[Nhiếp ảnh CB] Thủ bản bỏ túi - Tốc độ màn trập

tuanlionsg
16/2/2014 0:29Phản hồi: 82
[Nhiếp ảnh CB] Thủ bản bỏ túi - Tốc độ màn trập

Việc thiết đặt "tốc độ màn trập" có tác động đến thời lượng ánh sáng đi qua ống kính đến được cảm biến ảnh (hoặc bề mặt phim đối với máy ảnh chụp bằng phim). Khi đó, thông số thiết đặt tốc độ màn trập có ảnh hưởng liên đới đến "khẩu độ ống kính". Độ mở rộng hoặc thu nhỏ của các lá khẩu trong ống kính còn được gọi là “khẩu độ”. Khẩu độ có tác động trực tiếp đến lượng ánh sáng đi vào cảm biến ảnh (hoặc bề mặt phim gắn trong máy ảnh đối với máy ảnh chụp bằng phim).

Chúng ta có bài và thủ bản về 3 yếu tố căn bản: Đây và bài chi tiết về Tốc độ màn trập ở Đây. Bài này chỉ cung cấp "thủ bản bỏ túi" về tốc độ màn trập để các bạn mới chơi chụp ảnh có thể in ra bỏ túi để sử dụng khi cần.

Hồi nhỏ học chụp ảnh, cụ thân sinh mình bắt học thuộc lòng mấy con số trên vòng xoay của cái máy Zenit. Rồi cụ ra tình huống, nếu đang chụp tốc độ màn trập là 1/125s mà chưa đủ sáng, khẩu độ mở hết cỡ rồi, iso film cố định, cần chậm 1 stop là bao nhiêu? Thuộc lòng từ trên xuống dưới, dưới lên trên và tương tự cho bảng khẩu độ. Khi có máy số, con số ấy được chia 1/2, 1/3, mình không thể nhớ. Cái bảng này có lẽ cần khi cần.

Để hạn chế sự rung lắc máy ảnh khi chụp ở tốc độ quá chậm, chúng ta có cái bảng gợi ý trên. Trước đây, theo kinh nghiệm của nhiều người chụp ảnh đúc kết lại thành nguyên tắc, tuy không hoàn toàn chính xác 100%, nhưng có hiệu quả trong thực tế đa phần cho những người bắt đầu như anh em chúng ta, đó là thiết đặt tốc độ màn trập (chúng ta hay dùng từ “tốc độ chụp” là chưa chính xác) đối ứng với tiêu cự của ống kính (tiêu cự tương ứng với máy ảnh khổ film 35mm) đang sử dụng trên máy ảnh. Ví dụ, nếu ta đang sử dụng ống kính một tiêu cự 60mm trên máy ảnh fullframe, thì tốc độ màn trập tối thiểu nên chọn là 1/60 giây; nếu cùng ống kính tiêu cự 60mm gắn trên thân máy ảnh có cảm quang APS-C, tức là hệ số crop 1.5x tức tiêu cự tương ứng với ống kính trên lúc đó là 90mm, thì tốc độ màn trập nên chọn là 1/90 giây. Để đơn giản và khỏi phải tính toán thì bạn cứ nhân đôi tiêu cự lên, chẳng hạn với ống kính tiêu cự 60mm, tốc độ màn trập được chọn để ảnh không bị mờ nhoè là 1/120s hoặc nhanh hơn. Xin nhắc lại nguyên tắc này là đúc kết từ kinh nghiệm thực tế của nhiều người, không phải là nguyên lý của nhiếp ảnh.

Có nhiều trường hợp, cố tạo sự mờ nhoè để bức ảnh sinh động hơn, có hồn hơn, và đạt được ý đồ của người chụp hơn, thì người chụp sẽ chọn tốc độ chậm có chủ ý.

Ảnh tuanlionsg - Nikon D200 1/15 iso800 f/2.8 (Rock Storm 2008)​

Chúc các bạn vui vẻ 😃
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất chính xác, tuy nhiên bổ sung là rất nhiều ống / máy hiện nay có chống rung quang / cơ học. Các hãng quảng cáo có thể chống được 3-4 stop, tuy nhiên thực tế sử dụng thì được 2-3 stop là VUI lắm rồi.

Có nghĩa là lấy con sô ở trên chia 2 hoặc chia cho 3 mà vẫn có thể không bị ảnh hưởng đáng kể của rung.
@starnt chia cho 4(2^2) chia cho 8(2^3)

Vd 1 bức ảnh chụp ở 1/40 @f/2.8 ISO 2000
thì có thể chụp ở nhưng setting sau mà có độ nét tương tự
  1. 1/20 @f/2.8 ISO 400
  2. 1/10 @f2.8 ISO 200
  3. 1/5
  4. khả năng còn thấp đc nữa
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ảnh minh hoạ quá đã anh ơi. Thấy đc cái hồn rock 😁
quy_deptrai
ĐẠI BÀNG
10 năm
E đã học thuộc, cảm ơn anh.
Nhờ có những bài như thế này e mới dám mạnh dạng mua máy ảnh. Thanks a Tuấn nhiều lắm 😁
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
Hình minh họa số 1 là dành cho cảm biến APS-C thì phải

Sent from my LG-D802 using Tapatalk
hcoi !
TÍCH CỰC
10 năm
Thank pác chủ....
.... có mấy bài như thế này ae mới đỡ lúng túng khi tác nghiệp !
Em thề là mục camera tinh tế là mục chất lượng bài viết, video hướng dẫn tốt nhất tinhte ♡♡♡♡♡☆☆☆☆☆ kaka

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
thiệt tình thì ko biết 1 stop là sao, dù chụp thì cũng ok và tự cảm nhận để khắc phục vụ mờ ảnh rồi.
đang xài ống 50mm thì khi chụp đêm ráng lắm cũng tầm 1/60 là thấp nhất, sau đó tăng iso
còn cái bảng thứ 2 thì ko hiểu là để làm gì 😔
theo kinh nghiệm bên trên là lấy tiêu cự x2, mà sao mấy cái ví dụ thấy giống x1,5 quá vậy 😃
sony x1
TÍCH CỰC
10 năm
@Enzolight Nhầm! Khẩu độ từ 2.8 -> 4 mới là 1 stop.
1 stop là 1 khẩu đó bạn -[L]C[K]-
lấy từ 1 x căn 2 ta có dãy khẩu cách nhau 1 stop: 1, 1.4, 2, 2.8, 4, 5.6, 8, 11, 16, 22...(nên học thuộc); mỗi lần khép khẩu diện tích as chui vào giảm 1 nửa, để đảm bảo đủ sáng thì tốc hoặc iso phải tăng gấp đôi .
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
@sony x1 _ Cám ơn bạn đã nhắc cái này mình nhầm!
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
@sony x1 vậy giả sử giảm khẩu từ 2.8 thành 4 thì phải tăng iso 2 nấc hoặc giảm tốc 2 nấc cho đúng sáng ban đầu à.
chú kia chỉ nói sai cái stop của khẩu thôi đúng ko, còn cái ví dụ như của mình thì đúng mà phải ko 😃
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
@-[L]C[K]- _Mình chỉ nhầm 3.5 với 4 thui còn về lý thuyết là đúng! Cái nấc bạn nói là tùy theo máy nó chia, có máy chia 1/2, 1/3. Bạn chỉ cần nhớ thông số chuẩn là được. Giá trị chuẩn của Khẩu - Tốc - ISO đều có sẵn.
1/10 hoặc nhanh hơn là an toàn đối với mình. Nhưng để chụp tối ưu thì mình toàn chụp cỡ 1/50 hoặc nhanh hơn.
với fix 50 thì 1/30 là an toàn với mình,từ khi có grip máy đầm hơn thì 1/20 có chút nín thở =))
có ai có kinh nghiệm khi bật chống rung ko (IS, VC, VR, SSS..)? ví dụ như tiêu cự 18mm có thể để tốc 1/15s khi có chống rung???
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
@beautiophile Đầu tiên bạn cần quan tâm đến mức độ hiệu quả của chức năng chống rung đó (3 stops, 4 stops,...). Thứ hai bạn phải xem tay bạn chụp ở tốc độ bao nhiêu thì không rung. Trả lời đc 2 vấn đề đó thì bạn có kqua như ý!

Sent from my LG-D802 using Tapatalk
mr33acs
TÍCH CỰC
10 năm
xem bảng thứ 2 chả hiểu gì luôn í ạ 😔
Đứng bằng hai chân vững chắc; hoặc ngồi tư thế không rung, một tay cầm máy, một tay cầm ông kính, nín thở trước khi bấm máy. Bạn sẽ có thể giảm từ 1 đến 3 nấc tốc độ. Bạn hãy thử đi. Đó là bài của môn ... Bắn súng.
2323293
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dinh quang Hinh Nên khép nách, hơn nữa đừng nín thở hoàn toàn mà hít một hơi sâu, thở ra từ từ, nên chụp trong khoảng 1/3 giữa hơi thở. Đấy là yếu lĩnh môn bắn súng mình được học.
hvt2.0
TÍCH CỰC
10 năm
Rất thích những bài Nhiếp ảnh căn bản như thế này, em mới tập chơi nhưng kiến thức về DLRS quá phong phú, quá nhiều diễn đàn nói đủ kiến thức cao siêu, cần vài điều căn bản dễ học như thế này lắm. Cảm ơn Mod của tinhte.vn
duonganhhao
ĐẠI BÀNG
10 năm
ủng hộ chủ top!
Sao rắc rối thế nhỉ. Smart phone đưa lên chụp cái tách 1 cái cũng nét căng mà.

Gửi từ tủ lạnh nhà hàng xóm
gaumeo46
TÍCH CỰC
10 năm
@tru91 😆
Smart phone cơ cấu khác hoàn toàn bác à 😃)
Nếu nó auto mà bác ko chạm tay lấy nét thì nó chả ăn luôn.
Ko nét căng lắm đâu bác ơi 😁
Tạm chấp nhận được và còn tuỳ vào tay người chụp
@tru91 Haha vì phone là để giữ khoảnh khắc còn DSLR là để gửi gắm ý đồ nghệ thuật bác ạ :p

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
@tru91 Mình cũng khoái camera-phone lắm bạn à. Mời bạn ghé xem bộ ảnh mới chụp phone: http://camera.tinhte.vn/threads/nhiep-anh-dien-thoai-chuyen-do-chuyen-day-hmong-lam-dong.2251265/
nhatha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thích nhất việc đúc kết kinh nghiệm, chụp tiêu cự nào thì cứ tốc đó x2 lên 😃
Thanks bác chủ topic nhiều
1. Ảnh hưởng từ tiêu cự
2. Ảnh hưởng từ cơ chế chống rung.
3. Ảnh hưởng từ tư thế khi chụp.
4. Nội dung bài viết là " ít bị rung lắc mờ ảnh"

Mọi thứ đều là tương đối và thứ cần nhớ tương đối chỉ là thói quen của mình như tốc chụp tối thiểu bằng 1/tiêu cự vì mình chụp chắc tay hoặc là bằng 1/tiêu cự*1.5 nếu mình chụp không chắc tay lắm hoặc cao hơn nữa nếu hay hút thuốc nên run tay .... Còn coi hết cái bảng đó nhớ làm cái gì =)), rồi tới khi chụp bị mờ thì lại lên POST bài hỏi không hiểu sao mình chỉnh tốc tối thiểu rồi mà vẫn mờ =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019