Nên mua Macbook Pro 2015 15' hay 13' ?

BrokenSmile
5/4/2014 15:48Phản hồi: 38
Chào các anh, chị.
Em hiện nay đang xài dòng Macbook Pro early 2011 15', em đang tính đến chuyện đổi sang máy Macbook Pro mới vì có thể hè này Apple sẽ tung ra đợt máy 2015.

Vì các lí do như sau :
Máy của em đã chậm hơn, khó sử dụng các chương trình như iPhoto, Colortrokes một cách nhanh chóng như xưa(Có thể vì máy không có card màn hình)

Trọng lượng máy khá nặng so với dòng Macbook retina bây giờ, khá cồng kềnh khiến việc di chuyển trong thời gian dài gặp khó khăn.
Em là sinh viên, hay mang máy lên trường để ghi chép-chữ của em khá xấu ạ ='=.

Vì thiết kế mới đẹp hơn, nhẹ hơn, nät hơn.

Nói chung là thế, nhưng khi chúng ta bỏ một số tiền lớn ra để mua một vật gì đó, hẳn chúng ta sẽ nghĩ tới chuyện chúng ta sẽ sử dụng nó như thế nào cho hợp lí, và nó có hợp thời trang ?

Đợt rồi em vừa mua máy, dự tính trong đầu là Apple sẽ không đổi mẫu mã nhanh vì đã bao năm nó cứ như thế kể từ đời Macbook white rồi.Song 1 năm sau thì dòng mỏng hơn-tuy không có retina ra đời.-> chiếc máy tính mình vừa mua chưa đóng bụi, bỗng chốc trở thành hàng cũ trong mắt người sở hữu, người ngoài.
=> Tuy nhiên, mua máy chẳng phải để cho vẻ ngoài của mình thêm bóng bẩy hơn, nhưng ai lại không muốn thứ mình bỏ tiền ra mua trở nên hữu ích một cách tuyệt đối.

Em muốn mua máy Macbook Pro 2015 sắp ra lắm, nhưng thật sự không biết chọn cái nào, 13' hay 15', trong khi 13' thì tiện lợi trong việc di chuyển, nhưng hiển thị của nó lại không tốt bằng, và nhất là khi sửa chữa hình ảnh thì có thể là bộ vi xử lý của nó sẽ không được nhanh.

Dòng 15' thì cồng kềnh, nhưng mạnh hơn hẳn, có loa, và đẹp hơn hẳn.

Mọi người có thể cho em ý kiến, tư vấn giúp em một cách chân tình được không ạ, em cảm ơn nhiều. Và nếu mua thì có nên mua máy có card màn hình kèm theo-liệu nó có hỗ trợ trong việc chỉnh sửa hình ảnh ?
Thêm một cái nên lưu ý, là nếu ai có khả năng logic cao và nắm khá rõ về chiến lược của Apple thì xin cho em biết là nếu mua dòng 2015 thì khoảng bao lâu sau thì mẫu mã lại được đổi- vì có tin đồn rằng Apple đang phát triển dòng Macbook không quạt tản nhiệt hòng làm nhẹ máy, và thêm thông tin là có thể chất liệu máy sẽ chuyển thành carbon.> hiển nhiên nếu lại mua hấp tấp thì sự đầu tư của mình không hợp lý, không mua được cái tinh hoa của Apple trong mẫu mã mới nhất, độ tinh xảo của thương hiệu.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày trước mình cũng có câu hỏi như bạn, thật sự là băn khoăn y chang bạn vì mình bỏ ra số tiền lớn với tiêu chí xài lâu mua rồi không phải hối hận.
Nếu mua 13 inch thì sau này bạn cũng phần nào hối hận vì 13'' thú thật khá nhỏ, xài Macbook với màn hình retina như vậy có vẻ không khả quan cho lắm, được cái là tiện tay xách đi đây đi đó nó gọn. Tuy nhiên dòng 15'' cũng không phải là lớn hơn là mấy và nếu bạn thích sự gọn gàng nó vẫn đáp ứng được, bạn nghĩ nó to tuy nhiên khi bạn thử dùng thì bạn hiểu nó chỉ mức trung bình thui chứ không phải cồng kềnh như dòng 17inch (đời trước).
Thế nên lời khuyên chân thành để sau này bạn không có phải hối hận là nên mua 15" cho bạn cái loa sướng hơn, cho bạn cái tầm nhìn tốt hơn - phát huy khả năng retina, cho bạn cái card đồ hoạ ngon hơn và đương nhiên nó cho bạn "cái giá" đẹp hơn 😃
Còn về độ "lỗi thời" thì bạn đừng đắn đo nhé. Với cái iPhone/iPad thì người ta còn quan trọng "nó xài iPhone mấy?" Chứ còn Macbook từ dòng Retina đời 2012 trở đi thì kiểu dáng nó không khác biệt là mấy, nếu bạn đứng từ xa thì không phân biệt. Còn chuyện tương lai thì mình không dám chắc Apple sẽ phá cách thiết kế, đi lại cũng na ná thôi. Một điều quan trọng bạn cần lưu ý là nếu mún khoé với ai đó thì cứ thoải mái, vì người ta nhìn vào thì họ chỉ phân biệt "Nó xài Macbook kìa?"
@leequan2012
Mình cảm ơn bạn nhiều nghen !
@BrokenSmile Mới thêm vài dòng nữa!
@leequan2012 Oh yeah, ý mình là kiểu năm 2011 mình vừa mua xong cái nó đổi thiết kế, tới năm nay vẫn vậy suy ra nếu mình mua trễ hơn thì tới năm nay nó vẫn chẳng khác gì so với con mắt người ngoài =)) suy ra mình bỏ tiền ra mua cái đồ cũ, tương tự nếu năm nay nó chơi thêm phát nữa thì sau 3 năm mình lại đổi, thì mình sẽ lại bị thêm phát nữa > mình không muốn cứ bỏ tiền ra dự tính 3 4 năm nữa mới đổi khi có mẫu mới mà hoá ra nó sẽ đổi vào ngày mai 😔(
Thanks bạn nghen, add my Facebook if interested khannguyen2311@gmail.com
haha
nice to meet you
Nếu bạn phục vụ cho học tập cần đồ hoạ cao thì nên cho 15"
Nhưng nếu bạn hay phải đi lại thì 13" là 1 sự lựa chọn k tồi.
Nhỏ mỏng nhẹ hơn vẫn có màn hình retina chip xử lí khoẻ và mượt mà.
dmanh89
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy không có card màn hình sao xài được thế bác ?
@dmanh89 Mắc gì hok xài đc. Nóng chung tiện lợi, không đòi hỏi nhiều thì dòng 13" inch không có card là tốt rồi. Chỉ trừ khi bạn là dân đồ hoạ, thiết kế, sửa ảnh, photoshop thì 15inch thích hợp.
dmanh89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@leequan2012 Bạn không hiểu ý mình rồi, bác viết bài này nói đang xài con 115inch 2011 mà lại nói máy không có card màn hình nên mình thắc mắc thôi. Còn 13inch vẫn có card nhé bạn, nhưng không phải card rời thôi, chứ không có card màn hình sao mà cái màn hình nó lên được haizzz.
@dmanh89 sin thưa với bác macbook 15 in bây jo cũng sắp theo su hướng ko cần card nhé chip itenl bây jo là GPU rất tốt điển hình là con iris pro 5200 bây giờ nó đã là cho apple bây giờ chỉ có mình em 294 là còn dùng card rời gt 7500 thôi nhé bác cứ vào trang chủ apple máy mới bây giờ tất cả dòng 13in ko có con nào có card rời nữa con 15 in có 1 mẫu cao nhất có card rời lên bác chờ mac mới ra e sợ còn ko có mẫu nào có card rời nữa nhưng bù lai pin mac bây jo cải thiện rất nhiều bỏ dc 1 em card rời ra pin trâu hơn nhiều còn yêu cầu công việc của bác các lên nghiên cứu con card irisi pro đi xem có phù hợp ko
Ké, cho mình hỏi bác nào có kinh nghiệm dùng các đời mac, dòng late 2013 này có cải thiện nhiệt độ ko nhỉ (dùng máy có mát hơn ko) chứ bạn mình dùng 2011 nóng như cục than.
Với lại cái Me293 có lắp đc optibay ko nhỉ?
dmanh89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenduytu111 Nhiệt độ cải thiện thì cũng đỡ phần nào thôi, đặc điểm Mac là tản nhiệt qua vỏ nên nóng là bình thường, xài trong máy lạnh sẽ hợp lý nhất !
@nguyenduytu111 em đang dùng me 293 đây ko lắp thêm dc cái gì đâu ram bị hàng chết apple có sự lựa chọn cho bác 1 la ram 8gb 2 là 16gb bác phải chon ngay từ núc mua mua rùi ko nâng ram lên được ổ SSD cũng vậy nhưng may mắn hơn SSD có thể thay = con khác chứ không thể lắp thêm theo kiểu optibay nhé vì nó không có ổ CD nữa lại quá mỏng lên không còn chỗ lắp thêm cái gì đâu bác tom lại mac bây giờ khi mua như thế nào là như vậy các bác đừng nghĩ tới mai sau nâng cấp nhé

e dung thấy chạy mac xem phim nghe nhạc chạy copy đều ko nóng máy mát rượi nói chung mặc quần dài để máy lên đùi không thấy cảm giác nóng
pin trâu vì ram hàn chết ổ SSD đời mới nhỏ gọn con đâu máy toàn là pin mà lên trâu pin là đúng rùi + nó bỏ dc card rời dùng iris pro 5200 của itenl lên càng tiết kiệm pin còn con đồ hoạ này chỉ = con gt 6400m thôi bác nhé giảm tiêu thụ điện năng mà nếu công việc bác mà câng card thì bac lên mua con 294 có hơn con nay card gt 7500 nhé chúc bác lự chọn tốt
bleu_mos
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đọc 1 số thông tin thấy bảo năm 2014 sẽ MBP sẽ không thay đổi gì mấy và chỉ thay đổi dòng Macbook air ra con 12inche thì phải. Nếu bạn thích thì cứ nhích thôi chứ ngồi lo lắng thì chịu thôi. Ngoài ra cũng nên mua con 15iches dùng rentina cho sướng!
Up lên cao cho thớt
Cách đây 1 năm có 1 lần làm coursework trên thư viện có 1 bài nghiên cứu nói về vấn đề này, mình thì đọc để làm bài nên cũng hơi nhớ ...
Đại loại là 14 và đặc biệt là 13 inch phù hợp cho các đối tượng đa dụng trong đó 13 thì nhiều hơn cho đối tượng thu nhập cao.
11 và 15 ich là các sản phẩm vệ tinh, dùng cho những đối tượng cần lựa chọn thêm để tăng trải nghiệm cho end-user.
Nếu áp dụng cho bài pic này, trừ khi đã đủ kinh tế, coi việc mua laptop chỉ là giải pháp thì sẽ chọn 15 inch để tối đa hóa lợi ích, ko thì sẽ là 13 inch.
Quan trọng là mình nghe đồn vn bán 293 giá ngang 865 thì có lẽ mua 293 cảm thấy ngon hơn.
lcd001
ĐẠI BÀNG
10 năm
thực tế ra, tớ thấy làm 1 con macbook pro retina hết tầm khả năng có thể là ngon rồi 😃 người ta nhìn thấy mình dùng mbp retina 13" cũng phải nể, vì sao?

Vì nó là công nghệ mới, nó là sản phẩm mới nhất, các kiểu, ti tỉ thứ, và sau cùng, tôi phải bỏ ngần ấy tiền mua mới đấy, chứ chả phải xoàng đâu 😁 nhìn vào định khinh nhau thì sắm đi, sắm rồi, xem có dùng đc k rồi hãy chê người khác :D 😃)
mình thấy gần đây 1 số bộ phận thanh niên trẻ cứ đòi mua mac xong, cuối cùng đành bán đi vs 1 câu nhẹ nhàng: "Dùng mac nó khó quá" Hỏi ra nhu cầu là j? Lướt web, lưu ảnh ....
lcd86
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lcd001 chuẩn cmnr 😃 việc sử dụng đúng mục đích một chiếc laptop là rất cần thiết :D
@lcd001 thực ra nếu mua để chơi game thì mac tạch =)) xài để làm việc văn phòng office thì chỉ tạm chấp nhận được. thậm chí khó tính có thể ko chịu được sự chậm chạp khi sử dụng macbook cho công việc văn phòng, Macbook chỉ dành cho công việc liên quan đến chỉnh sửa ảnh là tuyệt vời nhất.
@Thanh Hung Vu giải trí đa phương tiện duyệt wed kết nối ko dây sử lý phim ảnh đồng bộ với iphone ipad apple tv tạo thành 1 ngôi nhà apple thì núc đó bạn sẽ chỉ muốn quảng con máy win vào sọt rac
hiện jo e có thể nt với gấu hay gọi FACEtime cho gấu này có thể phát nhạc ko dây + chiếu phim lên tivi nói về duyêt wed và xem phim thì mác ăn đứt win rùi kết nối thì cũng hoàn hảo
mac chỉ là hạn chế phần game >>> phải dùng bootcam thực sự e thấy máy mác rất mạnh ở mảng giải trí đa phương tiện
@tuanhanh141988 =)) mình cungx xài mac. những gì bạn kể ai dùng mac cũng hiểu mà. mac thuộc phần giải trí thôi. còn xét công việc thì nó tốt cho photographer. còn về office văn phòng thì kém tiện dụng. và mac thì ko thể chơi game. nói chung là công việc thì mac ko phải thế mạnh. chính vì điều này mà windows còn tồn tại và vững mạnh bên cạnh mac os. 😃
chơi game thì các bác đừng chê mac e nghe bảo máy mac dùng bootcam còn cho hiệu xuất cao hơn cả máy win chính thông e nghe đâu có 1 bài đánh giá bootcam điểm cao hơn cả máy thuần win
dùng mac thật sự thêm hào hứng khi lướt wed cái bàn di chuột miễn chê khi kết hợp với safari
cái màn retina xem phim cũng rất sướng
kết 1 câu e ko phải dân chuyên ngành ji laptop với e chỉ để giải trí và e rất hài lòng với mac kể cả chơi game vì đã có bootcam
@tuanhanh141988 Mình thấy mac chơi game ko tiện. Cũng may là =)))))) có con pc chơi game rồi. Mac để xài thường thôi. Với cả mình cũng hiếm khi chơi game 😆. Hiệu suất thì bạn nghe. Nhưng thực tế chơi game hơi bất tiện. Đa số game ngon phổ biến đều dành cho win.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@Thanh Hung Vu vỗn dĩ dùng bootcam thì chỉ là vỏ mac ruột win mà bác lên có game gi win chiền dc thì cũng chiến dc hết miễn là cấu hình đủ hay không thôi may mac mới bây jo cấu hình cũn thuộc loại hàng khủng long rùi đó ngại ji mấy cái game cỏ
Các bác cho em hỏi thêm mac 13' & 15' thì cái nào nhiệt độ nóng hơn vậy, giờ em vẫn lăn tăn nhất cái vụ nhiệt độ
@nguyenduytu111 =)) như nhau. mình dùng mac thấy mát vãi tè. có nóng gì đâu. trước dùng acer, dell nóng vãi cả ... =)) vừa quạt, vừa thổi. yên tâm mà quất nhé. và nhớ mua bản 8GB hoặc 16GB RAM chứ đừng chơi 4GB Ram. =)) kiểu gì rồi cũng thường xuyên thiếu ram nếu ở 4GB
@Thanh Hung Vu Tức là nhiệt độ như nhau hả bạn? Mình thấy bảo lên 15 inh thì tản nhiệt tốt hơn, mà mình chưa đc cầm cả 2 con.
Cũng muốn múc 15 inch mà hơi max tiền 😔
@nguyenduytu111 13" thì ko có card vga rời, có 01 quạt tản nhiệt
15" thì dùng card vga rời và có 02 quạt tản nhiệt.
Tuỳ nhu cầu sủ dụng mà chọn máy phù hợp thôi bạn, ham cấu hình mạnh mà mua về lướt web, nghe nhạc thì phí $.
@Thanh Hung Vu nâng ram + sắm thêm cái ssd thì perfect ! 😁
http://genk.vn/may-tinh/10-cong-nghe-se-lam-thay-doi-nhung-chiec-may-vi-tinh-trong-tuong-lai-20140725235821764.chn

Không biết nói thế nào dùng cai link này để nói vậy !
1. Chipset Broadwell giúp các thiết bị "2 trong 1" trở nên mạnh mẽ hơn
7. Ram DDR4
8. Các bộ nhớ Hybrid cho tốc độ nhanh hơn ở công suất thấp
9. SATA Express hiệu suất cao dành cho SSD

mình đang định mua con ME293 - mà đang phân vân quá , có nên đợi hay ko?

09-2014 hay 03-2015 ???

Nhờ tư vấn giúp mình !
duykhang26
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sindethuong bạn nên đợi tới 2020, lúc đó intel sẽ ra chip stupidwell, xung 10ghz, có khả năng tỏa hơi lạnh làm mát máy.Ram DDR4, super SSD đọc chép 100gb/s
@duykhang26 😁
Theo các bác, e nên chọn 2nd nào đây? ME865 hay MC975? Hay là brandnew MGX72?
Nhu cầu e đơn giản lắm:
1. Film
2. Ảnh ọt, PTS,...
3. Nhạc Lossless.
4. Học tập và văn phòng.
5. Game nhẹ cỡ Need for Speed Rivals mới :p.
6. Lướt ưeb.
Và những thắc mắc e đang mắc:
1. SSD 128 GB có đủ dùng (MGX72) hay là phải 256 GB (ME865 và MC975)?
2. SSD trên MC975 là mSATA chậm hơn PCIe trên ME865 và MGX72?
3. Nơi mua uy tín, có trách nhiệm cả brandnew và 2nd?
4. Cách test máy để k bị lừa?
E xin cám ơn và hậu tạ ạ.
@Joseph Nguyen Khuong Trong 3 e này thì quất MC975
@khoanguyen2512 có câu hỏi như bác này
ai giúp a e với 😃
Thôi nghĩ lại r k mua 2nd nữa đâu nguy hiểm lắm. 😔

Tớ mua MGX72 r, brandnew cũng ok lắm, bác cứ chờ như z khỏi mua luôn đi nha, công nghệ càng ngày càng tiên tiến sao mà bắt kịp đc?

Kieutung82
ĐẠI BÀNG
6 năm
tó chỉ văn phòng check mail thui thì có nên dùng 15 inh ko. tiền bac không thành vấn đề
hacbq211
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kieutung82 Tiền bạc ko vấn đề thì xúc cả 13 và 15 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019