[Nghiên cứu] Nguyên lý bất định Heisenberg bị nghi ngờ về độ chính xác

uhraman
9/9/2012 2:0Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chán kinh
Đọc ra Maria Ozawa... có ai giống mình ko
hehe ta chả bik gì về VL cả. Nhưng nghe đến Heisenberg lại liên tưởng đến biệt danh của lão Walter trong Breaking Bad
Vietlv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lưỡng tính sóng hạt.
Cái này học hồi năm nhất Đại học,quên rồi 😃
men_or_baby
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này hình như liên quân đến phương trình schodinger thì phải, nhưng cái phương trình kia thì chả ai giải được 😆
anh_saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
Heisenberg trong Breaking Bad ^^
travelmate
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu nguyên lý bất định mà không đúng thì nghiên cứu của con người về vũ trụ, về không gian, về thời gian cũng đều phải xem lại hết.

Ps:
1. “cluster state quantum computing”. Tôi nghĩ từ Computing phải dịch là mô hình hay mô phỏng chứ không thể dịch là tính toán được trong cơ học lượng tử, theo suy nghĩ nông cạn của tôi thì đặc trưng của cơ học lượng tử là mật độ, chứ tính toán được thì con người đã đi tới cảnh giới cao nhất rồi 😁
2. Từ entangled photons dịch là các cặp photon ở trạng thái rối. Tôi thấy cũng không ổn, vì các hạt lúc nào nó chả ở trạng thái rối 😃. Với kiến thức của tôi thì họ hay dùng từ Bẫy. Còn hiểu từ Bẫy thế nào thì hỏi các nhà khoa học thôi :D
@thanhdat276 Bạn nói đúng, về cơ bản nền tảng lý thuyết thì chúng ta đã có rồi, nhưng hiện thực hoá nó rất khó, một trong những khó khăn đó là tạo ra và truyền đi thông tin về trạng thái rối (entangled state) mà không làm nhiễu loạn chúng 😃.
@travelmate 1. Computing ở đây chính xác là tính toán.
2. Quantum entanglement nghĩa là rối lượng tử hay vướng víu lượng tử. Điều này có nghĩa là hệ hai hạt ở một trạng thái liên kết nào đó, khi các hạt trong hệ thay đổi, các hạt khác sẽ bị ảnh hưởng.
@travelmate "Máy tính lượng tử phải mô tả chính xác được không gian Hilbert" nghĩa là cái gì vậy bạn? Không gian Hilbert là khái niệm toán học trừu tượng. Nó được xem là không gian chứa tất cả các trạng thái của một cơ hệ lượng tử. Một vector trong không gian này mô tả một trạng thái.
Tuy nhiều khía cạnh toán học phức tạp của không gian Hilbert vẫn đang còn cần phải nghiên cứu, nhưng máy tính lượng tử ra đời không phải phục vụ cho việc nghiên cứu không gian Hilbert đâu bạn.
hillurs: Theo mình thì ý bài viết lại khác!
Bài viết đang nói về nghiên cứu chứng minh sự ảnh hưởng của phép đo lên vật thể không lớn như theo Nguyên lý kia.
1. Khi đo vị trí sẽ tác động lên tốc độ của vật thể, và ngược lại.
Sự sai lệch so với vị trí chính xác( xichma x) càng lớn thì sự sai lệch so với "tốc độc" chính xác( xichma p) càng nhỏ và ngược lại.
2. Cái tích của của 2 giá trị này là một số luôn lớn hơn hoặc bằng 1 số cố định theo nguyên lý.

-> Tức là nghiên cứu chứng minh cái số cố định kia thực tế nhỏ hơn theo nguyên lý.

Ý bạn nói hoàn toàn chính xác về nội dung chính của nghiên cứu này
Vật lý đại cương có cái này thì phải... 😕
travelmate
ĐẠI BÀNG
12 năm
uhraman:
Ok, nếu bạn nghiên cứu 9 năm rồi cũng có lẽ mình nhầm 😃. Mình không nói bạn dịch word by word, vì hiểu được bài này dịch sang tiếng Việt thì bạn phải có kiến thức.
Mình nhắc lại : Đặc trưng của cơ học lượng tử cho đến thời điểm này là Mật độ phân bố chứ không thể tính toán được .
@travelmate Hi, ngay cả những điều bạn nói photon trên cũng ko chính xác, cái đặc trưng bạn nói trên cũng ko chính xác luôn, có lẽ do bạn đọc nhiều sách phổ biến khoa học nên bị lẫn lộn khái niệm.

Dù sao cũng cám ơn sự quan tâm của bạn đến vấn đề khoa học khó này ^_^
@travelmate Please! Bạn đọc textbook nào vậy. Xin cho một cái nguồn!
travelmate
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã sửa lại rồi nhé 😃
Hix ca rot nhat mon nay doc xong bai viet ma khong hiu gj co le menh rot qua

Sent from my SHW-M110S using Tinhte.vn
Cái định lý này ngày trước đi học mình thấy rất la, nói dễ hiểu thì là "ko thể xác định đc chính xác toạ độ của các electron bay quanh hạt nhân nguyên tử vì sai số sẽ lớn gấp nhiều nhiều lần đường kính electron".
nhưng chắc khoa học phát triển sẽ có cách làm đc.
buidai68
ĐẠI BÀNG
12 năm
ah, mình đã hiểu đc 1 xíu
buidai68
ĐẠI BÀNG
12 năm
ah, mình đã hiểu đc 1 xíu rùi, nguyên lý cơ bản cũng dễ hiểu
buidai68
ĐẠI BÀNG
12 năm
ah, mình đã hiểu được một xíu rùi, nguyên lý cơ bản cũng dễ hiểu
otacon
TÍCH CỰC
12 năm
Ba xàm ba láp!
Hudson
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy cái này bác học quá nên đọc cũng chỉ cho biết thôi chứ cũng chẳng thực sự hiểu.
firestork
TÍCH CỰC
12 năm
mang mấy cái này vào tt có ai hiểu được đâu, chỉ tốn taì nguyên =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019