[new mem] Nhờ các bác tư vấn máy cho sv Nghèo :D

blackberry870x
2/1/2014 13:2Phản hồi: 9
Chưa bao giờ đụng và tìm hiểu máy ảnh cơ , nhưng mà ức lắm các bác à . Dẫu là SV nhưng e gom góp bấy lâu đc tầm 5t , lên mạng thì đọc khó hiểu quá nên nhờ mấy bác tư vấn dùm ạ .
1. Đầu tiên em hỏi là máy tự động lấy nét và máy tự mình lấy nét thì khác nhau thế nào ạ . Nó có giống kiểu autofocus hok nhỉ
2. Em có tầm 5 củ , muốn mua 1 máy ảnh cơ có kèm kit ( máy cũ ) thì nên mua loại nào và cách chọn lưak thế nào cho hợp lý ạ ( kết nikon vì họ nói nikon chụp phong cảnh đẹp hơn canon ạ 😁 )
Hóng các "thánh" vào soi giúp ạ :D
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sinh viên nghèo thì bơi vào đây. Em cũng sinh viên nghèo nè!

Về cái chuyện lấy nét, thiệt tình em không biết bác đang hỏi về cái gì. Nhưng tổng quát thì là thế này: trên ống kính nó có cái nút gạt AF/MF. Bác gạt qua AF (Auto Focus) thì máy lấy nét tự động, nghĩa là bấm nửa cò thì máy tự động quay mô-tơ lấy nét. Còn nếu bác gạt qua MF (Manual Focus) thì phải lấy nét bằng tay (nói nôn na là "quay tay"), nghĩa là bác phải vặn cái vòng lấy nét cho tới khi nào thấy nét nhất thì thôi.

Về vấn đề chọn máy tầm 5 củ. Nếu đã muốn chơi dSLR rồi thì thiệt lòng em khuyên bác nên để dành thêm chút đỉnh nữa, chứ giá đó chỉ mua được mấy cái máy đời rất cũ và cũng rệu hết rồi. Ráng thêm 2tr5 nữa mua hẳn con Canon 1100D mới luôn cho nó sướng, newbie lựa hàng cũ hơi đau tim! (có muốn mua hàng cũ thì cũng phải 6, 7tr thì mới kiếm được Canon 1100D hoặc Nikon D3000)
@Long UFM nhưng tầm tiền đó , sắm con canon1100D như bác chủ nói thì có len chưa ạ :rolleyes:
@blackberry870x 7tr5 là có 1 bộ body và ống kit 18-55 hàng xách tay đập hộp!

Sent from my ST26i using Tinhte.vn mobile app
@Long UFM vậy để e xem thêm thông tin vậy ,chắc vài 3 tháng nữa mới đủ quá 😁
hoanganhhl
ĐẠI BÀNG
10 năm
1. Máy ảnh Tự động lấy nét thường là những máy đời mới (~ 2000 => nay có cả máy film và máy DSLR ) đặc điểm của những máy này là bạn có thể lắp ống kính và lấy nét khi chụp bằng cách giữ cò chụp 1/2 => sau khi thân máy tự động lấy nét thì bấm tiếp cò để chụp. Máy không tự động lấy nét là những máy đời cổ thường là máy film, những máy này bạn phải lấy nét bằng tay ( xoay trên ống kính khi nét thì ấn chụp). Bạn cũng có thể tắt chế độ tự động lấy nét trên những máy tự động lấy được nét để chụp như máy không tự động lấy nét được qua công tắc trên body hoặc công tắc trên lens.
2. Với 5tr và là người mới chơi tốt nhất bạn không nên mua máy DSRL vì 5tr không có body nào mới
- Mua cũ máy thường là đời khá cổ và sâu : Nikon D40, D60, D70(D70S) + kit 18-55mm hoặc Canon 400D, 20D+ kit 18-55mm. Những máy này nếu không biết hoặc ít kinh nghiệm rất khó để tìm được máy tốt, rất dễ để mua được máy đểu hay hỏng hóc vặt cũng như tiềm năng rất lớn là máy cũ đểu mông má bán lại => dễ toi => mất trắng.
- Chưa kể nguyên nhân khách quan bạn mới chơi: Những máy đời cũ đi kèm với lens kit (không nói lens đắt hay những người chụp kinh nghiệm nhiều và có khả năng hậu kỳ tốt ) thường cho chất lượng ảnh khá tồi khi chụp tối hoặc nếu chụp sáng thì có khá hơn nhưng cũng không thể đẹp hơn máy compact dòng trung cấp (giá 6-8tr mới mua cũ ~4-5tr)
3. Vậy lựa chọn của bạn nên là :
- Nếu bạn muốn mua máy để chụp thì với 5tr nên mua máy Compact dòng trung cấp cũ ( thường là với giá ấy sẽ dễ tìm được 1 chiếc còn BH hay còn mới) sẽ đáp ứng tốt nhu cầu chụp thông thường của bạn.
- Nếu bạn muốn đi sâu hơn và tìm hiểu kỹ hơn cũng như có đam mê về ảnh thì tốt nhất nên giành thời gian lên các diễn đàn ảnh đọc cũng như đọc trên sách báo, video clip... để nâng cao kiến thức cũng như tích thêm tiền ( tầm 7-8tr để mua máy cũ hoặc 9-10tr để mua máy mới ) trước khi bước vào con đường này. Đừng nên theo phong trào cứ nhất thiết phải mua máy để chụp với số tiền ít dễ gây chán => bán => lỗ tiền.
Chúc bạn có được sự lựa chọn hợp lý !!!
@hoanganhhl cảm ơn bác , vậy thì có lẽ e nên để dành thêm vài triệu nữa vậy , muốn bắt nhịp cái ghề nghiệp chụp ảnh này có vẻ tốn kém quá nhỉ . Nhưng đã thích thì chấp nhận bác à . Có lẽ hơi lạc đề 1 chút , nhưng trước e cũng chân ướt chân ráo vào chơi blackberry mà hgok có 1 kiến thức nào cả , máy rất khó sài và nhìn có vẻ phong cách . Thế là qua 7 năm gắn bó đến tận giờ e vẫn không bỏ đc blackberry , cũng như máy ảnh DSLR cũng vậy . Nó làm e hứng thú với việc khó hiểu và khó sử dụng " nhất là kiểu tự lấy nét " ấy ạ . Và $ thì không quan trọng, nhiều thì không có bây giờ nhưng tích góp từng hạt gạo sẽ đc 1 nắm gạo mà mấy bác 😁
Hóng thêm các tin tức trong thời gian góp gạo vậy :D
hx100
CAO CẤP
10 năm
với 5tr chỉ mua dc DSLR đã quá cũ, chất ảnh có khi còn kém mấy con compact 5tr mới ra (DSLR cho ảnh sẽ chi tiết và khử noise tốt hơn)
5tr mua DSLR mà chưa biet xài thì mau chán lắm
@hx100 5t thì mua đc các loại như nikon d3000 hoặc canon hay nikon 50d gì đấy mà bác có kèm ống 18-55 mm nữa thì phải . Nhưng bác đã nói như thế thì chắc phải để dành thêm lúa thôi 😁
thế chừng nào mua rủ em đi mua với,em cũng định làm một con

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019