Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nhiếp ảnh điện thoại] Chơi Bokeh ống kính M42 trên điện thoại

tuanlionsg
27/7/2014 9:27Phản hồi: 151
[Nhiếp ảnh điện thoại] Chơi Bokeh ống kính M42 trên điện thoại
Khi bạn làm chủ độ sâu trường ảnh (dof), tức là bạn đang chọn đối tượng của mình nổi bật lên trong hậu cảnh hoặc tiền cảnh… Và, có đôi khi, bạn làm cho hậu cảnh, tiền cảnh mờ nhòe đi càng mịn càng tốt. Thế nhưng, có người không luôn làm mờ mịn hậu cảnh mà làm chủ dof để tạo bokeh đẹp. Bokeh là phần ảnh không tạo độ tập trung cho người xem ảnh. Nhưng, nó làm tăng độ thẩm mỹ cho ảnh, gợi lên một ý tưởng cho ảnh, tạo không gian cho đối tượng cần nổi bật.

Vì Bokeh là phần mờ của khung ảnh, chính nó trực tiếp liên quan đến độ sâu trường ảnh, là phần ảnh nằm ngoài khu vực lấy nét khi chụp. Khi bạn chụp với khẩu độ lớn (chỉ số f nhỏ) với tốc độ nhanh thì độ sâu trường ảnh cạn, hậu cảnh mờ nhòe không rõ nét. Độ dài tiêu cự càng ngắn thì độ sâu càng nhiều. Như vậy, kiểm soát độ sâu trường ảnh ngoài việc làm chủ khẩu độ, còn bị ảnh hưởng bởi tiêu cự ống kính. Khoảng cách chụp từ ống kính đến điểm lấy nét càng dài thì độ sâu ảnh càng lớn. Với máy ảnh có ống kính rời, hoặc máy ảnh có thể thay đổi khẩu độ ống kính, thay vì thông thường ta mở khẩu, tăng tốc độ, chụp với tiêu cự ông kính dài… để xóa mờ tiền cảnh, hậu cảnh, thì để tạo bokeh đẹp, người ta làm chủ tiền cảnh hậu cảnh đó ở mức đủ chi tiết theo ý muốn. Và, để chơi bokeh tròn, bong bóng, xoáy, đa số người ta sử dụng ống kính ngàm M42 Helios vì nó rẻ và dễ xài.

iPhone 5s - Lens 44M - 4 ngàm M42

Điện thoại có thể chụp chủ đề tách rời hậu cảnh với bokeh như thế không? Được! Camera điện thoại có cảm biến ảnh rất nhỏ, lại không thể thay đổi khẩu độ ống kính, tiêu cự cũng cố định. Nhưng muốn chơi bokeh, hoặc chụp cận cảnh muốn có độ sâu trường ảnh hơn, chúng ta có thể ghép một ống kính ngàm M42 như chụp các ảnh trên. Hoặc nếu tìm được ngàm chuyển phù hợp thì có thể sử dụng tất cả các ống kính khác để chụp trên Camera Phone của bạn.

iPhone 5s - Lens M42 Helios 44M-4

Bạn chỉ việc sắm các vật dụng đơn giản nhất như sau:
  • Ống kính Helios M42. Loại này bán rất nhiều trên mạng, giá từ 300 ngàn đồng - 1triệu đồng.
  • Ring chuyển từ 42 - 37. Ở Metrophone.vn có bán.
  • Kẹp ngàm 37. Có rất nhiều ở các tiệm bán phụ kiện điện thoại.
  • Và, dĩ nhiên là điện thoại có camera. Ở đây mình test bằng iPhone.
Mục đích:
  • Chụp chủ đề tách hậu cảnh có bokeh tròn, bong bóng, xoáy tuỳ theo ống kính.
  • Khoảng ảnh rõ khi chụp cận cảnh / close-up dày hơn là kẹp lens macro đang lưu hành thị trường.
  • Mở ra nhiều chủ đề ảnh tuỳ thuộc sự sáng tạo của bạn.

Cái Ring 42 - 37

Đây là vài tấm thử nghiệm nhanh để chia sẻ cho anh em.

Quảng cáo

Mình sẽ thử tiếp và sẽ có bộ ảnh tốt hơn cho các bạn. 😃

151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
dành cho ai thích phá phông bằng điện thoại
ảnh của chủ thớt đẹp quá 😃
bây giờ có nhiều phụ kiện chụp ảnh cho điện thoại quá nhỉ, tạo cơ hội cho người dùng thỏa sức sáng tạo. với nhu cầu chụp ảnh bình thường, không có điều kiện thì đây là những phụ kiện lý tưởng
sao chụp nó dính cái viền lens 😁
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
đẹp quá
Bài của bác rất chi tiết nhưng em ít kiến thức về chụp ảnh nên chẳng tuếp thu dc gì. Nói nôm na là bác nói chuyên môn sâu quá. ( em nghĩ vậy (😃 ) Mong bác có những bài viết đơn giản hơn để như những người không chuyên như em học hỏi dc nhiều hiwn.
lnminh58
ĐẠI BÀNG
10 năm
@MasterNguyen nếu muốn tiếp thu được nhiều thì cứ tìm hiểu chuyên môn đi. Đây cũng là kiến thức cơ bản của nhiếp ảnh thôi 😃)
@MasterNguyen k chuyên sâu k tạo đc ảnh như trên,muốn tạo đc ảnh như trên phải tìm hiểu chuyên sâu....còn muốn đơn giản tạo đc ảnh như trên > điều k thể...cho nên nếu bạn k chiụ tìm hiểu chuyên sâu mà chỉ muốn amater thì đừng nghĩ tới việc tạo đc những bức ảnh đẹp
Mà những thứ ở trên mới chỉ là những thứ cơ bản của nhiếp ảnh thôi
kamudesu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mắt đẹp 😃.
babyjulio
ĐẠI BÀNG
10 năm
e còn helios m42 8 lá khẩu + mout to eos ko có chip báo nét.
bác nào thích pm e.giá cả 2 500k.0988913134
do để lâu ko sài.hình thức hơi xáu,chất lượng ổn.
@babyjulio Bác ở HN hay HCM vậy? Inbox cho mình xem hình cái ống dc ko? 😃
Cần thêm nhiều ảnh nữa, chụp dính luôn cái lens thế kia ổn ko nhểy...?? rất quan tâm chủ đề smartphone chụp ảnh đẹp này...😁
300k đến 1m thôi á, thích rồi bác chủ ạ.. Không biết các phụ kiện đi kèm như cái ngàm vv.. có đắt lắm ko ạ 😔
cái này gắn vào 808, 1020 crop thỏa mái không sợ viền đen
lnminh58
ĐẠI BÀNG
10 năm
@loveskyvn Không được đâu, muốn tạo được bokeh thế kia thì máy phải dí khá sát vào vật thể. Nếu làm được thì bác @tuan_lionsg đã làm rồi. Số chấm của pureview chỉ tiện crop thôi chứ không kiểm soát Dof được.
@lnminh58 thì em chỉ nói là crop ảnh thôi mà, mấy con đó độ phân giải cao crop ra hình vẫn dùng tốt
lnminh58
ĐẠI BÀNG
10 năm
@loveskyvn crop mất viền đen thì khung hình vẫn thế chứ không làm nhỏ chủ thế được. 😃 Bạn có thể hiểu làm nó vẫn y như bác ấy chụp chỉ là ảnh nhiều số chấm hơn thôi.
@lnminh58 thì zoom càng to vật càng to chụp càng thì mà bác, ý em là chất lương của ảnh sau khi crop
Quá Pro! Cứ tưởng Cà-nông khai pháo 😃
không có AF thì chịu. mắt kém rồi. chỉ dành cho giới trẻ hoặc người mắt tốt thôi. không chơi được MF
Đẹp quá! mình rất thích hiệu ứng bokeh trong ảnh...
thamlenhu
TÍCH CỰC
10 năm
Gía trọn bộ em nó là bao nhiêu các bác nhỉ
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em xin phép tải hết nha !
Nhíp ảnh mênh mông & đẹp thật.
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm