứ đắt và bất tiện ( ko có ổ dvd)
milky
TÍCH CỰC
14 năm
em dung mac air lại thấy rất phù hợp, vì nhu cầu em cùng cũng như bác . Đang dùng và cảm thấy rất hài lòng với em nó suốt 1 năm nay. chủ yêu nghe nhạc lướt web, các ứng dụng văn phòng dơn giản . cần j thêm thì đã có HP rồi mà.
dib
TÍCH CỰC
14 năm
Mac air hợp với bạn nhất😁
macbook pro 13inch ja sẽ rẻ hơn macbook air but nếu bro đã có HP thì mua air để mang dj lại sẽ đẹp và đẳng cấp hơn...
mình cũng thấy macbook pro hay hơn, mà mình coi trên ebay có em Macbook có 15tr thôi ý :x đây này bạn này --> http://ebay.chodientu.vn/search- macbook pro/Tat-ca-danh-muc/
thích nhỏ gọn và nhẹ thì dùng mac air (chọn dòng sdd nhé) còn mạnh mẽ thì mac pro
davidd
TÍCH CỰC
14 năm
quan trọng là bạn đầu tư bao nhiêu tiền rồi mới đi chọn và đánh giá so sánh máy A, máy B, máy C
nhưng cá nhân mình khuyên bạn đừng chọn macbook air
usb3g
ĐẠI BÀNG
14 năm
Macbook Air hay Macbook Pro 2010 ?

Macbook Air mình chẳng có thiện cảm gì cả.

Máy chạy chậm rùa bò...

Mỏng manh nhìn cứ như con gái vậy...

Xài muh thấy nản luôn...

Còn mình thấy Macbook Pro 2010 cứng cáp, chắc chắn và tốc độ hơn con macbook air nhiều.

Nhìn rất đẳng cấp....còn macbook air nhìn cứ ốm đói thế nào đấy!

:adolf:

Khuyên bác nên mua macbook pro 2010 là good nhất!
minhquoc85
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mua Air vác đi vác lại cho nhẹ đi bác ?
Nếu được vác con pro 17inc cho dù nặng 10 cân em cũng nguyện dc vác..:mstickle:
Theo mình MBP là hợp lý hơn, chưa MBA cấu hình vừa yếu lại đắt, thiếu ổ quang (phải mua ổ gắn ngoài), theo mình nghĩ bạn đang thik MBA vì kiểu dáng of nó, nhưng dùng MBP thì cũng khối người phải lác mắt vì cái logo Apple sáng rực. MBP vừa đẹp lại cấu hình cao hơn. Bạn dùng Mac OS sẽ biết phần mềm cho Mac OS cũng khá nặng đấy.
Mình nghĩ là Mac Book Air thì dùng cho đi xa. Còn Mac Book Pro dùng cho làm việc.
Mac Air thì ko nâng cấp thêm được còn Pro thì có khả năng nâng cấp.
Mình dùng nhu cầu cũng không chơi Game chủ yếu nghe nhạc, Web, Mail và công việc VP là chính. Nhưng vẫn nên chon Pro. Vi truoc day dung Mac Air đc mấy tháng rồi lại bán...lỗ 10tr /2 tháng. Còn Mac Pro giữ giá tốt hơn nếu muôn thay đổi. Chọn theo sở thích nữa thôi. Have fun 😃
binhbun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thank các bác. E đã làm e MBA, dùng đẳng cấp thật, tại e có HP rồi nên ko cần cấu hình mạnh nữa....!
Galaxy73
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đứng trên góc độ mình là người đang nhìn 1 người khác dùng quả Táo cắn dở thì thấy MBA không đẳng cấp hơn MBP là mấy. Đa phần mọi người nhìn thấy quả Táo cắn giở phía sau màn hình khi ban ngồi làm việc là đều phải nhì bạn với con mắt có phần kính nể rồi còn MBA hay MBP thì ít người để ý đến.
Cái được của MBA chỉ duy nhất 1 thứ đó là nhẹ nên tiện cho di chuyển nhiều, còn mòng thì chưa hẳn là ưu điểm nếu không muốn nói mỏng quá chưa chắc đã đẹp.
Cái được của MBP là:
- Cấu hình mạnh
- Thời gian dùng Pin lâu
- Nhiều cổng giai tiếp (nếu bạn không muốn khó chịu và tốn tiền sắm phụ kiện khi sử dụng)
- Nhìn nam tính hơn
- Công việc và giải trí đều good
- MBP 13.3inch nặng 1.9kg và 15inch nặng 2.5kg. Nếu chon 13.3inch thì nặng hơn MBA 13.3inch 6 lạng, 6 lạng chắc cũng không phải là vấn đề nếu bạn đeo nó trên lưng.

Nếu thực sự thích nhẹ, đẳng cấp và cũng chỉ dùng check mail, lướt Web, kiểm tra báo cáo nhân viên gửi thì chọn IPad2-64GB kết hợp với HP Elitebook 8440P (Core i5-Ram 4GB-HDD 320GB) đi bạn ới, tổng chi phí chỉ bằng 1 em MBA và chưa bằng 1 em MBP đâu bạn.
minhzuc
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đang dùng cặp đôi này , điện thoại thì 1280 ,đẳng cấp thì ko thấy đâu nhưng làm việc và đi chơi thấy rất tiện;)
newbiehtc
TÍCH CỰC
14 năm
thật sự là ko hiểu cái "đẳng cấp" nó nằm ở chỗ nào nữa, haiz
Có nhiều người cứ thấy mỏng đẹp là đẳng cấp... nhưng nhiều khi vào cafe với 1 em mac + một em AW thì chưa chắc em mac đã gọi là đẳng cấp. Còn do người sài và môi trường nữa
usb3g
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đẳng cấp ở chỗ mỏng manh và chạy chậm rùa bò...kekeke

Nhìn macbook pro sang hơn macbook air nhiều!

Macbook Air nhìn wa yếu đuối!
Đàn Ông đều thích cáii gì ....!

Bạn noí rất đúng!
Thế này nhé , Cô naò cao, mỏng thon thả đi từng bước chậm chậm, bạn có thích không?
Hay thích bà bán thịt ? khoẻ bê con heo đi hùng hục, Hả!? Kêekke
Đi xe thể thao mui trần, hay 7 chỗ cái nào sang hơn hả........
Mac18
TÍCH CỰC
14 năm
Vâng cao, mỏng bước chậm nhưng đụng vào cái là anh ơi em yếu lắm không làm được gì đâu anh chỉ sờ được thôi thì thà em ôm em MBP hùng hục cả ngày lẫn đêm cho sướng, mà muốn tiện đẹp đẳng cấp thì sao không nghĩ tới người đẹp Vaio X em thấy còn khỏe đẹp hơn MBA tỉ lần

So sánh thế chả hạp lý tí nào.
Ở đây phải là: MBA như 1 cô em xinh đẹp, cao ráo, nhưng mỏng manh và nặng có 35kg và bị bệnh tim bẩm sinh, phục vụ ae nào lâu lâu tí là ngất, với MBP là một em chân dài, xinh đẹp, cân đối và vô cùng khỏe mạnh, có thế phục vụ bất cứ lúc nào.hehe.
Nói thì nói vậy chứ ae VN mình ít người có điều kiện sở hữu or sử dụng tất cả các đời máy, loại máy nên ai đang có hoặc đang thik cái j thì thường cho nó là nhất ấy mà, cũng như ở 1 cái topic nào đó có ai đó có nói 1 câu j đó đại loại là:"Dưới con mắt của một người học lập trình như e, Mac OS thua Window về rất nhiều mặt, gần như đa số." Em đảm bảo là 90% tên này đang dùng cái desktop Pentium4 và mới chỉ có nghe nói về MacOS or cùng lắm mới đc sờ thử Mac 1 đôi lần vì đã dùng Mac rồi thì ko bao h có những phát ngôn như thế(hoặc có thế thông cảm là "anh ý" ở trường chỉ đc các thầy dạy lập trình trên Win chứ ko có đc dạy trên Mac nên "anh ý" chỉ biết có vậy và phát ngôn 1 câu theo kiểu "trúng thì trúng chẳng trúng thì trượt" ấy). Em ko phải là Fan hay Antifan của cái j cả vì 1 ngày em vẫn 8h với Win và 6h với Mac, và khi đã biết Mac em thấy nó là 1 OS thông minh, dễ SD tuy nhiên cũng có những nhược điểm, nhưng ít thôi chứ ko phải là "đa số" như ngta nhận xét. Em nhận xét trực quan và em thấy nếu mọi người có điều kiện nên dùng Mac và tìm hiểu sâu về nó.
Chuẩn, đúng tư tưởng của em cách đây hai năm khi mới mua con hp, giờ thì không thể không chê con HP của em nữa 😔(
oldbaby
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao lại đi so macbook với HP thế bạn? ko phù hợp đâu. hihihi

còn có bạn nói MBA chạy như netbook. lại càng vô lý.
usb3g
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chắc chưa xài Macbook Air....

Trời ạ! Nó chạy chậm rùa bò....
Mỗi lần mở máy lên ngồi ngáp lên ngáp xuống khởi động cũng chưa xong...

Tiếp theo chạy vài cái ứng dụng duyệt Web, mail mà cứ tưởng nó bị treo máy...

Rồi loay hoay cài ứng dụng thì phải lục lọi cái ổ DVD cắm vào mới xài được...
Lúc cắm cái usb to to 1 tí là bực bội ko chịu được... vì phải đi tìm cái dây...

Nói thiệt mua máy macbook air uổng tiền lắm!

Xài nó y như cái netbook vậy..
Vả lại nó mỏng manh, sử dụng nó muh cứ lo lo sao ấy luôn sợ nó bị hư...

Mua rồi thấy phí tiền wa đi....muốn lấy cái búa đập nát cho xong...hic hic
eros_hab
ĐẠI BÀNG
13 năm
chắc bạn chưa dùng Macbook Air 2010
mình đang dùng con 11.6, ổ ssd 128gb
chấp tất cả các máy khác về tốc độ khởi động và tắt máy
hiệu quả thực thi cviec cũng rất tốt, hợp với 1 ng hay trình chiếu và di chuyển như mình.
chickenII
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có lẽ các bác dung MBA từ thời nào rồi. Chứ em đang dùng 1 em này, không hề chậm tí nào, xem phim HD rất thích, để lên đùi thời gian dài không mỏi. Mỗi tội khe tản nhiệt hơi nóng thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019