Nhờ các bác tư vấn chọn mua điện thoại: iPhone 5C/5S hay Nokia 930, hay Sony Z2

ThanHoaiAnh
21/7/2014 15:1Phản hồi: 22
Như đã nêu trên chủ đề, hiện tại mình có nhu cầu làm một em điện thoại "thông minh" xài nó bằng anh bằng em (bằng cháu bằng chắt.....) chứ xài điện thoại "ngu" mãi khi đang đi công tác không check mail được kịp thời. Do thời gian lâu quá ít tìm hiểu công nghệ nên có phần hơi lạc hậu, phân vân không biết nên chọn loại nào trong số ba loại trên.
iPhone được cái thiết kế phần cứng và phần mềm đều từ một nhà sản xuất nên hệ điều hành trước giờ nổi tiếng với sự ổn định.
Windows thì vốn nổi tiếng về tính thiếu ổn định, theo thời gian thì hệ thống sẽ trợ nên nặng nề và định kỳ phải cài lại mới (đúng cho PC, không hiểu WP thì có khá hơn không); trước dùng ATOM chay WinCE nhiều lúc muốn đập điện thoại giờ đến thế hệ WP 8.1 mình chưa trải nghiệm nên không biết.
Android thì chưa dùng bao giờ, tuy nhiên ai cũng nói rằng đây là hệ điều hành ngốn tai nguyên phần cứng kinh khủng.
Xin bà con cô bác bớt chút thời gian cho xin chút ý kiến tư vấn.
Cảm ơn
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu thực sự công việc của bác mà cần đến checkmail thì làm con Blackberry là đủ rồi
BB thấy cái vụ service book lằng nhằng quá, con 9000 của mình ba hồi được ba hồi mất nên chán. Kiếm mấy ông chạy 3G cho lẹ.
lumia 930 hoặc Z2 đều đáp ứng tốt
ngocanh1412
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giờ Nokia thuộc về MS rồi, nên Winphone cũng được hoàn thiện khá nhiều. Lumia 930 cũng đc. Nhưng nếu là em thì em chọn Z2 vì độ nuột và mặt kính viền nhôm nguyên khối và cái tiêu chuẩn chống nước của em nó 😁
Tùy bác quyết thôi 😃
Thấy bác "cứ hiếp" làm cái so sánh mình cũng muốn nghiêng về cái 930, nhưng mà nó mới quá, chưa có hàng lướt, mnà mình hồi nào giờ trừ dựng desktop mới còn thì chuyên chơi hàng lướt. Chắc đành chờ chút cho có hàng vậy.
@ThanHoaiAnh Chơi 5s đi bạn
1. iÓ rất ổn định,nếu bác không JB ,còn JB cũng có lỗi như ai 😁
2. WP8 khác hoàn toàn WM6, êm xài qua cả 2 nên biết ,WM6 nặng nề nhưng xài thích hơn WP , Android có chút gì đó của WM6 (có lẽ là sự tự do)
3.Android rất ngốn tà nguyên,hơn iÓ và WP nhiều nhưng thực sự với nhu cầucuar bác thì chỉ cần 1 con bộ nhớ 16Gb, Ram 1gb, cpu 2nhân Snpadragon S4 là đủ xài chứ chưa cần tới Z2 😃
về lựa chọn 930 của Cuhiep thì bác đungwf nghe anh ấy khen,nhu cầu của anh ấy khác xa anh em mình. lão bạn mình là fan cứng của Xperia và Lumia, sống chết chê Android nên ko mua Xperia , lão xài 928 và hôm qua lão vừ thốt ra 1 câu " lên 8.1 vẫn ko hơn là mấy,cuối năm cólex Z2 hoặc Z3 thôi"
còn lại bác tự suy nhé.thích thì nhích, nhưng 10ng xài Wp thì mất 7ng chê chán rồi
Mình dùng MacOS và Windows cũng 20 năm nay, cũng hiểu điểm mạnh yếu của hai hệ điều hành này, nhưng iOS, WP chưa dùng mấy nên còn băn khoăn. Android chưa xài bao giờ nhưng ai cũng kêu nên hơi sợ. Thực ra mình nhắm iPhone nhưng bản tính hay chơi đồ lướt mà nghe các cao thủ hô hoán vụ iClound nên lại thấy chùn tay. Điệu này chắc tiếp tục chơi điện thoại "ngu - cục gach" công thêm cái tablet quá, iPad air hoặc iPad mini vậy.
@ThanHoaiAnh tuỳ bạn thôi. nhưng nếu bạn đã chơi Wm rồi thì bạn sẽ thấy android nó tựa tựa như vậy, nhưng nhiều cái nó tự động ngon hơn, mượt hơn,đồ hoạ tốt hơn
nếu bạn không root hay chơi room cook gì thì nó cũng rất ổn định nhé
Thanks các bác, iem chắc là iOS thẳng tiến cho nó lành bài, hoặc 5s hoặc iPad mini vậy. Đi theo bác Jobs để có việc đều đều 😁
5S ngon mà 😃
Chắc quyết tâm đi tìm "Jobs" tiện hỏi các Bro, Ngoài 3 của hàng sticky trên Nhật Tảo, Hà Nội còn có cửa hàng Uy tìn nào mua iPhone không phải lăn tăn không. Lâu ngày quá không quan tâm công nghệ (do già yếu mắt mờ tay chậm) nên cũng không nắm được các mánh khoé hiện đại nên muốn tìm cửa hàng uy tín.
Cảm ơn nhiều
ngocanh1412
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ThanHoaiAnh Đã biết 3 cửa hàng uy tín rồi bác còn cố thử các hàng khác làm giề?? 😁
iphone có style mobile
Nhật Tảo với Tinh Tế đâu đã phải toàn bộ giới công nghệ, biết bao người khác chơi công nghệ hay bán hàng cũng không có gian hàng trên Tinh Tế.
@Ptvd: cảm ơn, sẽ search xem sao.
Mua 5s đi bạn, xài chán thì bán đi, vẫn mua được z2 or 930 brandnew bình thường

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
bbbooo
ĐẠI BÀNG
10 năm
đỉnh cao của độ xe là về zin
đỉnh cao của dt là restore về lại ban đầu
cuối cùng thì em thấy cũng chỉ xài vài app hay dùng . Còn mấy vụ vọc vach và nghiên cứu game thì nhường cho giới trẻ thích khám phá và dư thời gian chơi game . Và điều này thì em tin chắc wp bây giờ ko thiếu những app cần thiết . Đang xài 930 và rất hài lòng về em nó . Và cái thứ 2 là android cũng đc . Nhưng 5S thì e thấy ko nên . Với cái màn hình độ phân giải nHD ( =]]] ) 4inch h cảm thấy rất chán mặc dù là retina . So với 1 cái 5inch thì nhìn 4inch cảm thấy dt khá cũ . Cái giá của nó thì khỏi chê 15tr so với 930 13tr ( fullHD ) . Ý kiến riêng của em cảm nhận và rút ra 😁
Đang xài 930 và rất ưng ý ! chụp hình đẹp; mượt; màn hình đẹp
nói chung là ok.Iphone thì giá cao quá.
tqvu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@CloverLam Kệ bạn chớ...O_O
Mua 5s đi bác chủ , bền , dể xài , có giá
Cảm ơn các tư vấn gia, cuối cùng đã kiếm được Jobs rồi. Đã qua cái tuổi vọc vạch rồi nghe, gọi, nhắn tin, Viber, iMessage, thỉnh thoảng đi công tác thì check mail (nhưng rất bí mật để không bị cơ quan bắt trả lời) chứ mình không quen chới game với xem phim trên thiết bị di động, khi mọi người dùng màn 14" với 15" thì mình xài 17", khi 17" thông dung mình xài 21", còn giờ mình khoái màn hình 27" nên nói chung có nhiều phần mềm gì gì cũng không thích dùng. Chơi với anh Jobs cho nó lành, lâu lâu reset máy lại cái đỡ lỗi.
Một lần nữa cảm ơn các bac đã giúp đỡ tư vấn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019