Nên mua máy ảnh DSLR hay Mirrorless ?

starnt
10/2/2014 14:31Phản hồi: 442
Nên mua máy ảnh DSLR hay Mirrorless ?

Máy ảnh hoán đổi ống kính không gương lật (mirrorless interchangeable lens camera) ngày càng được phát triển bởi nhiều hãng lớn với chủng loại cũng như ống kính ngày càng phong phú. Điểm khác biệt cơ bản của nó so với máy ảnh DSLR là sự loại bỏ gương lật (reflex mirror - là chiếc gương giúp DSLR có khả năng ngắm trực tiếp qua ống kính). Sự khác biệt này kéo theo hàng loạt hệ lụy mạnh yếu tương đối khi so sánh giữa hai dòng.

Tóm tắt video:

Điểm tương đồng giữa Mirrorless và DSLR
- Chất lượng hình tương đương
- Độ linh động có được do khả năng hoán đổi ống kính gần như tương đương (mirrorless chỉ thiếu những ống khá đặc biệt: như super tele, tilt-shift ...)

Điểm khác biệt giữa Mirrorless và DSLR
  1. Kiểu dáng và thế cầm nắm trong đó DSLR ưu tiên cho việc chụp hình nhiều liên tục trong khi Mirrorless ưu tiên cho sự nhẹ nhàng thanh lịch
  2. Có gương lật giúp cho ngắm chụp được bằng ống ngắm quang, không gương lật cho phép chụp rất êm thậm chí là không có tiếng động
  3. Thiết kế nhỏ gọn và việc không có chip lấy nét riêng khiến thao tác sử dụng cũng như lấy nét có phần hơi chậm hơn chút xíu so với DSLR - tuy nhiên khoảng cách này đang được thu hẹp khá nhanh
  4. Kích thước nhỏ cũng như việc phải sử dụng màn hình để bố cục chụp làm cho Mirrorless chỉ chiến đấu được 200-400 kiểu trong khi DSLR có thể 800 tới vài ngàn shot.
Khi nghiên cứu chi tiết vào từng chiếc máy, các bạn sẽ còn phát hiện thêm nhiều chi tiết khác biệt lớn nhỏ nữa, tuy nhiên trên đây là những điểm chính có thể sẽ ảnh hưởng lớn đến quyết định mua máy

Sơ bộ nhận định áp dụng cho những người chơi nhiệp dư:
  • DSLR phù hợp hơn với những người chỉ có một quan tâm duy nhất là chụp được nhiều hình trong nhiều hoàn cảnh, chịu khó chỉnh tay đa dạng - đây là xe số / xe côn tay
  • Mirrorless phù hợp với những người có nhu cầu phổ thông: phong cảnh đời thường gia đình chân dung. Chụp không lấy số lượng. Muốn chất lượng hình đẹp không kém máy DSLR nhưng thích kiểu dáng trang nhã, không ưa chỉnh tay nhiều - đây là xe tay ga ;)
So sánh thông số trên internet chỉ mang tính tham khảo, trước khi ra quyết định cuối cùng, người dùng cần tới các cửa hàng / showroom để có cảm giác thật trên tay.

Trân trọng cảm ơn cửa hàng Zshop.vn đã cho mượn một số thiết bị

442 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vân đã like face và đã đọc xong. nếu dc chọn sẻ chơi DSLR
xì tin, em chọn chụp hình = điện thoại \m/ ngon, bổ, hơi không rẽ.. nhưng rất chi tiện lợi và đôi lúc cũng đẹp ko thua kém gì <3
Dòng mirrorless ống kính vẫn còn chát. Chơi dslr sẽ kinh tế hơn
@tobe2405 DSLR loại thường thì kinh tế hơn , chơi loại chuyên nghệp xem có đủ kinh tế ko
nvhung1604
ĐẠI BÀNG
10 năm
em tập toẹ nhưng cũng thích mirrorless nhưng có điều là nó chưa phổ biến và ống kinh và máy đúng là giá :'(
BILL RICH
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn chọn DSLR...
luckyross
ĐẠI BÀNG
10 năm
cửa hàng nào sờ tận tay vậy bác cho em một số địa chỉ tin cậy đi bác
Vote chơi luôn 2 em :p
639010
CAO CẤP
10 năm
em đang chơi cả 2 loại, nhưng dạo này lại choạch nhiều bằng đt 😁
@639010 Sáng nay dẫn vợ con đi off với lũ bạn, lỉnh kỉnh quá nên quẳng máy ở nhà, chúng bạn lại yêu cầu vài shot lên face, thế là rút ngay dt bộp bộp các kiểu tự sương của chị em, về kéo tí ánh sáng lại và lên face cho chúng nó chém 😃

Có máy thì tốt, nhưng có hình mới là quan trọng.. Hehe
639010
CAO CẤP
10 năm
@maphuy Bác nói chuận cmnr ! 😁. Chính vì vậy mà dạo này cả Ni và So đều nằm trong tủ chống ẩm suốt bác ợ 😃
Thêm 1 yếu tố để em chọn DSLR là: Chụp mà ko nghe cái "chạch" là e ứ thích. Cứ yếu yếu như kiểu chưa chụp á. Hồi đó từ 600D lên 5D má 2 từ xoẹt xoẹt lên phập phập là đã thấy sướng. Lên được má 3 nghe giòn tan lại càng sướng.
Eazy
TÍCH CỰC
10 năm
@snicker740
2 con A7/r bấm cạch cạch dữ đội luôn, nhưng mà đó cũng là lý do mình ko mua nó, mình theo phong cách chụp lén street photography, cầm ko ai thấy, bấm ko ai hay 😁

TUM LUM
TÍCH CỰC
10 năm
@snicker740 Dùng dòng Nex thấy chụp nghe cái "chạch" sướng cả tay lẫn tai cơ mà 😁
@Eazy Có RX1 rồi than khóc gì, RX1 còn cho hình đẹp hơn A7 nhiều nhờ cái ống thần thánh đó😆)
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Eazy mơ ước của em mượn hình của hội nex ạ
Theo em ít chụp và chụp ít thì mua không gương lật vì nhỏ gọn tiện lợi ^^
Còn xài DSLR thì hay chụp và chụp nhiều ^^ cộng với kinh doanh...
ML có ưu điểm về kính ngắm điện tử độ phân giải cao, hỗ trợ đắc lực cho việc quay phim
DSLR không có kính ngắm điện tử, nên hạn chế phần nào trong việc ngắm để quay phim
Chẹp! Đúng là tùy!
Nhưng chơi thì nên chơi Full luôn!
Giờ nên là:
1) Hoặc là chơi điện thoại di động, chụp hình được mọi lúc mội nơi! Vì lúc nào cũng có phone bên người... Tất nhiên chụp sẽ hạn chế, chỉ được cái gọn nhẹ, mọi lúc mọi nơi, tiện lợi, đủ up Facebook. Nhưng càng ngày đt chụp hình càng đẹp!
2) Và kết hợp chơi Full, DSLR, còn mirroless hơi dở dở ương ương, gắn cái lense vô cũng ko nhỏ hơn bao nhiêu, trong khi cái màn trập và kính phản quang làm được bao nhiêu thứ hay ho...
@MrDuc2010 Ai mà hay đi dạo phố chụp ảnh, đi du lịch, lại yêu cầu chất lượng ảnh tương đương DSLR thì mirrorless rất tiện lợi, cầm DLSR mà đi dạo phố, chụp ảnh đời thời thấy giơ lên chụp thấy cứ lố lố làm sao ấy

ps, đang dùng cái con màu nâu như trong bài viết trên thấy rất hài lòng, giá rẻ mà chất lượng rất là ngon 😁
@Sonltt thì đã nói là tùy mà!
Tui thì chỉ đù tiền mua DSLR thôi, ko có tiền mua Combo cả DSLR và Mirrorless!
Tùy ai coi trọng yếu tố nào thôi! Phong cách gọn nhẹ, thời trang, ko muốn gây chú ý... thì mirrorless
Ai coi trọng tính đầy đủ, ko khiếm khuyết, chơi full, ko nề hà cồng kềnh thì DSLR...
vip_47
TÍCH CỰC
10 năm
mình thích mirrorless
Mirrorless mà đòi có chất lượng hình tương đương DSLR? Mơ!

Chỉ riêng việc phải nhân hệ số 2x so với chuẩn máy 35mm đã là đủ để tránh xa Mirrorless rồi.
Feenix909
TÍCH CỰC
10 năm
@DarthTyr A7-A7r nhân hệ số mấy vậy bạn =]]
@DarthTyr
Mirrorless có nhiều loại, và DSLR cũng có nhiều loại.
Tìm hiểu kĩ trước khi phán thánh ạ 😃.
@4ever1lov3 bác nói đúng ý tui
@4ever1lov3 bác nói đúng ý tui
Vẫn thích bắn dslr ngắm chụp qua ống quang hơn.
Set thông số của gương lật rất lằng nhằng, do máy đã cố làm cho thon bớt => muốn cái gì cũng phải tìm tìm sờ sờ cái màn hình xem icon nó nằm ở đâu. Mà lần icon đã tốt, tìm trong menu mới gọi là bựa. Lần đầu tiên cầm thực sự ko quen, hi vọng lâu sẽ khác. Điên nhất vụ này, khiến cho việc set thông số quá lằng nhằng, đành auto hết => xấu lại thêm xấu.
Còn DSLR, quá khó sử dụng cho dân không chuyên, và các nút bố trí ngay bản thân giữa các đời máy đã khác nhau => chụp quen thì thích chứ mượn máy khó mà chụp dc đẹp như cũ -_-
@megatroll Chưa cầm DSLR bao giờ, được cho mượn 550D, làm quen trong vòng 1h đồng hồ -_-
ISO, tốc, khẩu có gì khó đâu mà lằng nhằng, thước đo ánh sáng có sẵn, dựa vào đó mà tùy chỉnh thôi chứ sao.
PS: mình chả phải dân chuyên, toàn đọc thông tin nhiếp ảnh, đợt vừa rồi là lần đầu tiên thực hành 😁
@canhcutnamphi Mình cầm 450D quen đi cầm 30D khó dùng lắm 😔.
Đầu tiên là mấy cái nút vặn khẩu, chả hiểu nó bị di chuyển ra chỗ nào (?!) :(, nút vặn focus cũng bị di chuyển :(.
Còn cầm 550 thì bố trí nút na ná như 450 nên 2p cầm là dùng ngon luôn. Chắc xxD nút khác xxxD :(
@megatroll 30D mình chưa được cầm, mới cầm 550D là lần đầu tiên, cũng có thể vì thế mà không bị khớp. Thấy bố trí nút khá tiện trừ vị trí đặt ngón cái chưa đủ sâu, lúc đầu chưa quen đôi khi bị tì vào mắt kính 😆Mong là sau này khi mua Nikon cho bản thân sẽ không bị khớp như bác 😁
@canhcutnamphi Mình chưa dc cầm Nikon nhiều, nhưng trong những lần cần thì thứ duy nhất làm mình thấy lạ đó là các kí tự trên bánh xe tùy chọn chế độ chụp nhiều kí tự (hoặc icon, thực sự ko nhớ!) khác nhau thôi, cách dùng tương đương nhau. Vì thế dễ dùng lắm.
mirroless yên lặng với nhiều người là điểm cộng,còn việc nói người dùng mirroless không thích chỉnh tay,hay ít chỉnh là không đúng,những dòng như fujifilm còn đánh mạnh vào khoản các bánh xe thông số và vòng khẩu trên lens,các máy entry level DSLR còn thiếu khá nhiều các nút và bánh xe hỗ trợ thay đổi thông số nhanh,còn với mirroless cao cấp như OMD EM-5,E-M1,Fujifilm X-pro,X-E2 hay X-T1 thì điều khiển không thua gì các máy chuyên nghiệp
Các máy Mirroless có EVF (kính ngắm điện tử) thời gian đầu còn bị ác cảm nhưng với sự phát triển rất nhanh về độ phân giải và giảm độ lag,to thì không thua thậm chí còn to hơn cả vf của DSLR FF.EVF mới thật sự đem đến chuẩn xác khái niệm wysiwyg ( nhìn thấy gì thì được vậy ) về độ phơi sáng,màu sắc,cùng với thông báo thời gian thực về các vùng cháy sáng hay cháy tối
@zaeed2 Chính xác chính xác , chơi lâu DSLR mới thấy chán , các em newbie thường thích to để lòe thiên hạ,hay có thói quen nhìn mấy cái máy xinh xinh bằng nửa con mắt, không hề biết dc cái thú vị của dòng ko gương, chơi lâu mới thấy nản với cái việc mang vác, cho nên không trách dc , mình cũng từng như thế nên thông cảm, từ 40D , 50D đến 7D, quá sợ với các đống đồ mang theo
Chỉ những ai đã cầm và ngắm bằng EVF độ phân giải cao của các dòng không gương mới thấy hết cái sướng , đúng nghĩa nhìn sao thì chụp ra vậy, việc chụp đúng sáng , đúng ý đồ chưa bao giờ dễ dàng đến vậy .....Nhân tiện, tại sao cứ phải chụp cho khó mới thích ?
liike trước rồi xem clip sau như yêu cầu của bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019