NEX HAY RX100

Thảo luận trong '[Cam] Hỏi đáp, thảo luận' bắt đầu bởi tienanbich, 6/7/12. Trả lời: 98, Xem: 9734.

1. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Xem ảnh của nó trên Dpreview ấy, còn chưa cầm thì đừng nói :)
    1/ Tốc độ bắt nét chuyển động thẳng thế này, e G12 khó mà có đc.

Chiều sâu của ảnh, ống kính G12 mình đã dùng rồi, trong trường hợp ánh sáng gắt thế này sẽ bị tình trạng mờ đục, ko dùng pts thì nhìn ảnh gốc cũng hơi mệt.

Chụp trong phòng vs iso 2500, G12 thì lên đến iso 400 là nhìn ảnh đã hơi mệt rồi.

Độ chi tiết của hình với 20mpx (phóng to để nhìn) không phải là cái mà G12 có thể làm được.

Nói chung bảo so sánh Rx100 với NEX hay Fujix100 về chất lượng ảnh là hoàn toàn không tương xứng, nhưng nói canon G12 so với RX100 thì chẳng khác nào bạn bảo đem cái 60D so với 5DmIII.

thongdtk3tienanbich thích nội dung này.
  2. romra

romra Thành viên

Bạn sắm cái máy Leica D Lux 5 .....cho vừa nhanh,vừa đẹp :D

tienanbich thích nội dung này.
  3. tienanbich

tienanbich Thành viên

e thích mấy cái hiệu ứng của sony bác ạ :p

4. tienanbich

tienanbich Thành viên

mấy cái canon e thấy xấu, to, thô :D
    E đang lăn tăn là chất lượng ảnh của rx100 kém nex nhiều không, có bõ cho sự gọn nhẹ của nó ko ^^

5. tienanbich

tienanbich Thành viên

e cũng máu nex7 nhất nhưng mà chỉ có khả năng mua nex5 trở xuống thôi. Khổ quá xung quanh toàn mấy ông bà cổ hủ nghe thấy bảo mua máy ảnh 15tr đã kêu, rồi còn bảo mua làm gì...:oops:

6. Wind_n_Metal

Wind_n_Metal Thành viên

1 lựa chọn nữa là G1X, hơi nặng tay chút, >500g

7. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Hmm, đúng là chất lượng ảnh thì Rx100 kém khá xa nex với sensor như vậy, nhưng xem trên dpreview thì ảnh demo khá thuyết phục mình vì độ sắc nét vs khả năng chụp tối. Nghe đâu bắt nét cũng rất nhanh. Với một máy nhỏ gọn thì mình nghĩ khá hợp lý.
    Còn nếu thực sự bác quan trọng về chất lượng ảnh, NEXF3 là 1 lựa chọn không thể hợp lý hơn với nhu cầu :)

Canon G1x là 1 lựa chọn tốt với chất lượng ảnh cao, nhưng mà con này về kích cỡ quá lớn, gần gấp 3 lần RX100 với mỗi chiều gần gấp rưỡi (mình nghĩ với chất lượng ảnh cao như vậy thì đây là lý do chính khiến nó ko bán chạy). Với việc to nặng như thế người ta thà chọn nex với giá tiền tương đương (cả kit) mà chất lượng cao hơn hẳn, trong khi nex dù có ống kính cũng chỉ dài hơn 1 xíu, còn ko hề to hơn vs nặng hơn +__+. Vả lại G1X ko có lấy nét nhanh, điểm này cũng là điểm khá đặc biệt của Rx100 khi vượt qua khuôn khổ các dòng cybershot/poinandshot bình thường.

8. tienanbich

tienanbich Thành viên

Đấy. Cũng như mấy bác phân tích thì em đang lăm tăn nex với rx100 đây. E cảm giác rx100 hợp với mình hơn vì nhét đc túi quần, dễ mang đi chơi. Nhưng lại chưa bán ở VN. Còn nex chất ảnh ngon hơn nhưng mà ko thể lúc nào cũng cầm theo cái ống kinh to bằng nắm đấm theo người đc :D

9. Wind_n_Metal

Wind_n_Metal Thành viên

Em thấy bác nghiêng về RX100 rồi. Thôi bác cố đợi vài ngày nữa có hàng về VN rồi ra cửa tiệm test luôn, ưng thì sút.

10. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Nghe thông tin sắp bán rồi, tầm hơn 1 tháng nữa, bác ở HN mua máy đi em xin chân test :"> tại cũng đang quan tâm em này :))

11. tienanbich

tienanbich Thành viên

He he đợi hàng thôi. Tiền chưa có sẵn nên chắc lúc có hàng thì cũng có tiền, vừa đẹp :cool: Điện thoại có thể ko có chứ máy ảnh là lúc nào cũng phải mang trong người :D
    Cơ mà 2 bác nghe thông tin sắp bán ở đâu đấy? :p

12. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

He he, cứ chờ đi, khi nào có là rộ lên ngay ấy mà, chắc tầm tháng 8 :)

13. tienanbich

tienanbich Thành viên

hix. Nhìn cái cảm biến của rx100 = 1/4 của nex mà buồn thối ruột :oops:

14. starnt

starnt Dr. Thanh

Rx100

15. ricardotr

ricardotr Thành viên

Em nghĩ bác nên mua nex, mới làm quen thì cứ ống kit mà chơi, sau này có lỡ nghiện rồi thì cứ thêm súng ống, em dùng nex 5, bây giờ cung bị nghiện rồi, rút máu thêm vài ống mf, chi phí cũng không bao nhiêu

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn

16. tienanbich

tienanbich Thành viên

Bác có hay cầm nex đi chơi ko? E nghĩ cầm đi du lịch là hơi bị bất tiện, ko đút túi quần đc :D

17. 639010

639010 Thành viên

Em suốt ngày để f3 trong balo và thấy hợp lý nếu Bác hay mang balo hoặc túi xách . Nếu đút túi quần thì ko được đâu. ;)

18. tienanbich

tienanbich Thành viên

E chỉ đút túi quần thôi :D Chắc RX100 là ổn rồi ^^

19. JoMinn

JoMinn Thành viên

Đút túi quần thì nên Rx100. Nex chỉ cho cảm giác gọn hơn khi đã dùng qua DSLR. Chất ảnh thì nếu các bác ko chơi ảnh mà chỉ lưu giữ kỉ niệm thì với máy ảnh bây giờ up lên fb con nào cũng như con nào thôi. Bạn gái mình còn khen iPhone chụp đẹp hơn 5D Mark III kia kìa. Nghe nhiều lúc ngẫm lại thấy cái gì nó cũng phụ thuộc vào nhu cầu của mỗi người mà thôi.

foreverpepper, tienanbich639010 thích nội dung này.
  20. 639010

639010 Thành viên

Bác này nói chuẩn luôn ! :D