Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhà sáng lập Acer: tablet chỉ là nhất thời, "hậu PC" chưa xảy ra

babybungbu
5/8/2011 23:31Phản hồi: 214
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khi laptop ra đời, người ta cũng phán là nó sẽ thay thế PC, nhưng rốt cục cũng chỉ là phán, PC vẫn sống khỏe và laptop thì vẫn phát triển. Và giờ thì mtb cũng đòi nhăm nhe xóa sổ laptop hoặc PC nhưng xem ra ko đc đâu, mtb vẫn chỉ là thứ dùng để "hưởng thụ sản phẩm" chứ chưa thể là thứ dùng để "tạo ra sản phẩm" như laptop hoặc PC được
Bản thân mình cũng thấy MTB chưa thể thay thế được PC nhưng cũng tùy công việc mà mức độ thay thế của nó là bao nhiêu. Mình làm business chủ yếu dùng để check mail và đọc tin tức. Soạn thảo mình có nhân viên soạn, làm công việc khác cũng có nhân viên làm, hầu như không nghe nhạc và xem phim còn Games thì càng không nên mình thấy MTB thay thế được PC 99%, còn những ưu điểm khác thì MTB hơn PC rất nhiều lần. Cũng có thể nói mình gần như có thể loại bỏ hẳn laptop/ PC. Cuối cùng, nếu bạn là doanh nhân thì dùng MTB mới hợp. Hợp cả về con người lẫn công việc.
thế còn microsoft project thì sao bác, máy tính bảng có phần mềm nào tương tự và mạnh như thế kg? cái này đừng nói giao nốt cho nhân viên làm nha, mà nhân viên bác dùng gì? chắc lại PC rùi 😁
Còn tùy là ở chuyện ai là người dẫn dắt công nghệ, bác Acer nói không bởi bác ấy ko có khả năng, nói nhất thời nên chả làm đc cái nào ra hồn.
Cố chấp như MS còn chuyển hướng cho Win 8 thì không thiếu gì các đại gia khác tham gia.
Đơn giản thôi
IT
có IT nào code được trên máy tính bảng hay điện thoại không?
Bác này kêu bây giờ chưa phải Hậu PC thi đúng nhưng ultra book mà thời thượng thì xoắn dùm cái, 1 cái ultrabook với 1 cái netbook cùng sức mạnh thì người ta sẽ chọn cái nào, ultra book sinh ra là để thay thế những chiếc máy cồng kềnh mà sức mạnh cũng như thế, Intel đã đánh cực vào nó vậy mà bác kêu nhất thời, ui zài, bác ấy nói như thế mà đến lúc Acer ra ultra book chắc cười đau ruột. ....
Hiện tại thì chưa thể thay thế được nhưng 5 năm, 10 năm nữa thui............10 năm trước đây khi có điện thoại di động có ai nghĩ nó quay phim, chụp ảnh và ..v..v... đc đâu.....
tablet làm đồ chơi là chính, còn sữ dụng trong công việc có lẽ vẫn chưa phổ biến và hiệu quả như PC
😁 với cá nhân mình thì tablet chưa bao giờ có khả năng thay thế laptop chứ đừng nói là desktop.
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
về giải trí mtb hoàn toàn thay thế đc pc laptop nhưng về công việc thì chắc không thể, những công việc đòi hỏi làm việc với thiết kế đồ họa chẳng hạn
yokel
TÍCH CỰC
13 năm
Hồi trước mới ra cái gọi là mtb thì rất có nhiều mem trong đó có mình qua việc tìm hiểu thì nghĩ cái mtb chỉ là cái
marstphone màn hình
lớn .
trandaibong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo mình Table không phải là cái mốt nhất thời như nhà sáng lập Acer nói. Table sẽ phát triển mạnh, dần thay đổi theo nhu cầu và cách thức sử dụng của con người. Và hậu PC có lẽ chỉ xảy ra khi con người thay đổi cách tiếp cận máy tính = chuột + bàn phím ;)
press_rule
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tới khi nào thì thời "hậu PC" mới tới vậy các bác nhỉ :giggle:
với giá laptop như bây giờ thì hậu PC đang xảy ra nhưng là do laptop tác động chứ không phải do MTB.
laodaivuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo mình thời kỳ hậu PC ko thể là MTB đc, vì nó ko cần pin! ko ai cắm MTB để download phim, hay cắm acc võ lâm, hay xem liên tục vài bộ phim HD, hay làm máy chủ cho 1 tiệm net, và cũng cần lắm 1 con mouse để PTS, bắn đột kích. Đó là những nhu cầu mà còn lâu MTB khó có thể thõa mãn người dùng:furious:
khi nào tablet ko có dây cáp cắm vào máy tính , thì lúc đó tab mới ko phụ thuộc vào pc
Tablet dùng chuột rồi đấy, nhìn thấy transformer chưa nhỉ.... Phát biểu cũng phải tìm hiểu tí đi. Bác Acer quá bảo thủ và phát biểu hơi liều, ko ai nói trước được ngày mai, những thứ mà Tablet mang lại hiện nay chưa tốt cho mấy bác làm film ảnh... nhưng với mấy bác DJ (ví dụ thôi nhé) là okie rồi đó. Đã thấy bác dùng iPad 2 để Mix nhạc thay cho MAC rồi đấy.
Tương lai là những đám mây, khi đó mấy cái Tablet chỉ là cái phương tiện để chạy trên đó, lúc ấy nhiều khi ko cần nhiều tới cái Laptop hay desktop nữa. Chơi game truyền thông trên PC thì sẽ sớm xuất hiện những thiết bị chuyên dùng hơn như mấy loại Console hiện nay, game trực tuyến mà nó chơi được nữa thì PC chắc là vứt đi hết.
djhuydx
ĐẠI BÀNG
13 năm
em là DJ đây bác, nó hỗ trợ kiểu gì ạ, em cũng có MTB nhưng mấy cái trò để hỗ trợ trên đấy dành cho trẻ con thôi bác, dùng làm sao được 😃
Phát biểu thì cũng phải chịu khó tìm hiểu đi. Những loại máy Console chuyên dùng chơi game chỉ xuất hiện ở 1 thời điểm rồi dừng ở đó khá lâu, trong khi game thì phát triển liên tục từng ngày , PC có thể nâng cấp liên tục mới có thể đáp ứng được sự phát triển của game, do đó game cho PC có thể nói là chẳng bao giờ có điểm dừng, VD như crysis 1 là game rất nặng ra đời đã lâu mà các máy console hiện nay ko đủ cấu hình mà chạy, crysis đơn giản chỉ là sự mong muốn đến hoàn thiện của thế giới game mà consle không kịp đáp ứng.
Bác dùng soft Vitural DJ trên ipad chưa ....
Nó bắt connect vào máy tính
Bác xài chưa chỉ e cái, pm inbox nhé , e cũng k rành lắm ....
Tablet chỉ là nhất thời , và khó có thể thay thế được pc .
Cùng quan điểm với ông này,còn lâu pc mới chết.
tablet có thể thay thế cho pc nhưng đó là điều của tương lai, còn bây giờ thì vẫn chưa thể thay thế đc, mình thấy chẳng có ai lại kỳ cạch cả 1 bài diễn thuyết hay 1 loại văn bản dài tới vài chục trang trên cái bàn phím ảo với cái màn hình 10" cả
lionssong89
ĐẠI BÀNG
13 năm
chưa thì đúng nhưng ko bao giờ thì không hẳn
công nghệ ngày càng đi lên ... sự tiện lợi cũng ngày càng phải đc đi lên
ai biết đc 10 năm nữa hay 20 năm nữa 1 cái máy tính bảng cấu hình ko thua gì 1 con dell alien bi giờ thi sao 😁
lúc đó dịch vụ mạng phát triển , việc up 1 file tầm 1-2gb lên các dịch vụ như icloud chẳng hạn mất 1 -2 phút thì soa
lúc đó máy tính bảng sẽ thay thế hoàn toàn đc

mr.heosua
TÍCH CỰC
13 năm
PC vẫn là nhất tabet ư. giải trì và làm những việc đơn thuần thôi. em làm lâp trình chiếc tabet chỉ để nghe nhạc còn con pc thì chắc chắn không bao giờ có thể rời xa em đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019