Nhiếp ảnh - một môn nghệ thuật DỄ

starnt
9/1/2014 4:4Phản hồi: 17
Nhiếp ảnh - một môn nghệ thuật DỄ

Nói riêng về nghệ thuật thị giác (visual art) thì rõ ràng nhiếp ảnh dễ hơn rất nhiều so với hội họa và điêu khắc. Thường thì để có thể hình thành nên những tác phẩm, hai nhóm "cấu thành" quan trọng cần có là nghệ thuật (art) và xảo thuật (craft). Có nghĩa là người nghệ sĩ hình thành ý tưởng mang dấu ấn cá nhân và rồi triển khai nó ra thành hiện thực. Nói cách khác để có một tác phẩm nghệ thuật, không thể thiếu một cái đầu nghệ sĩ và đôi bàn tay nghệ nhân.

Còn nhiếp ảnh thì sao? nó giống hội họa và điêu khắc ở chỗ cũng không thể thiếu cái đầu sáng tạo và ý tưởng đẹp tuy nhiên - theo tôi nghĩ - phần xảo thuật (craft) khá là nhẹ so với các bộ môn kia, mà cũng có thể nói rằng nó nghiêng về kỹ thuật (technique) hơn là xảo thuật của đôi bàn tay. Dĩ nhiên các bạn có thể tranh luận rằng có đủ thứ làm tay rất mệt mỏi như buồng tối, setup một buổi chụp, ánh sáng, xyz toát mồ hôi, nhưng tôi vẫn nghĩ nó nhiều phần về kỹ thuật hơn là sự khéo tay. Như vậy Nhiếp ảnh DỄ HƠN rồi.

Đó là lý do vì sao mà rất nhiều người tay ngang amateur ở những ngành khác - kể cả khi họ đã đứng tuổi - chỉ cần làm quen với nhiếp ảnh một vài tháng tới một năm là có thể cho những bức ảnh hút hồn. Là vì cái ART đã nằm trong họ từ lâu và kỹ thuật cơ bản thì không quá khó và quá lâu để nắm bắt. (Dĩ nhiên quy luật Mười Ngàn giờ vẫn cần được áp dụng khi muốn thành thạo một công việc / nghề nào đó - không loại trừ nhiếp ảnh)

Đó là lý do vì sao mà rất nhiều bạn muốn nhảy ngay vào nhiếp ảnh vì phương tiện và kỹ thuật đơn giản để có thể tạo ra những bức ảnh lung linh. Nhưng chụp một thời gian thấy hình của mình vẫn nhạt nhòa bởi chưa thể nói được cái tôi, cái riêng của mình trong những bức ảnh - Mà đó mới là cơ bản của nghệ thuật: sự thể hiện cá nhân - chưa bàn tới "xấu, đẹp"

Vậy điều tôi muốn nói ở đây là gì? Cho dù đơn giản đi nữa - để có thể được nhìn nhận đánh giá tốt, bạn cần cả hai yếu tố NHÂN SINH QUAN và KỸ THUẬT NHIẾP ẢNH - và cái nào cũng cần trau dồi, học tập

Khi nhìn vào một bức ảnh bạn thích, hãy thử hỏi mình kỹ hơn, tại sao mình lại thích tấm ảnh này, và có thể trao đổi với tác giả cách họ nhìn nhận, thiết lập ý tưởng và hiện thực hóa ý tưởng như thế nào, phương tiện và công cụ nào giúp họ đạt được bao gồm cả các thiết bị chống rung (chân giá đỡ) các thiết bị ánh sáng và phụ trợ khác. Chưa chắc họ đã trả lời nhưng ít ra bạn cũng đã biết cách hỏi.

Đồng ý rằng chúng ta cần biết về thiết bị và cách thiết lập thông số chụp - và đó là những câu hỏi thường gặp trên facebook hay forum; tuy nhiên nó chỉ là phần ngọn. Bạn cần đặt những câu hỏi liên quan tới xây dựng ý tưởng và hiện thực hóa ý tưởng này cả về nghệ thuật lẫn xảo thuật.

Đây cũng là những chia sẻ mà chúng tôi rất mong mỏi ở những tay máy cứng, đã và đang post hình tại Camera Tinh Tế. Các anh chị có thể cho thêm ít dòng chia sẻ về bộ hình của mình, ngõ hầu giúp các bạn mới chơi hiểu rõ hơn và có thể học theo - như vậy thật là lý tưởng.

TẠI SAO cứ phải đâm đầu vào cái KHÓ.
Nhiếp ảnh thật dễ,
Mà lại rất vui,
Ai .... có ngón trỏ,
Thì làm được thôi ;)

Quảng cáo

Đồi cát Nam Cương
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Học cách sử dụng thiết bị và thiết lập thông số chụp, ta có thể học trong 2 tháng. Nhưng để tìm ra ý tưởng, thể hiện nó thành 1 bức hình có chất nghệ thuật thì nhằm khi 20 năm vẫn chưa đủ!
Đúng là cái ý tưởng nhiều lúc tìm mỏi mắt ko ra bác à 😔. có lẽ cần phải xem ảnh nhiều hơn nữa và chụp nhiều hơn nữa
thấy nhìu bác chê máy ảnh samsung
----
có máy xịn chưa chắc chụp ảnh đẹp
chụp ảnh đẹp phải do người biết nắm bắt khoảnh khắc
http://dantri4.vcmedia.vn/a3HWDOlTcvMNT73KRccc/Image/2013/09/58-6bd3a.jpg
Còn một chặng đường rất dài và học hỏi của mình để thi đỗ ngành nhiếp ảnh của Đại học Sân Khấu Điện Ảnh Hà Nội 😃
hanh_dh2
ĐẠI BÀNG
10 năm
"Khi nhìn vào một bức ảnh bạn thích, hãy thử hỏi mình kỹ hơn, tại sao mình lại thích tấm ảnh này, và có thể trao đổi với tác giả cách họ nhìn nhận, thiết lập ý tưởng và hiện thực hóa ý tưởng như thế nào, phương tiện và công cụ nào giúp họ đạt được bao gồm cả các thiết bị chống rung (chân giá đỡ) các thiết bị ánh sáng và phụ trợ khác. Chưa chắc họ đã trả lời nhưng ít ra bạn cũng đã biết cách hỏi."
đúng là chưa bao giờ mình nghĩ lại như vậy, thank bác starnt
pwin0803
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mọi người nên đọc bài này nhất là mấy anh máy ảnh gia 😃
Gion_leo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết như một lời động viên những tay nghiệp dư như mình tiếp tục bước vào "con đường đau khổ", nhưng cũng đầy "phê pha".
pmru
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay tuyệt ;)
rin_thai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài hay bác, e còn nhỏ tuổi nhưng đam mê nhiếp ảnh lắm :p xin chỉ giáo ạ! cơ bản thì e nắm rồi 😆
Nhiếp ảnh thật dễ,
Mà lại rất vui,
Ai .... có ngón trỏ,
Thì làm được thôi
- em thích bài thơ này rùi đấy 😁
Anh Starnt thể hiện tố chất của một nhà giáo dục bẩm sinh 😁 Từ những khích lệ như thế này, sẽ còn bao bạn trẻ và bạn già bị môn "thể thao ngón trỏ" này quyết rũ =))
Bao giờ có đủ tiền để sắm được cái máy ảnh cho riêng mình nhỉ. Từ ngày phát hiện ra tinh tế chợt thấy mình yêu môn nghệ thuật này biết bao.
bác viết hay quá,nhiếp ảnh- 1 môn nghệ thuật dễ
dễ hay không là tùy tâm hồn mỗi người ! thiết nghĩ như vậy [​IMG]
Làm anh thật khó nhưng mà thật vui..:p
Moi ng xem dum e tam nay e chup bag con one ma no cu bi am tim wai ak lam sao de khac phuc?

Sent from my HTC One using Tinhte.vn mobile app
nktrong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mơ ước bấy lâu nay giờ em mới có cơ hội chập chững những bước đầu tiên, mỗi tội không có tâm hồn nghệ thuật lắm, toàn chụp bừa :v

Sent from my SHV-E210K using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019