Nhớ kiểm tra tình trạng iPhone trên site Apple khi mua máy mới

Thảo luận trong 'Giao lưu - Họp mặt - Cà Phê' bắt đầu bởi cuhiep, 24/11/12.

1. cuhiep

cuhiep Bố cuKhang

DSC_9860-2115463022.

Apple cho phép người dùng có thể kiểm tra tình trạng máy qua số series của máy. Nếu bạn có số series bạn có thể biết được tình trạng máy, thời gian bảo hành. Và nếu các thông tin bạn nhận được trên trang kiểm tra của Apple cho thấy là máy không còn thời gian bảo hành dủ 12 tháng hoặc đã hết thời gian bảo hành... thì máy đó không phải là máy mới hoàn toàn. Mình chưa từng có kinh nghiệm về vấn đề này trừ chiều nay mình kiểm tra thử một máy nguyên seal nhưng đã hết hạn bảo hành.

Bài này mở ra để anh em có kinh nghiệm vào chia sẻ những thông tin hữu ích để giúp chúng ta mua đúng với cái mà chúng ta đáng được mua. Và dĩ nhiên anh em đi mua mà thấy giá rẻ hơn bình thường thì cũng nên lưu tâm là anh em có thể sẽ nhận được sản phẩm tương ứng với giá đó, vì ngon bổ rẻ chỉ có trà đá:D.

Mời các anh em có kinh nghiệm vào chia sẻ thêm vì vấn đề này cũng vượt ngoài hiểu biết của mình.

Bài này không mở ra để anh em tố cao hay thắc mắc về cửa hàng nào đó. Các bài có ý gây tranh cãi sẽ bị xoá và nick có thể bị ban. Bài này sẽ được sửa để cập nhật thông tin.

Trang web để kiểm tra thông tin của Apple:

https://selfsolve.apple.com/agreementWarrantyDynamic.do

Anh em nhìn số series trên hộp, khay sim hoặc là vào Settings/General/About/Serial Number sau đó nhập vào trong cái ô trong link bên trên là thấy thông tin.

Một số thông tin mình kiểm tra được bằng series máy của mình:

Screen Shot 2012-11-24 at 9.55.06 PM.
    Screen Shot 2012-11-24 at 9.54.12 PM. Screen Shot 2012-11-24 at 9.55.39 PM.
    nvtnet, pandaag1985, leanhha87 người khác thích nội dung này.
  2. vuhai6

vuhai6 www.vuhai6.com

Máy hết bảo hành mà nó cũng đóng seal lại bán được, hay thật. Giờ iPhone 4, 4S hàng mới nguyên seal khá là hiếm, ra giang hồ mua dễ đụng hàng đóng seal lại. Tham khảo cái video dưới đây để xem người ta đóng seal thế nào.

Video này quay khá lâu rồi, bây giờ trình độ đóng seal đã tốt hơn và đẹp hơn vầy nhiều:

3. duchoang142

duchoang142 Thành viên

Vãi cmn thật...
    Các mẹ các chị là dễ bị troll nhất
    zZkakasiZz, cuongbk12, Nguyenlampc2 người khác thích nội dung này.
  4. le hoang tuan

le hoang tuan Thành viên

Check seria là an tâm nhất .Nhưng ko phải ai cũng biết như anh em mình
    tieuphi88, Nguyenlampc, vutuananh932 người khác thích nội dung này.
  5. tonnie

tonnie Thành viên

Chắc chắn phải kiểm tra
  6. Thực Tế

Thực Tế Thành viên

chuyện này xảy ra cả 2 năm trời rồi :(.... hic
    HUNGCHAYDAM, qwaytoibentri776 thích nội dung này.
  7. quocvuong_2012

quocvuong_2012 Thành viên

khá bổ ích cho những người mới:)
    leanhha, phuocthanh234566tri776 thích nội dung này.
  8. thanhdat86

thanhdat86 Thành viên

có nhiều bạn mua máy, khi về kiểm tra thì phát hiện ra hết bảo hành. Mang ra cửa hàng thì họ lại bảo là máy được active từ trước ở bên kia. vì thế cũng chẳng ăn vạ đc các cửa hàng này
    nói chung mua máy thì nên chọn các cửa hàng uy tín mà mua, có đắt hơn vài trăm cũng đc
    love.911, LONG ĐẠI GIAmoitapchoi01 thích nội dung này.
  9. Macy Pine

Macy Pine Thành viên

Thấy 4S đang giảm, định mua một cái mà thấy mọi người bảo khan hàng lắm. Qua Viettel - Vina mua cho dễ nhưng không biết nguồn hàng từ bao giờ... Giờ mua 4S ở đâu là hợp lí nhất mọi người, tầm giá 13tr là ổn phải không ?
    HUNGCHAYDAM thích nội dung này.
  10. nguyenthanhhieuthanson

nguyenthanhhieuthanson Thành viên

mình chư từng nghĩ sẽ mua điện thoại của aple
    vì nó k hợp với những người như mình. nên chăng lo
    nvtnet, Birdy, Rockiessoul18 người khác thích nội dung này.
  11. kito80

kito80 Thành viên

Cho mình hỏi nếu check serial number mà nó không báo cái gì thì sao nhỉ?
    nguyenkhanh6666, everes121TTLover thích nội dung này.
  12. sanlapviet

sanlapviet Thành viên

Mình đã từng bắt tại trận một cửa hàng lừa gạt đứa e trên đường Nguyễn Cư Trinh q1. :)) trời bất dung gian
    Sauron, coollonelyman, pmduc19879 người khác thích nội dung này.
  13. prin77

prin77 Thành viên mới

Nguy hiểm cẩn thận
  14. seishiro

seishiro Thành viên

trời thế này bỏ ra tiền hon chục chai.mà ko có bảo hành :( po tay bọn gian thương
  15. phuocthanh234566

phuocthanh234566 Thành viên

Rất hay và hữu ích.
    Anh em nào có kinh nghiệm thì vào cùng chia sẻ nào!

Mình nghĩ ngoài việc kiểm tra nguồn gốc máy,check số imei và số series,thời gian bảo hành...

Anh em cần lưu ý khi mua máy mới !
    Dù là hàng sách tay,hay chính hãng Viettel , Vina ...
    thì củng nên test tại chổ cho thật kỉ trước khi ra về...

Nên bỏ ra khoản 15 phút trở lên... để kiểm tra các chức năng chính trên máy như :
    Nghe gọi,sóng,chuông, rung,loa,mic,sạc,cảm ứng,camera,wi-fi,lướt web ....

Nếu trong quá trình test có gì trục trặc,thì đổi máy liền.

Còn ok hết, thì mình có thể an tâm được 80 % rồi :D
    nguyenvanha1229, lvsang, open014 người khác thích nội dung này.
  16. aleikuun

aleikuun Thành viên

mới mua con 4s, làm ngay mới đc
  17. xachtaychinhhang

xachtaychinhhang Thành viên

chuyện này là bình thường, không chỉ với apple mà còn với cả samsung và các hãng khác. Vì sao:

1. Máy chỉ bảo hành trong diện 14 tháng từ ngày sản xuất, ví dụ như máy sản xuât tháng 1/2012, bạn mua tháng 7/2012 thì bạn bị mất bảo hành 8 tháng, còn nêu bạn mua máy vào tháng 1/2013 thì mặc dù chưa active, bạn active serial lên cũng sẽ hết bảo hành.

2. Nếu trong vòng 14 tháng bạn không bán ra, mà có thể kéo dài lâu hơn nữa, không lẽ các nhà sãn xuât đợi bạn bán ngày nào mơi tính bảo hành cho bạn sao.

Mình xin nói rõ thêm ý trên: ý mình nói là là các bạn chỉ có thể active bảo hành máy apple bằng cách nhập serial trên trang web apple trong vòng 14 tháng kể từ lúc xuất xưởng chứ không phải bảo hành 14 tháng từ lúc xuất xưỡng.

Nhập số serial và active trực tiếp từ trang web Apple, không cần phải cấm máy vào itune để kích hoạt bảo hành.

SS cũng vậy, nếu máy mới sản xuất và nằm trong diện được kích bảo hành mới kích được, còn không nếu máy sản xuất lâu nếu kích hoạt bảo hành nó sẽ báo quá thời hạn bảo hành.
    chuMinhCuCu, raptor983, xjn1000thoj11 người khác thích nội dung này.
  18. quanghuy94

quanghuy94 Thành viên

anh em nào đã từng gặp vấn đề này xin báo cửa hàng, địa điểm để anh em khác biết đường tránh né bọn gian thương.... hàng Apple thì sợ lắm, nếu không tiếc chút ít thì cũng nên mua chính hãng thì chắc cú nhất
  19. Tên Hiển Thị

Tên Hiển Thị Thành viên

sao 4s bạn gái mình mua trên site apple mà k có bảo hành nhỉ, bây giờ bị hỏng wifi luôn mà k biết làm sao mà sửa
  20. leanhha

leanhha Thành viên

Quá pro, bây giờ vàng thau lẫn lộn mua hàng nên chọn hàng do nhà mạng pp thì yên tâm hơn.
    dreamnice, moitapchoi01nguyen089 thích nội dung này.