NetApplications: Android hiện chiếm 26% lưu lượng web di động, iOS chiếm 59% nhưng đang giảm

Duy Luân
2/5/2013 14:57Phản hồi: 317
NetApplications: Android hiện chiếm 26% lưu lượng web di động, iOS chiếm 59% nhưng đang giảm
Tỉ trọng của các hệ điều hành tính theo lưu lượng web trong tháng 4/2013

Theo số liệu mới đây từ NetApplications*, Android hiện đang chiếm 26,02% tổng lưu lượng web truy cập từ các thiết bị di động, tăng mạnh 35% so với cùng kì năm ngoái và vẫn đang tiếp tục đà tăng trưởng mặc dù chưa đạt được mức cao kỉ lục 28% như hồi tháng 11 vừa qua. iOS tiếp tục là người dẫn đầu như trong vòng vài năm trở lại đây và tính đến thời điểm hiện tại, hệ điều hành này đang chiếm 59,04% lưu lượng web mobile. Tuy nhiên, so với cùng kì năm ngoái thì con số này đã bị giảm đi 4,15% và vẫn còn thấp hơn 6,9% so với mức cao nhất đạt được vào tháng 8/2012. Trang Fortune nhận xét rằng việc truy cập web từ những thiết bị Android vẫn còn chưa theo kịp với tốc độ tăng trưởng của nền tảng. Người dùng iOS dùng thiết bị của mình để truy cập vào mạng nhiều hơn người dùng là Android, tuy nhiên tỉ trọng của iOS đang có xu hướng giảm trong khoảng 1 năm trở lại đây.

*Dữ liệu được NetApplications tổng hợp từ các lượt truy cập vào 40.000 trang web đối tác của hãng. Bạn có thể xem chi tiết các con số qua từng tháng trong tập tin PDF đính kèm bên dưới bài viết.

Tỉ trọng các OS di động từ tháng 4/2012 đến tháng 4/2013

317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zprox
TÍCH CỰC
11 năm
10 đánh 1 không chột cũng què 😁
@zprox chẳng liên quan gì, phải nói 1 đánh mười chứ, pác này comment lung tung quá
hunghaubs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zprox Vụ này thống kê chưa đầy đủ
Vậy người dùng android mua máy về chỉ để nghe gọi thôi ak? Điều này hơi vô lý.....các thiết bị android màn hình lớn hơn ip nhiều...trải nhiệm web bao h cũng tốt hơn! Màn hình ip bé xíu đọc tin tức đau cả mắt...
@Yucentus_9823887 mình download từ cái đó chứ đâu, play store cũng là CH store? mình cũng đi shop trong chỗ bạn chỉ mà
@LionQueen1 vậy lạ nhỉ.Mik vs ban cùng dùng sony xperia ,cùng hệ điều hành,cùng 1 app.mà bạn ko có nut share,mik lại có. Bạn cứ đùa anh em
@Yucentus_9823887 hnay đã có rùi, tại mình lần trước lười chưa upload hết 😁 sorry
Lưu lượng duyệt web mạnh nhưng đang giảm , chắc sắp bị android bật xới roài .
Nhiều thanh niên trẻ trâu trên này lúc nào cũng nghĩ: điện thoại mua về phải nghịch, phải tuỳ biến, phải uprom, vọc vạch nọ kia. Do đó IOS nhàm chán vì nó ko thoả mãn đuợc cái nhu cầu đó của các trẻ trâu.

Trong khi đó trẻ trâu ko hề biết rằng đại đa số nguời dùng nguời ta ko muốn thay đổi, ko muốn tuỳ biến cái gì hết. Nguời ta cần tính đơn giản, hiệu quả trong công việc. Vì nguời ta bận đi kiếm tiền suốt ngày.

Đâu có ai rảnh rỗi như các trẻ trâu Android suốt ngày vọc mới chả vạch.

Đây là lí do vì sao IOS đóng kín, ko tuỳ biến, hay thay đổi gì mà vẫn bá đạo. Trong khi đó Android càng nâng cấp thì càng rắm rối, càng khó sử dụng.

Thay đổi đâu phải là hay nếu chỉ vì thay đổi chỉ vì thay đổi ? Trải nghiệm nguời dùng luôn là quan trọng nhất.

Như cái Windows 8 giao diện cũng là thay đổi đấy, sáng tạo mới đấy, cuối cùng có hiệu quả bằng giao diện desktop cùng các icon như windows 7 đâu ?

Cứ xem windows 8 thất bại thế nào thì hiểu cái gọi là thay đổi chỉ vì thay đổi nhé.
@skul9x Tại sao bạn ko nói (có những máy android vì nó rẻ).mà thay vì lại nói câu (dùng may android tai vì nó rẻ).mình thay hình như bạn muốn quơ đủa cả nắm với câu nói ý😕nên mình nhắt nhở bạn xíu thôi😁

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@vnstockguru Ha ha em trêu bác tí cho vui chứ cuộc sống mỗi người mỗi nghề nghiệp , một nghề chín còn hơn chín nghề phải k bác .
@Andykool1810 Thế 9 nghề 9 thì sao bác

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@cauam_9x tất nhiên ko phải tất cả bạn à
nhưng đó lại là đa số
mikan293
TÍCH CỰC
11 năm
Dữ liệu được NetApplications tổng hợp từ các lượt truy cập vào 40.000 trang web đối tác của hãng. Bạn có thể xem chi tiết các con số qua từng tháng trong tập tin PDF đính kèm bên dưới bài viết.
Web có rất nhiều liệu 40k có đủ chính xác ko???,lại còn là trang đối tác của hãng,có khi người dùng android chả vào đấy bg thì sao =))
@mikan293 người dùng android chỉ vào trang xxx thôi vì có flash =))
không tin, không tin đó là sự thật
@Hồ Quang Dương
:p bọn android cùi lắm, nhiều lúc vào chrome còn văng ra ngoài thì lướt cái mế gì nữa 😁.
Android nhiều máy hơn khá nhiều mà duyệt web thì èo uột hơn 🤔
Số lượng thiết bị Androi nhiều hơn IOS rất nhiều mà người dùng Androi duyệt web trên thiết bị di động của Androi lai ít hơn sao
romero
TÍCH CỰC
11 năm
SỢ tốn pin chăng :v
hungle411
TÍCH CỰC
11 năm
@romero tôi cũng nghĩ giống bạn, chắc mấy người dùng Android ko dám lướt web vì sợ tốn pin. Tôi dùng lumia 920 ngày nào cũng phải ít nhất 2tiếng lướt web!
Android lướt web dc cái có flash. và cũng chính điều đó nên nó lag bà cố lun 😔
@cutruong789 Phát biểu thiếu hiểu biết, android 4.1 ko hỗ trợ flash chính thức nữa. Ngoài ra nếu chú ko thích flash thì các trình duyệt đều có thể tắt nó đi, ko động gì đến flash, thế thì làm gì ảnh hưởng đến việc lag hay ko. Ai thích có flash thì mở ko thì thôi, máy nào đủ mạnh thì hãy mở, yếu thì đừng mở. Có ai dí súng vào bắt phải mở flash đâu mà than lag 😃
@cutruong789 đấy là mấy máy cùi mới lag thôi😁
numita
TÍCH CỰC
11 năm
@cutruong789 Toàn phải chơi cái bài là cái flashblock bác ạ, cải thiện đáng kể, nhg mà nói thật là chỉ muốn bán đi cho rảnh nợ thôi, có nghịch thì cũng chỉ nghịch tới cái mức mình cảm thấy thỏa mãn và nó ổn định xong rồi cũng để nghe gọi :oops: đt nta thì 2 ngày mình thì cứ chiều tối về cắm sạc >..<
:p thêm nữa thời lượng pin iphone lướt web vẫn đỉnh nhất hiện giờ. Nếu không kể HTC one, Note 2 và S4 gần đây thì hầu hết các em android cũ đều có thời lượng lướt web dở tệ. toàn tầm từ 4 đến 6 tiếng. Trong khi Iphone là 10 tiếng.
@sunspider Hài vậy con s3 test đc 6 tiếng thì thực tế được 4 tiếng à. Mà tôi cũng đâu có nói thực tế, đang nói về bài test mà. Vấn đề ở đây không phải là iphone lướt web đc 10 tiếng. Vấn đề là nó lướt web lâu gấp rưỡi s3, và gấp đôi note 1. Và lâu hơn đại đa số các dt android khác.

Không hiểu ý nghĩa của comment mà đi bắt bẻ từng chi tiết. Haizz
@scrappydoo So với Note II chưa?
@Phuoc Nga 008 Đg nói về lướt ưeb mà, nhược điểm của màn hình amoled là hiển thị màu trắng ko dc lâu, nên note 2 lướt vẫn ko bằng iphone 5
trong_choai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@powenramp Cái chính là xem trang lào và độ sáng bn %. Load toàn trang nặng thì chắc ko được
romero
TÍCH CỰC
11 năm
Android thường các bạn trẻ dùng, mà bật 3g xem jav với xxx là chính nên 40k site kia làm gì có redtube với chẳng lx mà count :v
Đt hầu như mấy ai lướt web, kể cả 5" cug lòi mắt 😁, còn máy tính bảng thì ipad chiếm phần lớn rồi nên 59% là hiển nhiên.
romero
TÍCH CỰC
11 năm
@xuanchinh123456 Với mình thì fone vẫn tiện nhất, mua mini 3 tháng h bán rồi dùng mỗi ip thôi. Còn 1 em ipad3 ở nhà thì ko tính vì chẳng bh mang đi cả!
@xuanchinh123456 máy tính bảng thì android thị phần cao hơn iOS (vì cả trăm hảng sản xuất) mà lướt web cũng kém iOS đó thui :p
Nói thiệt nhiều thằng 8x trên tinhte cứ tưởng mình dân công nghệ , hiểu bik vọc vạch up rom rồi root gì gì này nọ ! Toàn thằng trẻ trâu ko có việc làm !
@phu_dangvy_1314 room thì do thằng khác cook, chứ trẻt trâu tinh tế android cuồng thì biết gì mà cook. Toàn đi copy trên mạng về vậy mà cứ ra vẻ ta đây là dân công nghệ.
@phu_dangvy_1314 Ơ, thế ông lên đây comment này nọ là có việc để làm à =]]
hongducwb
TÍCH CỰC
11 năm
@phu_dangvy_1314 có thằng bạn ... lúc nó dùng android thì chê ios + bb ... giờ nó chuẩn bị mua lumia920 or bb99 thì nó lại chê android + ios - mà lúc dùng android suốt ngày up rom v..v =)) .... m chỉ cmt : dùng symbian đi =))

thật ra có nhiều bác cứ có tư tưởng mua android để vọc (thực ra vọc cái gì trong khi lập trình ko bít 1 tí gì) ROM thì toàn có guide hết roài ... lo gì hỏng máy.....blahblah này nọ .... m 9x nhưng cũng k thích mấy cái tư tưởng đó....cái gì đúng thì phải chấp nhận
ricky111175
ĐẠI BÀNG
11 năm
iusers trẻ trâu rãnh hơi tối ngày đọc báo mạng, chatchit, chém gió tinhte.vn, luyện xxx v.v nên thống kê nó phải thế. Android users cũng có nhưng theo chưa kịp nên kô phải xoắn

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@Lò Gạch No1 uhm mình chỉ nói vậy thui, tại thấy droid users lúc nào cũng ra vẻ ta đây là dân công nghệ :p
@caoboitexas97 Toàn bọn nói phét ý mà
Ở đâu chả có ng khôn ng ngu ;)

Gửi từ Oppo Find 5 của tôi
@caoboitexas97 bác đọc kĩ rồi quote người ta, ng ta nói là kém hơn cái khoản đó chứ ko bảo là ko sài
@ducchanh315 thì mình chỉ nói vậy thui ko có ác ý, tại mấy droid user lúc nào cũng tự hào mình là dân công nghệ này nọ :p
Có người thích vui vẻ với đt
Có người thích dùng đt để kết nối với sự vui vẻ
:p Vòng tuần hoàn của android user.

Lỗi,lag => up lại rom => Lướt web => tốn pin => cất vào túi => dùng một thời gian => lỗi, lag

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019