Nhật kí. 3 ngày trải nghiệm Nokia 701 Belle

jackie.stupid
7/1/2012 14:3Phản hồi: 11
Nhật kí. 3 ngày trải nghiệm Nokia 701 Belle
Bài dự thi: "Viết về symbian &..."

.Sau một thời gian đầy thăng trầm với biết bao khó khăn, sóng gió. Đánh mất ngôi vương và bị những tên tuổi như Apple, Samsung, HTC...vượt mặt. "Ông vua" một thời trong lĩnh vực di động Nokia đã thức tỉnh. Bắt tay với gã khổng lồ trong thế giới phần mềm Microsoft, đầu tư vào Window Phone tung ra Lumia 800 và 710 sắp tới đây là 900. Ra mắt N9 chạy Meego, tạo được 1 số ấn tượng nhất định trong lòng người tiêu dùng. Nhưng bên cạnh với những HĐH mới, Nokia cũng không quên Symbian - HĐH đã gắn bó và tạo nên thương hiệu Nokia như ngày hôm nay. Bản cập nhật mới nhất mang tên Belle được đánh giá là bước cải tiến lớn về cả giao diện người dùng lẫn hiệu năng. Thêm vào đó, sự có mặt của bộ ba anh em "siêu nhân" 603, 700, 701 với nhiều tính năng mới và giá cả hợp lí đã cho thấy quyết tâm tìm lại vị thế ngày nào của hãng. Tạm chia tay chú X6 quen thuộc của mình để bắt đầu 3 ngày trải nghiệm cùng em Nokia 701 (mượn của anh họ).Và đây là câu chuyện sau 3 ngày sống chung với em nó của mình
😃.

Buổi tối, hôm lấy máy về

.Trên đường về, mình đã cực kì háo hức giống như một đứa con nít nhận được quà vậy. Càng đi càng thấy sao con đường hôm nay sao mà dài quá. Cứ mong đường nó ngắn lại hoặc có cánh cửa thần kì như Đôrêmonthì hay biết mấy. Về đến nhà, lao thật nhanh vào phòng. Cảm giác đầu tiên khi cầm trên tay em nó chỉ có thể là "Tuyệt". Máy thon, gọn, thoải mái, rất vừa tay.

.Vỏ máy làm bằng kim loại nên rất chắc chắn và...mát tay tuy nhiên lại bám dấu vân tay. Với thiết kế bo tròn, khi cầm máy lâu sẽ không có cảm giác mỏi tay trái ngược hoàn toàn với chú X6 của mình😔.

Cấu hình chi tiết Nokia 701:

• HĐH: Symbian Belle
  • Màn hình: 3,5" cảm ứng điện dung 360 x 640, công nghệ ClearBack Display
  • Kích thước: 117.2 x 56.8 x 11 mm, 64 cc
  • Nặng: 131 g
  • Kết nối: Wi-Fi n, Bluetotoh 3.0, A-GPS, Micro USB, NFC, cổng 3,5 mm
  • CPU: ARM 11 tốc độ 1.0 GHz
  • Camera: CMOS 8MP Fixed Focus
  • Quay phim HD 720p 30fps
  • Bộ nhớ trong: 8GB
  • Ram: 512MB
  • Thẻ nhớ: MicroSD tối đa 32GB
  • Pin: BP-3L 1300mAh
.Ngắm mãi mới nhớ là em này có kính Gorilla Glass. Chưa thử sao biết. Mình liền lấy móng tay cào nhẹ lên mặt kính (sợ hư nên chỉ dám dùng móng tay🆒). Ồ, vẫn như mới, không hổ danh là sức mạnh của...tinh tinh😁.Giao diện Belle đã được cải tiến hơn trước rất nhiều . Tốc độ xử lí nhanh, mượt đến khó tin so với s60v5 hay symbian^3 và "người chị cả" Anna

​ Với sự xuất hiện của nút Back, thanh Notification hay có thể tùy biến trên màn hình chủ vv... Còn rất nhiều sự đổi mới khác trong Belle nhưng tất cả đã được chỉ ra trong nhiều topic rồi. Nếu chưa biết, bạn có thể vào
http://www.tinhte.vn/f94/danh-gia-nokia-603-nhanh-nhe-va-muot-945559/ để tham khảo thêm, mình không nhắc lại nữa. Mình chỉ nói thêm về sự thay đổi về phong cách. So với nhưng phiên bản trước, Nokia Belle đã thật sự lột xác.

.Vẫn giữ vững độ thân thiện, đơn giản nhưng không còn chậm chạp, nghèo nàn như trước mà thay vào đó là một khuynh hướng của hơi thở hiện đại, trẻ trung. Phối hợp "nhuần nhuyễn" từ bên ngoài vào trong.

.Oài, đã hơn 12 giờ rồi cơ à, nghĩa là qua năm mới rồi. Năm mới bắt đầu mà trên tay có em 701 thì tuyệt ghê:D. Không biết năm nay có điều gì mới sẽ đến với mình nhỉ ?:p Vào nhắn tin, chúc mấy đứa bạn. Nhận thấy sao mà bàn phím qwerty ảo bé quá. Mắt lim dim thế này mà mò mẫm từng phím trên này thì quả là cực hình rồi còn gì :(.

Đành chuyển sang kiểu T9 vậy. Lâu rồi không dùng thì nhắn tin cũng hơi chậm nhưng còn đỡ hơn là qwerty. Mong rằng Nokia sẽ cải tiến chất lượng bàn phím ảo trong những FW sau này. Hôm nay, khép lại ngày cuối cùng của năm 2011 và bắt đầu năm 2012 với một niềm vui lớn là em 701:D. HAPPY NEW YEAR 2012 và :sleep::sleep::sleep:...

Quảng cáo

NGÀY THỨ NHẤT

.Một buổi sáng se lạnh, cái lạnh thấu vào da thịt của những ngày cuối đông đầu xuân. Hôm nay được nghỉ bù, bố mẹ thì vào Nam thăm họ hàng, chỉ còn một mình ở nhà. Vẫn là một thói quen như thường ngày - lấy chú X6 ở đầu giường ra xem giờ. Nhưng sao hôm nay sờ vào cái gì khác quá, cái gì đó lành lạnh. Bây giờ mới thực sự tỉnh ngủ, cầm trên tay em 701 mới nhớ lại là mình vừa rước em ý về từ hôm qua. Nhảy nhanh ra khỏi giường, vệ sinh xong là vào vọc em ý ngay. Nghĩ xem mình sẽ làm gì trước tiên đây. À, hack phone, dùng symbian mà không hack phone thì coi như chưa dùng. Hiện nay theo mình thấy có 2 cách hack phone nhanh và dễ dàng nhất:
  1. Là hack trực tiếp trên đt http://www.tinhte.vn/f452/h-ck-may-ver4-huong-dan-h-ck-may-symbian-os-ko-can-key-cer-pc-27-9-a-862486/ của bác Vutaikt.
  2. Là hack trên pc http://www.tinhte.vn/f452/hack-vinh-vien-cac-doi-may-940441/ của chú tangocminh.
.Vì không có pc nên mình hack theo cách của bác Vutaikt nhưng khi làm xong phải chép file istallsever.exe ở file đính kèm vào C/sys/bin thì mới thành công
😃. Hack xong vào dowload mấy apps + games về chơi nhưng nặng MB quá. Rốt cuộc thì vẫn phải xuống tiệm net một chuyến, tiện thể cập nhật luôn cái bản đồ VN.
Cài apps vào máy cũng cực kì đơn giản. 1 cáp USB hoặc ổ đọc thẻ nhớ rồi dowload apps => copy vào máy => cài đặt. Xong, thưởng thức thôi. Rất dễ dàng, nhanh gọn. Đây là một điểm mình rất thích khi sử dụng Nokia (symbian).
3.00 pm, vừa nghe nhạc vừa "nhâm nhi" mấy game vừa cài. Fruit ninja, Asphalt 6 đều chạy ngon lành cành đào. Đến khi vào Dungeon Hunter 2 thì chỉ còn... một màu đen "huyền bí"
:(. Phải tháo pin rồi khởi động lại mới được. Hoảng quá, cứ tưởng do máy nó làm sao. Ai ngờ lên tinh tế cũng có nhiều người cùng cảnh ngộ với mình. Phù, nhẹ cả người. Hóa ra là do game chưa hỗ trợ Belle. Lần sau mà thế nữa chắc bị bệnh tim mất😢.

.Loa ngoài của em nó cũng tàm tạm. Theo mình thì ở mức trung bình khá. Khi mở max volume thì hơi rè, vỡ tiếng. Thử sức với chiếc WH-701 thì máy cho chất lượng âm thanh khá tốt. Ngang ngửa chú X6 chỉ thua kém ở độ trầm. Mình cũng không quá khắt khe về âm thanh nên thiếu sót một chút cũng không có ảnh hưởng gì nhiều. Khi nghe đến bài "Anh khác hay em khác" tự nhiên nổi hứng ca sĩ: "Và dường như anh nhận ra một điều, Nô đã khác xưa nhiều lắm..." (hiểu theo nghĩa tích cực nhá:D).

.10.30 pm, vừa học xong là leo lên giường "ôm ấp" em ý ngay. Lần này là vừa nhắn tin vừa lướt web. Phải nói là lướt web trên Belle đã thật! Load trang nhanh, rồi lại còn lưu trang web trước đó như [TAG]Opera[/TAG] nữa chứ...May mà đăng kí gói Mi Max của Vietel rồi, không thì....Nói chung là vượt trội so với những em mình từng dùng. Nhưng bên cạnh đó vẫn còn tồn tại một số nhược điểm như: khi zoom trang web hơi lag bù lại thì font chữ hiển thị khá rõ ràng, một số trang web khi vào bằng phiên bản cho điện thoại (wap) thì không zoom được nhưng mình vào bằng [TAG]Opera[/TAG] thì lại được😕,...Xem video trên youtube không có hiện tượng giật nhưng máy lại không xem được ở độ phân giải HD, hơi cụt hứng:(. Ở Belle cũng chưa hỗ trợ HTML 5 - công nghệ của tương lai.
.Khép lại ngày đầu tiên với em nó, mình là khá hài lòng với những gì em nó làm được tuy có một ít khuyết điểm nhỏ😃 và:sleep::sleep::sleep:thôi.

NGÀY THỨ 2

Quảng cáo

.Sáng hôm nay em 701 làm nhiệm vụ báo thức cho mình. Oái, mất điện! Bực ghê:mad:. Phải nhờ tới 2 đèn flash để soi đường. May mà em nó đã full 100% năng lượng. Hihi, mình để sạc qua đêm, các bạn đừng giống mình nha😃. Đây cũng là cơ hội để kiểm nghiệm độ "trâu pin" của em 701. Hôm nay mình phải đi học. Lớp mình có 42 người, trong số đó có 80% là dùng hàng Nokia, phần lớn là 1202 và 1280. Một con số đủ để nói lên sự to lớn của thương hiệu Nokia trong phân khúc giá rẻ, bình dân ở VN. Haha, lớp mình còn có 1 đứa sài em 603. Thế là 2 ý tưởng lớn đã gặp nhau. Vào giờ ra chơi, một trận solo Angry birds qua [TAG]NFC[/TAG] đã nổ ra, người thua cuộc sẽ phải...cho mình giữ bí mật:smoke:.Và sau những giây phút "sinh tử", mình cũng phải...đầu hàng😢. Hic...Hic... Gà quá mà:(. Công nghệ [TAG]NFC[/TAG] đúng là rất tiện lợi. Nhưng cái gì cũng phải có ưu có nhược, nhược điểm của nó là phải đặt 2 máy thật sát nhau. Xa hơn khoảng 5cm là...tò tí te ngay:(. Nên khi chơi game các bạn nhớ kiềm chế cảm xúc nhá😃! Bộc phát là không được đâu đấy.
Buổi trưa tan học, đứng ở cổng trường chờ đứa bạn, đưa máy ra kiểm tra tin nhắn. Rõ ràng là màn hình ClearBack Display với độ sáng 1000 nit đã phát huy tác dụng rất tốt. Máy hiển thị rất rõ ràng mà không lóa mắt.
Trên đường đi về, vì ngồi sau nên mình thử lấy máy ra chụp ảnh và quay video. Giao diện được thiết kế đơn giản nhưng khá đầy đủ

Giao diện chụp ảnh

Giao diện quay phim

.Với camera 8 "chấm", fixed focus ảnh và video "sản xuất" từ em nó khá đẹp khi chụp toàn cảnh.

.Tuy nhiên, khi chụp gần, ảnh của em nó khá tệ. Vẫn phải "học hỏi" đàn anh N8 nhiều.

Buổi trưa, mình lướt web, facebook rồi vào đọc truyện tranh một chút. Bạn cũng có thể tải hoặc tự làm truyện ở đây http://www.tinhte.vn/f451/pm-doc-truyen-tranh-choanna-huong-dan-cach-tao-truyen-tranh-tren-pc-756803/ làm xong thì chia sẻ với mọi người nữa nhé!:dance:

.Tối hôm nay, nhờ có bộ từ điển trên em nó mà mình làm xong đống bài tập khó nuốt môn Anh. Trước khi ngủ mình có nhìn pin. Ở Belle vạch pin cũng không hiển thị % nhưng nếu mình không lầm thì em nó còn khoảng 50%. Tức là với 1 ngày sử dụng bình thường thế này thì em ý trụ được 2 ngày, một điểm không quá bất ngờ của những máy Nokia.
Và :sleep::sleep::sleep:...

NGÀY CUỐI CÙNG

.Một ngày như mọi ngày, vẫn có những đợt gió rét từ ngoài Bắc thổi về trong đêm qua.
Trưa nay đi học về, muốn khám phá và có một kỉ niệm nho nhỏ trong ngày cuối cùng được "chung sống" với em nó. Nằm trên giường xem bộ phim "Ở nhà một mình" mà sao thấy giống mình quá. Nhưng mà nếu mình mà rơi vào hoàn cảnh giống thằng bé đó thật thì không biết sẽ thế nào rồi
😕.
.Buổi chiều, đi đá bóng với bọn con trai trong lớp. Do thời tiết khắc nghiệt nên xung phong đá ở vị trí...dự bị:D. Đến gần cuối mới vào, cũng kịp chuyền bóng cho thằng bạn ghi bàn quyết định😃. Đá xong, cả bọn lao vào 1 quán gần đó mở tiệc khao quân. Trong 2 ngày mà dùng hết 500MB nên bây giờ dùng với tốc độ 256Kbps chậm quá. Ồ, quán có Wifi😃, kết nối thử xem. Kết nối nhanh và tốc độ ổn định. Đó là nhận xét của mình.
.Một lúc sau, trong cái TV ở quán có giai điệu của bài hát gì hay hay. Cả bọn đứa bảo bài này, đứa nói bài kia. Đến lúc [TAG]Shazam[/TAG] trổ tài rồi:
"...It feels like nobody ever knew me until you knew me
Feels like nobody ever loved me until you loved me
Feels like nobody ever touched me until you touched me
Baby nobody, nobody,until you..."
Sau khi cho nghe khoảng 10s. Shazam đã cho ra kết quả là Until you của Shayne Ward

.Nhạc US-UK là thế, nhưng cho em nó nghe nhạc Việt thì cũng bó tay luôn:(

.Thằng bạn dùng 603 cũng thấy hay nên đưa ra thử xem. Nhưng em 603 đã không cánh mà bay. Thế là cả bọn chia nhau đi tìm. Đến gần tối mà vẫn chưa thấy. Chỉ có thể ngồi than thở: "Gọi tên Nô trong đêm, trái tim này xót xa...":(. Bất chợt, nó mới nghĩ ra là đã cài chức năng chống trộm qua GPS bằng app Kaspersky Mobile Antivirut . Thế mà không nói sớm >.<. Nhắn 1 tin Find:143666 rồi gửi đến máy nó. Khoảng 3 phút sau, có 1 tin nhắn đến kèm theo tọa độ của em nó. Và bây giờ là lúc tỏa sáng của cái bản đồ VN mà mình vừa dowload hôm trước. Và cuối cùng sau 10p truy tìm cũng tìm ra được em 603. Hóa ra là rơi ở trước cổng sân bóng. May mà chưa có ai lượm được😃.

KẾT

.Thế là hành trình sau 3 ngày trải nghiệm em Nokia 701 của mình cũng đã kết thúc. Trong 3 ngày qua, em 701 và Belle đã chinh phục được mình và cả những người bạn của mình. Thật tiếc khi phải xa em nó nhưng mà chẳng có gì là mãi mãi cả. Mình cũng không nói được gì nhiều vì văn chương của mình không suất sắc lắm. Mình chỉ xin trích 1 câu của bạn ericviston

.Đừng bỏ tiền ra mua 1 chiếc smartphone về chỉ để "sờ mát tay" bạn nhé!

[TAG]Viết bài Nokia Belle[/TAG]
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây không phải là 1 bài tổng hợp. phần trên chỉ là giới thiệu về em nó thôi. Bài của mình chỉ đơn giản là 1 câu chuyện kể về 3 ngày rưỡi dùng em nó của mình.Trong bài có sử dụng nguồn ảnh từ http://www.vatgia.com/review/14/3246/preview-nokia-701-nhung-cai-nhin-dau-tien.html,4
Mình không bịa đâu nhưng mà mình cũng có ý tưởng viết nhật kí giống bạn đấy :D Thật may vì cuối cùng mình đã chọn 1 cách thể hiện khác :D
tiếp tục phát huy,Chúc bạn thành công
Bài dự thi
ý tưởng nhật kí củng hay đó ^^ chúc bạn thành công nhé ^^
oài,cuối cùng cũng xong rồi ^^

---------- Post added at 05:35 PM ---------- Previous post was at 05:35 PM ----------

nếu thế thì mình hết cửa mất ^^

---------- Post added at 05:36 PM ---------- Previous post was at 05:35 PM ----------

Cảm ơn mọi người đã ủng hộ mình
Công nhận gõ cái bàn phím Qwerty của Nokia quả là cực hình, đã thế lại không thể gõ Telex. Android có ứng dụng GoTiengViet rất hay mà Belle chắc chả bao giờ có. Không biết bao giờ Nokia mới cải tiến cái bàn phím trên Belle nữa:mad:
Cai pm Swype cung to hon duoc mot chut do ban.😃
Gõ Swype vui phết. Có thể thêm cả từ riêng của mình nữa. Mỗi tội lúc đi bộ mà dùng Swype thì mệt chết đi được, chỉ dùng bàn phím cứng là thấy thoải mái thôi 😔
Hehe. Vote 1 phieu cho "cuc gach" 1202. Vua nt nhanh vua ben. May minh roi hoai ma lap pin vao la ok tuot😁
công nhận nt là khó. N8 cũng vậy. khó chịu
chuyeen sang kieu nt T9 làm sao a ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019