Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những cấu hình tiêu chuẩn để cài đặt OSx86 hackintosh

vuhai6
22/3/2013 2:50Phản hồi: 487
Những cấu hình tiêu chuẩn để cài đặt OSx86 hackintosh
Mac OS X là hệ điều hành riêng của máy tính Apple, muốn sử dụng tất nhiên bạn phải có trong tay một hệ thống do Apple cung cấp (máy tính xách tay hoặc máy bàn). Nhưng những hệ thống này được cho là khá đắt đỏ và không phải ai cũng thích mua nó, tuy nhiên sự hấp dẫn của MacOS là rất lớn. Chính vì thế người ta đã nghĩ ra cách để cài OS X lên các hệ thống khác ngoài Apple, bằng cách chỉnh sửa lại một số thứ của bộ cài đặt. Giờ đây bạn đã có thể cài MacOS cho máy tính của mình. MacOS sau khi được chỉnh sửa được gọi là OSx86, máy tính cài MacOS này được gọi là hackintosh.

Thông thường từ trước đến nay người ta hay đi theo con đường: có sẵn 1 cái máy bàn hay 1 chiếc laptop -> nghiên cứu cách cài hackintosh lên hệ thống đó. Các làm này tiện ở chỗ chúng ta đã có phần cứng sẵn rồi, chỉ việc cài đặt và sửa lỗi. Tuy nhiên không phải lúc nào bạn cũng có thể tìm đầy đủ driver (Kext) cho máy, mainboard bạn đang sử dụng chưa chắc đã hỗ trợ boot cho Mac OS.
Ngoài cách làm thông thường này thì chúng ta còn 1 cách cài hackintosh đơn giản hơn rất nhiều, đó là tự ráp 1 hệ thống tương thích với Mac OS, từ đó việc cài đặt sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Một hệ thống tương thích với Mac OS thì khả năng thành công là 99%, hệ điều hành nhận đầy đủ tất cả các phần cứng, hoạt động tốt mà không có lỗi vặt xảy ra. Hạn chế là việc này thích hợp khi bạn có ý định build 1 phần cứng mới, có nghĩa là bạn sẽ phải chi tiền để mua 1 cái máy bàn mới vậy.

Làm sao để lắp ráp một máy tính bàn tương thích tốt với Mac OS X?

Chuyện này thì dựa vào kinh nghiệm nhiều hơn, và phải thử nghiệm nhiều loại phần cứng khác nhau rồi mới đi đến kết luận cuối cùng. May thay, hiện nay đã có nhiều website với nhiều thành viên cùng tham gia thử nghiệm, như tonymacx86.com chẳng hạn. Trang web này đã đúc kết ra một danh sách phần cứng tương thích tốt, cài đặt Mac OS X dễ dàng để bạn tham khảo. Dựa vào danh sách này thì việc cài đặt hackintosh là khá đơn giản.

Bài viết này mình sẽ thống kê danh sach phần cứng ra đây. Trong bài viết tiếp theo mình sẽ lựa ra 1 bộ phần cứng cụ thể, ráp thành máy và cài đặt Mac OS X 10.8.3 lên đó. Trước hết tham khảo trước nhé.
1. – Graphics Cards

Card màn hình là một lựa chọn tương đối khó cho máy hackintosh, do vấn đề tương thích. Danh sách dưới đây là những mã card đã được kiểm tra và hoạt động tốt. Những card này bạn không cần phải thiết lập nhiều và thường là hackintosh tự nhận driver. Tất nhiên bạn vẫn có thể dùng những loại card khác nếu bạn muốn, chỉ cần tìm đủ driver là được.
2. – CPUs
3. – MainBoards – Motherboards
4. – Các phụ kiện khác
Các thành phần không được liệt kê khác như HDD – SSD hay RAM – Case – nguồn thì có nghĩa là bạn dùng loại nào cũng được. Dựa trên danh sách trên thì bên tonymacx86.com cũng đã build lên những cấu hình cụ thể. Bài viết tiếp theo mình sẽ lấy cấu hình dưới đây để làm ví dụ và hướng dẫn cài đặt cụ thể

Tham khảo thêm các cấu hình khác tại đây: Tonymacx86
487 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay quá. phải làm ngay 1 cái
máy cùi chỉ xài win7 với giao diện OSX thôi
Vậy là máy mình không đủ tiêu chuẩn rùi. 😔
thêm thông tin. kiếm tiền làm cái
kô có tiền mua Mac thì vọc kiểu này cho vui 😁 Nhưng sao những máy dùng chip, VGA của AMD thì kô hỗ trợ sao ??
@tuansiro èo bài này nhảm + thiếu tại hiện giờ các máy mac đều sài card amd đa số.
Đã từng cài Hackint0sh thành công , và đã quay về vs Windows :oops:
@nvthanh1994 e cũng thế. háo hức lên MAC rồi quay về. Vì ngu ko biết dùng.😔(
@nhangheo1987 Mình thf ko hỗ trợ full QE/CI, thỉnh thoảng bị kernel panic nên bỏ luôn :v.
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hp probook 4441s core i3 có cài đc ko mấy bác. Em vọc chơi chơi tí
darkera13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Pidgeotto Probook thì cài rất ngon là đằng khác.
@darkera13 Cũng tuỳ cấu hình Probook của bạn như thế nào thì mới có đủ kext (trong hackintosh người ta gọi driver là kext 😁 ) cho card màn hình, bluetooth, wifi,.... thậm chí của cùng 1 hãng nhưng khác series là cũng đã không hỗ trợ rồi. VD: HP Probook hay dùng chip wifi của Atheros, chip wifi trên Probook 4430 hoặc 4530 thì được hỗ trợ đầy đủ, những chip wifi trên 4441s thì không có kext mặc dù cùng là Atheros (mình k nhớ rõ series), bluetooth và các thứ khác cũng tương tự như vậy,.....Nói chung là cấu hình phần cứng laptop hoặc PC của bạn phải tương tự như 1 chiếc máy Mac (Macbook pro, iMac, Mac pro,....) thì mới có được đầy đủ kext. Trước đây mình cũng cài Mac OS 10.8 lên HP Probook 4441s của mình, kết quả là bán HP Probook đi để mua Macbook Pro :D :D, há há há. Mac OS chỉ đẹp khi được cài trên máy Mac thôi các bạn ạ, đặc biệt là màn hình Retina :D :D trải nghiệm rất khác biệt.
darkera13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huypt Quan trọng nhất là CPU, VGA, Sound, Lan có kext là chiến. Còn riêng Wifi có thể coi là thứ yếu, không tương thích ship 1 con 2nd hoặc 1st mất tầm trên dưới 15$ built-in luôn :D
khoa_90
TÍCH CỰC
11 năm
Người dùng Mac thì tìm cách cài win lên Mac, bây giờ MAC OSX cài đc cho PC là ok rùi, mình thấy bản 10.8.3 xài mượt hơn bản 10.8.2 và đc cái pin đc lâu hơn tí so với bản 10.8.2.
mackiller
TÍCH CỰC
11 năm
Đây là cấu hình máy để bàn, thêm cấu hình xách tay hay loại xách tay nào tương thích cao nhất với Mac OS X thì tuyệt.
lephichung
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mackiller Hp Probook 4530S tương thích full thì phải
V3560, có ai cài dc chưa
@allstreet Mình thử rồi không được nha bạn
Có tiền mua mac mà xài, như mình nè, mua con cũ cũ xài xướng hết xẩy, ko bao h quay lại window lun,
@xuankage ko phải sang hay quê, mà dùng sướng hơn thật, cảm giác rất sướng 😁
imac 21" ngay và luôn 😁
lollipop8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
từ bản mac 10.5 đã cài đc lên PC rồi mà..:| tức cũng phải cách đây cũng mấy năm rồi..😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019