NEX HAY RX100

Thảo luận trong '[Cam] Hỏi đáp, thảo luận' bắt đầu bởi tienanbich, 6/7/12. Trả lời: 98, Xem: 9691.

1. tienanbich

tienanbich Thành viên

Ngân sách: 15 triệu
    Nhu cầu:
    1.Chụp du lịch, tự sướng, phong cảnh
    2.Gọn nhẹ dễ mang theo người để hành nghề :D
    3.Ảnh đẹp mà không cần chỉnh
    Đang lăn tăn
    1. Sony NEX 5f. Chưa có thông tin chính thức nhưng mà nghe đồn có flash cóc, wifi, màn lật 180 độ :oops: Em bị hút hồn ở mấy điểm này.
    2. Sony RX100. Quá gọn nhẹ.Mang theo người dễ dàng hơn nex.Không phải lăn tăn về ống kính sau này<vì thật sự e cũng không có tiền đầu tư thêm>. Đã có bán nhưng ở VN thì e không biết mua ở đâu.

Lúc đầu quyết mua NEX 5N nhưng chưa có tiền, bây giờ lại ra RX100 với sắp có NEX f5 nên chóng mặt quá.
    Mong ace tinhte tư vấn giúp xem chọn em nào và mua ở đâu :D Có em nào khác thì giới thiệu cho em nghiên cứu :p E xin cảm ơn trước ^^
    :
  2. kyttyruma

kyttyruma Thành viên

1 phiếu cho sony nex f3
    tienanbich thích nội dung này.
  3. tienanbich

tienanbich Thành viên

em sẽ đợi nex f5 bác ạ :D
    nhưng mà cứ lăn tăn với rx100 vì thực sự là không rành về máy ảnh, chỉ thích gọn nhẹ thôi, mà nex gắn với cái lens 1855 thì bự quá mang theo người không tiện :p
  4. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Chế độ tự động : 2 con như nhau, tính năng : có thể nói là như nhau luôn.
    Gọn nhẹ - RX100 ăn đứt.

Với nhu cầu của bạn mình nghĩ dùng RX100 hợp lý, ko cần lăn tăn thêm về ống kính. Nếu mua nex cũng sẽ khá tốn. Nhu cầu chủ yếu của bạn là du lịch nên ko cần 1 chất lượng ảnh quá khủng như nex.

Cái chính là nó rẻ, 13tr, trong khi nex sẽ phải đầu tư không ít, vì ống kính nex không hề rẻ.
    Tuan777tienanbich thích nội dung này.
  5. tienanbich

tienanbich Thành viên

Nhưng mà e chẳng biết mua rx100 ở đâu :D Bác biết chỗ nào bán ở HN thì chỉ em nhé ;)
  6. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Rất tiếc là RX100 chưa về VN bạn ạ :( mình hỏi khá nhiều lần rồi (cũng định mua thay cho cái sơ cua đang dùng) nhưng do tình trạng cháy hàng nên ... chắc cũng phải đợi 1 thời gian ngắn +__+.
    keniootienanbich thích nội dung này.
  7. tienanbich

tienanbich Thành viên

có khi sony vn cũng chẳng nhập ý chứ :( với lại hình như đang cháy hàng :oops: chắc là đợi rx100 rồi, he he. nex vẫn quá to
  8. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

bạn lên cửa hàng chính hãng của sonyvn xem (có ghi đc trên trang chủ wwww.sony.com.vn, lên đấy có thể đặt hàng về đấy. (mình ko đặt vì muốn chờ, vả lại vẫn còn máy sơ cua chưa bán nên cũng ko ngại :D)
  9. tienanbich

tienanbich Thành viên

vậy thì để e gom đủ tiền rồi đặt :D Nhưng có thật là đặt đc ko ạ ? :oops:
  10. manhpbk

manhpbk Thành viên

không biết tốc độ chụp của rx100 thế nào các bác nhỉ, em cũng lăn tăn và kết dòng canon Kiss X4 nhưng nhu cầu cũng chỉ như bác chủ thớt thôi
  11. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Em cũng không rõ về tốc độ chụp của RX100, chỉ thấy trong review bên các 4rum thì thấy nói rằng nó là vô địch trong các dòng máy compact hiện giờ, vì là máy compact duy nhất lấy nét nhanh. còn em chưa cầm nên cũng ko biết cụ thể nó nhanh thế nào.

Đặt chắc là đc bạn ạ, hồi xưa nexC3 cháy hàng bạn mình vẫn đặt đc mà, chỉ là hồi đó chờ hơi lâu, mất đến 3 tuần mới về.
  12. tienanbich

tienanbich Thành viên

nex c3 đặt đc là vì sonyvn có phân phối. E chỉ sợ RX100 đắt nên sonyvn không phân phối thôi :oops: thế nên mới sợ không đặt đc :D
    Mà chắc hàng hiếm quá nên cũng chưa có thương gia nào nhập về, chưa thấy tinhte trên tay :p
  13. romra

romra Thành viên

10fps (theo web nước ngoài) :rolleyes: Nhanh khiếp :confused:
  14. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Sớm muộn cũng có thôi bác, chắc tại chưa phân phối kịp nên VN chưa nhập về thôi :p
  15. 639010

639010 Thành viên

Là một compact camera với giá tiền hơn cả nex thì cá nhân em nghĩ rx100 không phải là sự lựa chọn tốt. Em vẫn thích nex hơn ạ ! :)
  16. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Bác ạ, gọn nhẹ luôn là một thứ đáng tiền :) tại sao máy compact nhu G12, S100 đắt tiền hơn cả những chiếc DSLR cũ trong khi chất lượng kém xa mà người ta vẫn mua nhiều là vì thế :p
    Dạo này em cũng đang máu nex, nhưng em máu mỗi nex 7 mà ko có $ ^^!
  17. 639010

639010 Thành viên

Thế thì em mới nói cá nhân em thích nex hơn vì sau khi dùng g10 vài năm em thấy thật sự phí tiền khi đầu tư cho nó - flagship compact ! :D.
  18. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

He he, sơ cua của em là con pana FX150, tính năng thì thua nhưng ảnh thì cũng tương đương con G10 :p mua có gần 5tr, cho đến hiện tại thì em chưa thấy phí vì nó rất tiện ^^
  19. Wind_n_Metal

Wind_n_Metal Thành viên

15tr thì 100% phiếu cho Nex
  20. Wind_n_Metal

Wind_n_Metal Thành viên

Vừa xem ảnh của RX100 trên flickr, phải nói là thất vọng, chất ảnh chỉ ngang tầm G12, so với cái giá $650 trên amazon thì theo mình là không nên mua.
    Với 3 nhu cầu của bạn thì chắc chỉ có Fujifilm X100 đáp ứng được, cố lên 20tr, không thì chơi Nex hy sinh cái nhu cầu số 2.
    tuan_lionsgtienanbich thích nội dung này.