Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nghiên cứu] Sử dụng sóng WiFi để nhìn xuyên tường

Blaze1st
4/8/2012 13:5Phản hồi: 136
[Nghiên cứu] Sử dụng sóng WiFi để nhìn xuyên tường
wi spy.jpg

Nhìn xuyên tường - điều tưởng chừng như chỉ xảy ra trong những bộ phim giả tưởng, sắp tới đây rất có thể sẽ trở thành sự thật. Theo đó, hai nhà nghiên cứu Karl Woodbridge và Kevin Chetty từ đại học London đã tạo ra thiết bị đầu tiên có thể phát hiện những chuyển động của người ở phía bên kia bức tường thông qua sóng WiFi, vì vậy chiếc máy này có thể hoạt động ở bất cứ nơi nào miễn sao có tín hiệu WiFi. Cụ thể hơn về nguyên tắc hoạt động, tương tự như các máy radar thường dùng trong quân đội, thiết bị này lợi dụng hiệu ứng Doppler*  để có thể phát hiện những chuyển động thông qua sự thay đổi tần số và bước sóng của các sóng âm.

Theo hai nhà phát minh trên, thiết bị bao gồm một máy thu video cùng hai ăng-ten và một đơn vị xử lí tín hiệu, chính cấu tạo đó đã giúp hệ thống có thể theo dõi và điều khiển tần số gốc của mạng WiFi, vì vậy chỉ cần bất cứ sự thay đổi nào về tần số, máy sẽ phát hiện ra những chuyển động tương ứng. Trong những lần thử nghiệm gần đây, các nhà phát triển cho biết máy có thể định vị chính xác toạ độ, tốc độ và hướng di chuyển của một người đứng ở phía bên kia bức tường. Ngoài ra, điểm đặc biệt của thiết bị này đó là nó không tự phát ra bất kỳ sóng âm nào, vì thế người khác không thể phát hiện được mình đang bị theo dõi hay không.

Cuối cùng Woodbridge cho biết với sự phát triển không ngừng của công nghệ ngày nay, anh cùng nhóm của mình sẽ cố gắng bổ sung thêm một vài chức năng tiên tiến hơn nữa vào thiết bị này, cụ thể máy sẽ phát hiện được người bị theo dõi đang đứng hay ngồi thông qua nhịp đập của tim. Về mục đích sử dụng, thiết bị có thể sẽ được áp dụng và đưa ra thử nghiệm đầu tiên trong quân đội, cảnh sát và các lực lượng chống khủng bố.

*Hiệu ứng Doppler: là một hiệu ứng vật lý, trong đó tần số và bước sóng của các sóng âm, sóng điện từ hay các sóng nói chung bị thay đổi khi mà nguồn phát sóng chuyển động tương đối với người quan sát.

Theo Popular Science, Wikipedia
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mjnhduc9xcb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bắn nhau như CF ý nhỉ 😁
@mjnhduc9xcb hihi ông này tưởng tượng ghể. Chỉ có cái hình mà tưởng tượng ra đang bắn nhau như CF.:D mà tui thấy CF Việt nam tụi nó bắn chỉ thấy người không thấy ...súng.
arcwin
CAO CẤP
12 năm
@pond1597 Tôi lại thấy nó từ dưới đất bắn ngược lên hoặc là nó đi lang thang trên trời bắn!
maleradar
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng không hẳn là nhìn xuyên tường nhỉ? Nếu thế các chị em ... :-ss
milvus.hp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maleradar Mình thích câu này =]]
Phen này chết con bé kế bên nhà với mình 😃
@hikaru1412 hehehe.bác đọc kĩ lại lần nua đi.he.tưởng bở à.hehe
@hikaru1412 mình hâm mộ bạn này quá 😃
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
@hikaru1412 Haha, không dám đâu bác ơi, có mà bác chơi với bé ấy thì có...
taohuihuang
ĐẠI BÀNG
12 năm
kiểu này sẽ k bao h dám cướp ở quán cafe 😆
@taohuihuang vào quán cafe thì cướp cái gì vậy má ??
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
thật không vậy? bên cạnh nhà mình toàn mấy e chân dài mà wifi nhà đó lại phát mạnh nữa làm cách nào mà không nhìn họ đây >\? 😁
vagabond205
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quochoi86
hung619
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quochoi86 bác có đọc kỉ không thế cái này đâu phải nhìn kỉ như camera đâu sao địa mấy em chân dài đc :p:p
okido
TÍCH CỰC
12 năm
chỉ là thấy hình người thôi, e cần cái gì chi tiết hơn cơ, nhà bên cạnh tường dày quá :-s
@okido Qua mở cửa nhà nó ra rồi nói: "ê cho tao nhìn cái nào" là nó cho nhìn liền, rỏ nét như Sony ấy =))
@baotuan Nó chả chọc cho lồi đèn pha ra ấy chứ 😁 "Này thì nhìn này!!! :mad:"
tctvn
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn xuyên kiểu có dạng vật thể chuyển động thôi chứ đâu phải là nhìn thấy như camera ^^!
songoku
TÍCH CỰC
12 năm
@tctvn đôi lúc cái gì kín kín hở hở lại hay đó bạn
@songoku ừ, hình ảnh lúc ấy chỉ là gợi thôi, lúc đó bộ não sẽ phải hoạt động mạnh đây, hứa hẹn rất chi là hại não!
Hpti
ĐẠI BÀNG
12 năm
kái này đi ăn trộm đc nàk. Xem nhà có người ko
Không bắt được sóng WiFi vì có password !
@vuzap nói thật bạn , với công nghệ như thế thì việc hack pass wifi chỉ là đơn giản như bạn húp cháo thôi chứ chả có gì khó 😃
@cafe166 thì cũng dễ như bạn đang chém gió thôi, hoho..
@vuzap đúng dở hơi ! miễn bình luận với mấy người cứ thích gây gỗ
@cafe166 Mình chưa nói gì đến bản thân bạn cả mà bạn đã nói mình dở hơi !
Bạn mới là người thích gây gổ đấy.:mad:
nguy hiểm đây
Cài bản hack wall vào, bắn xuyên tường còn đc nữa là @@
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
@haohanluongson lớn rồi nói chuyện cũng phải biết suy nghĩ chứ so sánh với trò chơi bó tay
ôi trời nó hiển thị dạng rada có điểm chấm chấm di chuyển chứ có thấy đc như camera đâu.mấy em hàng xóm vẫn an toàn :p:rolleyes:
@xedapxinh hàng xóm mà không chiết à :rolleyes:
Công nghệ này mà phổ biến thì mình mở toilet công cộng free thôi 😁
@kobebryant Ý tưởng kô thông minh.
thay gì thấy lại bị ngửi mới chết nha😃
@jack93 Công nghệ ngửi wa wifi hả. Chắc lúc đó thành rô bốt sinh học wá
@kobebryant Mấy bố này đọc cho kĩ bài đi nhé rồi hãy nói !
@kobebryant Nhớ ghi chú là chỉ free cho các chị em thôi nhe,các bà và các boy thì lấy giá rất cao k thì toi hehehe
@itcuibap5858 Wá chuẩn
green56771
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìu ý kiến đen tối quá nhỉ 😁
chưg nào mới chế tới kíh nhin xuyên đồ chaj
thế này tha hồ nhắc bài thi.
vì sẽ plus thêm chức năng nhìn được cả chữ là điều có tưởng
@KYMPAO_301 mặt giấy phẳng lỳ sóng sẽ phản lại ntn =.="
@zsunbuon qua sự " lồi lõm" của chữ viết ah
😁
ứng dụng này mà thành thật thì cứ cẩn thận khi đi tắm...
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
cái này thì thích rồi=))
Nguy hiểm vs các e.=))
Thích thú vs các a.=))
sao nước nó nhìu ng thông minh thế....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM