NEX HAY RX100

tienanbich
6/7/2012 8:57Phản hồi: 97
Ngân sách: 15 triệu
Nhu cầu:
1.Chụp du lịch, tự sướng, phong cảnh
2.Gọn nhẹ dễ mang theo người để hành nghề 😁
3.Ảnh đẹp mà không cần chỉnh
Đang lăn tăn
1. Sony NEX 5f. Chưa có thông tin chính thức nhưng mà nghe đồn có flash cóc, wifi, màn lật 180 độ :oops: Em bị hút hồn ở mấy điểm này.
2. Sony RX100. Quá gọn nhẹ.Mang theo người dễ dàng hơn nex.Không phải lăn tăn về ống kính sau này<vì thật sự e cũng không có tiền đầu tư thêm>. Đã có bán nhưng ở VN thì e không biết mua ở đâu.

Lúc đầu quyết mua NEX 5N nhưng chưa có tiền, bây giờ lại ra RX100 với sắp có NEX f5 nên chóng mặt quá.
Mong ace tinhte tư vấn giúp xem chọn em nào và mua ở đâu :D Có em nào khác thì giới thiệu cho em nghiên cứu :p E xin cảm ơn trước ^^
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 phiếu cho sony nex f3
@kyttyruma em sẽ đợi nex f5 bác ạ 😁
nhưng mà cứ lăn tăn với rx100 vì thực sự là không rành về máy ảnh, chỉ thích gọn nhẹ thôi, mà nex gắn với cái lens 1855 thì bự quá mang theo người không tiện :p

Chế độ tự động : 2 con như nhau, tính năng : có thể nói là như nhau luôn.
Gọn nhẹ - RX100 ăn đứt.

Với nhu cầu của bạn mình nghĩ dùng RX100 hợp lý, ko cần lăn tăn thêm về ống kính. Nếu mua nex cũng sẽ khá tốn. Nhu cầu chủ yếu của bạn là du lịch nên ko cần 1 chất lượng ảnh quá khủng như nex.

Cái chính là nó rẻ, 13tr, trong khi nex sẽ phải đầu tư không ít, vì ống kính nex không hề rẻ.
@EvilCrab Nhưng mà e chẳng biết mua rx100 ở đâu 😁 Bác biết chỗ nào bán ở HN thì chỉ em nhé ;)
Rất tiếc là RX100 chưa về VN bạn ạ 😔 mình hỏi khá nhiều lần rồi (cũng định mua thay cho cái sơ cua đang dùng) nhưng do tình trạng cháy hàng nên ... chắc cũng phải đợi 1 thời gian ngắn +__+.
@EvilCrab có khi sony vn cũng chẳng nhập ý chứ :( với lại hình như đang cháy hàng :oops: chắc là đợi rx100 rồi, he he. nex vẫn quá to
bạn lên cửa hàng chính hãng của sonyvn xem (có ghi đc trên trang chủ wwww.sony.com.vn, lên đấy có thể đặt hàng về đấy. (mình ko đặt vì muốn chờ, vả lại vẫn còn máy sơ cua chưa bán nên cũng ko ngại 😁)
@EvilCrab vậy thì để e gom đủ tiền rồi đặt :D Nhưng có thật là đặt đc ko ạ ? :oops:
manhpbk
ĐẠI BÀNG
12 năm
không biết tốc độ chụp của rx100 thế nào các bác nhỉ, em cũng lăn tăn và kết dòng canon Kiss X4 nhưng nhu cầu cũng chỉ như bác chủ thớt thôi
Em cũng không rõ về tốc độ chụp của RX100, chỉ thấy trong review bên các 4rum thì thấy nói rằng nó là vô địch trong các dòng máy compact hiện giờ, vì là máy compact duy nhất lấy nét nhanh. còn em chưa cầm nên cũng ko biết cụ thể nó nhanh thế nào.

Đặt chắc là đc bạn ạ, hồi xưa nexC3 cháy hàng bạn mình vẫn đặt đc mà, chỉ là hồi đó chờ hơi lâu, mất đến 3 tuần mới về.
@EvilCrab nex c3 đặt đc là vì sonyvn có phân phối. E chỉ sợ RX100 đắt nên sonyvn không phân phối thôi :oops: thế nên mới sợ không đặt đc 😁
Mà chắc hàng hiếm quá nên cũng chưa có thương gia nào nhập về, chưa thấy tinhte trên tay :p
@tienanbich 10fps (theo web nước ngoài) :rolleyes: Nhanh khiếp 😕
Sớm muộn cũng có thôi bác, chắc tại chưa phân phối kịp nên VN chưa nhập về thôi :p
639010
CAO CẤP
12 năm
Là một compact camera với giá tiền hơn cả nex thì cá nhân em nghĩ rx100 không phải là sự lựa chọn tốt. Em vẫn thích nex hơn ạ ! 😃
Bác ạ, gọn nhẹ luôn là một thứ đáng tiền 😃 tại sao máy compact nhu G12, S100 đắt tiền hơn cả những chiếc DSLR cũ trong khi chất lượng kém xa mà người ta vẫn mua nhiều là vì thế :p
Dạo này em cũng đang máu nex, nhưng em máu mỗi nex 7 mà ko có $ ^^!
@EvilCrab e cũng máu nex7 nhất nhưng mà chỉ có khả năng mua nex5 trở xuống thôi. Khổ quá xung quanh toàn mấy ông bà cổ hủ nghe thấy bảo mua máy ảnh 15tr đã kêu, rồi còn bảo mua làm gì...:oops:
639010
CAO CẤP
12 năm
Thế thì em mới nói cá nhân em thích nex hơn vì sau khi dùng g10 vài năm em thấy thật sự phí tiền khi đầu tư cho nó - flagship compact ! 😁.
He he, sơ cua của em là con pana FX150, tính năng thì thua nhưng ảnh thì cũng tương đương con G10 :p mua có gần 5tr, cho đến hiện tại thì em chưa thấy phí vì nó rất tiện ^^
15tr thì 100% phiếu cho Nex
Vừa xem ảnh của RX100 trên flickr, phải nói là thất vọng, chất ảnh chỉ ngang tầm G12, so với cái giá $650 trên amazon thì theo mình là không nên mua.
Với 3 nhu cầu của bạn thì chắc chỉ có Fujifilm X100 đáp ứng được, cố lên 20tr, không thì chơi Nex hy sinh cái nhu cầu số 2.
Xem ảnh của nó trên Dpreview ấy, còn chưa cầm thì đừng nói 😃
1/ Tốc độ bắt nét chuyển động thẳng thế này, e G12 khó mà có đc.

Chiều sâu của ảnh, ống kính G12 mình đã dùng rồi, trong trường hợp ánh sáng gắt thế này sẽ bị tình trạng mờ đục, ko dùng pts thì nhìn ảnh gốc cũng hơi mệt.

Chụp trong phòng vs iso 2500, G12 thì lên đến iso 400 là nhìn ảnh đã hơi mệt rồi.

Độ chi tiết của hình với 20mpx (phóng to để nhìn) không phải là cái mà G12 có thể làm được.

Nói chung bảo so sánh Rx100 với NEX hay Fujix100 về chất lượng ảnh là hoàn toàn không tương xứng, nhưng nói canon G12 so với RX100 thì chẳng khác nào bạn bảo đem cái 60D so với 5DmIII.
@EvilCrab mấy cái canon e thấy xấu, to, thô 😁
E đang lăn tăn là chất lượng ảnh của rx100 kém nex nhiều không, có bõ cho sự gọn nhẹ của nó ko ^^
Bạn sắm cái máy Leica D Lux 5 .....cho vừa nhanh,vừa đẹp 😁
@romra e thích mấy cái hiệu ứng của sony bác ạ :p
1 lựa chọn nữa là G1X, hơi nặng tay chút, >500g
Hmm, đúng là chất lượng ảnh thì Rx100 kém khá xa nex với sensor như vậy, nhưng xem trên dpreview thì ảnh demo khá thuyết phục mình vì độ sắc nét vs khả năng chụp tối. Nghe đâu bắt nét cũng rất nhanh. Với một máy nhỏ gọn thì mình nghĩ khá hợp lý.
Còn nếu thực sự bác quan trọng về chất lượng ảnh, NEXF3 là 1 lựa chọn không thể hợp lý hơn với nhu cầu 😃

Canon G1x là 1 lựa chọn tốt với chất lượng ảnh cao, nhưng mà con này về kích cỡ quá lớn, gần gấp 3 lần RX100 với mỗi chiều gần gấp rưỡi (mình nghĩ với chất lượng ảnh cao như vậy thì đây là lý do chính khiến nó ko bán chạy). Với việc to nặng như thế người ta thà chọn nex với giá tiền tương đương (cả kit) mà chất lượng cao hơn hẳn, trong khi nex dù có ống kính cũng chỉ dài hơn 1 xíu, còn ko hề to hơn vs nặng hơn +__+. Vả lại G1X ko có lấy nét nhanh, điểm này cũng là điểm khá đặc biệt của Rx100 khi vượt qua khuôn khổ các dòng cybershot/poinandshot bình thường.
Đấy. Cũng như mấy bác phân tích thì em đang lăm tăn nex với rx100 đây. E cảm giác rx100 hợp với mình hơn vì nhét đc túi quần, dễ mang đi chơi. Nhưng lại chưa bán ở VN. Còn nex chất ảnh ngon hơn nhưng mà ko thể lúc nào cũng cầm theo cái ống kinh to bằng nắm đấm theo người đc 😁
@tienanbich Em thấy bác nghiêng về RX100 rồi. Thôi bác cố đợi vài ngày nữa có hàng về VN rồi ra cửa tiệm test luôn, ưng thì sút.
Nghe thông tin sắp bán rồi, tầm hơn 1 tháng nữa, bác ở HN mua máy đi em xin chân test :"> tại cũng đang quan tâm em này 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019