Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nháy đúp vào màn hình N9 để mở khóa

16/5/2012 1:22Phản hồi: 15
Chào ace của meego. Em mới chuyển từ bên Symbian S^3 qua nên mở màn bằng bài này.
Chắc hẳn nhiều khi mọi người nháy đúp vào màn hình để mở khóa nhưng mà màn hình không sáng phải không ạ. Đó là do chúng ta khi nháy đúp vào màn hình, 1 tay ( hoặc cũng có thể là cái gì đó) che cái cảm biến tiếp cận của máy đi. Cảm biến này nằm ở bên phải logo Nokia ở màn hình. Cái này có tác dụng là phòng khi ta để điện thoại vào túi quần thì máy sẽ không tự mở khóa ( do túi rộng, màn điện thoại đập vào bắp chân, máy sẽ tự mở khóa rùi chuyện gì xảy ra thì em chịu).
Do em còn bé nên văn vẻ không uyên thâm cho lắm, mọi người đọc không hiểu thì đừng chửi em nha 😆. Thank mọi người đã đọc bài của em
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ace meego chào đón bạn 😃
Đơn giản là khi che cảm biến thì màn hình chờ sẽ tắt => ko chạm mở máy dc.
alienware12
ĐẠI BÀNG
12 năm
@accountvip oh thật không vậy, lâu nay không biết đó
@alienware12 Bỏ túi quần sao mà biết dc @@!
cái nì biết lâu rồi, tại xài bao da nên biết 😁
@flydragon Hehe, thì phát hiện ra khi dùng màn hình chờ. Nếu che cảm biến thì màn hình chờ cũng không hiện
tự nhiên em phát hiện khi để màn hình chờ là 1 cái ảnh màu trắng ..thì phần ảnh ở chỗ hiển thị đồng hồ + nhà mạng pin sóng đều bị tối xám ở dưới thì bình thường.. cài các hình màu mè thì ko thấy đc ... có phải con của em bị lỗi hay là con nào cũng thế ?
@Nhật Anh Dương ko phải đâu bạn, mặc định nó là vậy, bạn cài phần mềm Homescreen setting trên Store vào rồi bật Only White text là nó sẽ thành chữ trắng hết
@flydragon ko phải !! chữ thì vấn màu trắng .. nhưng cái hình nền ở dưới cái chữ ấy lại bị ám xám ???
@Nhật Anh Dương ko hiểu ý của bạn lắm 🤔
@Nhật Anh Dương
Cái cảm biến này ứng dụng vào nhiều thứ mà, 1 trong nhưng cái đó là vấn đề đang bàn đến ở đây, mục đích là tiết kiệm pin ^^. Ví dụ:
1. Nếu để màn hình lock hiện giờ thì khi bỏ vào bao da hay túi quần (áo) v.v, tức là lúc mình ko xem đến thì màn hình tự tắt, nếu ko có cái cảm biến này, khi đó bạn đút đt vào túi quần và giờ trên đt vẫn hiện mà chẳng để làm gì, có chăng chỉ để ngốn pin con máy của bạn ^^.
2. Khi nghe đt, bạn đưa máy lên tai cũng là lúc cái cảm biến bị che đi (cũng là lúc bạn ko nhìn vào đt), có muốn nhìn vào màn hình lúc đưa máy lên tai cũng ko đc, nên lúc này màn hình cũng tắt, bởi có thể đưa máy lên tai nói chuyện cả tiếng thì sao, lúc đó ko có cái cảm biến này màn hình của bạn sẽ sáng cả tiếng đồng hồ nói chuyện đó, rất hao pin. Thử nhấn gọi điện và che tay vào cái cảm biến, màn hình tắt ngay đó ^^, cuộc gọi thì vẫn diễn ra bt. v.v.. Hề 😃
Cái này mình biết lâu rồi
chỉ vì toàn cầm đt = 2tay
tay trái cầm đầu trên máy,ngón trỏ che mất cảm biến
tay phải double click ko được 😃
sau mới biết do tay che mất cảm biến 😁
con nào cũng vậy đấy bạn.nó để hơi xám cho mình còn nhìn đc mấy dòng bên trên.bạn thử để 1 ảnh trắng xoá mà xem.tốt nhất đê cái ảnh hơi tối
bỏ túi quần có cuộc gọi đến rung rung phải biết tay nhỉ =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019