Những điểm mới của phần mềm Find My iPhone 2.x trên iOS 7

vuhai6
28/6/2013 9:39Phản hồi: 191
Những điểm mới của phần mềm Find My iPhone 2.x trên iOS 7
tinhte_Find My iPhone_00.jpg

Ở bài viết trước "Tìm hiểu lựa chọn Find My iPhone mới trong iCloud trên iOS 7", chúng ta đã biết cách thức bảo vệ dữ liệu người dùng trên iOS 7. Tóm tắt bài trước thì trên iOS 7, iCloud đã được Apple cải tiến và cập nhật thêm khả năng vô hiệu khoá iPhone khi nó bị ăn cắp, cụ thể là máy sẽ luôn yêu cầu nhập tài khoản và mật khẩu iCloud mỗi khi bị restore firmware, ngay cả khi đã chuyển về DFU để restore thì cũng bị bắt phải nhập thông tin này. Đấy là cách bảo vệ dữ liệu, nhưng nó không ngăn ngừa việc mất máy, vậy trong trường hợp mất máy thì chúng ta có thể làm gì? Để bổ trợ cho iCloud có sẵn trong iOS 7 thì Apple cũng cung cấp thêm phần mêm Find My iPhone với tính năng chính là định vị và tìm kiếm lại máy cho bạn.

Find My iPhone không phải mới, tuy nhiên phiên bản mới v2.x sắp tới sẽ ra mắt cùng iOS 7 sẽ có những cải tiến sâu hơn trong cách thức sử lý tình huống, không thay đổi nhiều về giao diện hiện tại. Cùng với việc ra mắt Find My iPhone mới thì trang web icloud.com cũng sẽ được Apple cập nhật các tính năng tương tự. Các tính năng mới như:
  • Kích hoạt Lost Mode: mỗi khi chế độ này được kích hoạt thì iPhone luôn ở trong trạng thái có thể định vị (trừ khi máy bị tắt đi, mở lên là định vị tiếp). Nếu như dịch vụ Location Services đang không được kích hoạt thì nó cũng tự động được kích hoạt.
  • Xoá máy từ xa (erase): tức là khi máy bị mất mà bạn sợ lộ thông tin nhạy cảm thì có thể ra lệnh xoá máy đi. Điểm mới là khi máy đã bị xoá thì trên màn hình sẽ hiện thông tin, sdt và lời nhắn do bạn thiết lập.
  • Xoá máy khỏi danh sách thiết bị, đồng thời gỡ bỏ Activation Lock:
    • như chúng ta đã biết ở bài trước thì mỗi khi máy bị mất, người ta restore lại thì máy sẽ yêu cầu nhập User - pass iCloud vào thì mới cho kích hoạt lên, cái này gọi là tình trạng Activation Lock.
    • Trong trường hợp bạn nghĩ thôi của đi thay người, loại bỏ tính năng này để người sau có thể dùng máy, hay trong trường hợp bạn bán máy đi mà quên ko tắt iCloud mà lại không muốn cho người sau biết tài khoản iCloud của bạn để kích hoạt thì dùng tính năng này.
    • Sau khi xoá máy khỏi danh sách thiết bị thì đồng thời máy đó sẽ được gỡ bỏ activetion lock, như thế người ta có thể restore và active máy bình thường.
Như vậy kết hợp đồng thời cả iCloud để khoá máy, bảo vệ bằng mật khẩu và Find My iPhone để định vị sẽ giúp bạn sử dụng máy được tốt hơn. Find My iPhone mới sẽ được ra mắt cùng lúc với iOS 7 trong thời gian tới đây.
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

one23
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ip4s có dùng đc chức năng này ko ah?
heogavit
ĐẠI BÀNG
11 năm
@one23 nâng cấp ios7 là dùng đc. từ ip4 trở lên có thể dùng ios7
@one23 Đợi đi bạn, để apple ra bản chính thức Ios 7 và v2 cho fần mềm find my iphone thì upgrade và chiến thoai .....!!! 😃
Vấn đề là tội phạm giật được vẫn giật, mà ở VN mất là mất, có không cho người sau dùng cũng coi như mất
@ducpham2708 Và có lẽ ở vn đa số cta k lo về cái gọi là thông tin cá nhân , thẻ tín dụng k dùng, danh bạ email thư rác hàng ngày , vậy thì suy ra tính năng này để troll bọn giật cho đỡ tức :v
@ducpham2708 Cũng sẽ hạn chế được phần nào đó bác ah.
Mấy thằng ăn cắp, bán cho cửa hàng, hay đem cầm đồ, mà CH người ta k sử dụng được thì nguời ta không thâu => k có giá trị =>ip không hot => ăn cắp đt khác😁
namttn
TÍCH CỰC
11 năm
Trong time tới, đạo chích hoành hành thì giá linh kiện như màn hình, camera , pin bóc máy ... sẽ giảm mạnh 😁
ng2diep
ĐẠI BÀNG
11 năm
@namttn - Cướp giật mà bán khó khăn (vì cục gạch thì ít người mua vào, có mua vào thì cũng chỉ gỡ lấy linh kiện) chắc chắn tỷ lệ cướp giật iOS nói chung sẽ giảm...........hehehe nhưng các chú sài Phone Android sẽ trở thành mối quan tâm hàng đầu của các chú trộm cướp
Cơ hội tìm được là cao hơn chứ 😃
Mình sẽ dùng chức năng Lost Mode để theo dõi Gấu nhà ^^
@tonyhoangtuan Nếu gấu nhà ko rành về máy thì dùng Find my friends cũng được mà bạn, đâu cần dùng Lost mode ghê vậy!
@tonyhoangtuan Chuẩn luôn.
hoanghoa2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tonyhoangtuan Bác cảm thấy sao nếu Location nó báo ở 1 cái hotel nào đó ?
@hoanghoa2 Cảm giác thật yomost 😁
@tonyhoangtuan Cần gì , xài Find My Friends cũng được mà.
Ten trom tat 3G thi sao?
@htevn vậy à, cái này mình mua lâu lắm rồi, chắc mua nhầm HKPhone ;)
@skiller0506 Thế mà vẫn phải đi hỏi? Chắc bạn mua vè chỉ để nghe gọi nhắn tin. Không biết sài thì đưa đây mình sài cho, cầm nhiều chi cho phí thế? Hay là mượn máy bạn bè gom lại chụp hình up lên khè cũng ko chừng 😁
@htevn máy mua về nhét túi, chứ có phải quăng lung tung để phải đi tìm đâu bạn ;) điện thoại ko để nghe gọi nhắn tin thì làm gì ??? điện thoại cũng ko có bao nhiêu mà phải chụp một đống mang đi khè như người ta vẫn hay nghĩ đâu bạn à ;)
@skiller0506 Thế bác còn không biết gì nữa ko hỏi em em dạy cho 😁
Ở VN mất coi như của đi thay người.
Nhưng iPhone đâu như các điện thoại tầm thường khác. Bán bộ vỏ với linh kiện cũng đủ mua con Android ngon rồi.
Nên mất thì cứ xác định là mất cmnl. Tìm cũng vô ích😁
@Ga_depzai Thì xác định mất thì mất luôn rồi, nhưng kẻ trộm chỉ bán được xác máy thì tiền có được thấp hơn đem restore rồi bán như máy đang xài nhiều! Nghĩ đến vậy thôi là thấy thích hơn rồi!
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ga_depzai Ngu mà cứ thích bi bô. Linh kiện tạo thành iphone còn ít tiền hơn mấy con Android flagship, bán đi xong mua được cái móng chân của mấy con Android ngon chứ ở đấy mà tinh vi
@Ga_depzai Mất thì mất nhưng nó không xài được máy mình thì cũng đỡ tức. Chả lẽ mất rồi thì buông luôn hả. :D
hisang
ĐẠI BÀNG
11 năm
giống như xe máy thui... không bán nguyên đc thì xẻ thịt bán từng bộ phận @@
napoliti
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thêm chức năng khi bật tính năng mất máy thì nút home và power bị vô hiệu luôn, ko tắt máy đc mới hay.
@napoliti Chọt sim ra cái thì hết cmn định vị chứ cần gì phải tắt
@virusday_123 đồng nghĩa với việc là cái iPhone đó từ sau khỏi vào mạng luôn 😁.
Bác có thể cho biết nó làm việc bằng cách nào không, nếu như ngay sau khi mất máy, máy bị ngắt khỏi các kết nối Wifi/3G ngay lập tức?
virgolee
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xedieu Thì mình biết. Mình đang hỏi 1 bạn ở trên. Bạn ý nói là đặt pass là được luôn nhưng đặt pass mà ko tắt Control Center thì bằng ko
tan.hh2308
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xedieu Bác làm ơn mình nhầm chổ nào vậy???mình mới xai ip nên kg biết
Thanks
xedieu
CAO CẤP
11 năm
@tan.hh2308 Vietmap hay bất kỳ thiết bị nào không có kết nối để gửi data đi thì đều chỉ có thể biết bản thân "nó" đang ở đâu, không thể báo cho một thiết bị (hoặc người 😁 ) khác rằng "nó" đang ở đâu!

Bạn tìm hiểu xem 1 thiết bị để định vị tàu biển bằng GPS nó phức tạp như thế nào thì sẽ biết (vì giữa biển không có 3G / wifi). Không đơn giản như bạn nghĩ kiểu Vietmap đâu! 😃
tan.hh2308
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xedieu Oh Cám ơn bạn niều lám
Khổ thân. Mấy thằng trộm iphone mà nghe tin này thì sẽ .....

Ps: hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa 😁
Cơ mà có tìm được nó cũng chịu, nó bảo mua lại của thằng khác thì cũng = hòa.😔

Gửi từ GT-I9300 của tôi
@BiVe_BeBu Ko riêng thì Pass icloud mà có cả danh bạ, photos của người thân,khi vo phần cài đặt chung==>giới thiệu và có chỗ để chủ máy điền tên của mình vào...Ví dụ : ....'s iPhone😁
@BiVe_BeBu còng đầu nó vào công an phường , hình sự và các bộ phận chuyên môn sẽ bík là nó mua hay nó giật của mình
@BiVe_BeBu Sao mà chịu bạn? Lúc xưa find my iphone đã có chức năng phát ra âm thanh báo hiệu rồi! Chỉ cần bạn có thêm 1 cái máy khác của apple dùng địa chỉ apple id của bạn là bạn có thể bắt cái máy mất hú lên. Vậy kẻ trộm chối bằng cách nào?
mayhoilamj
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BiVe_BeBu thì bảo nó cho lại số thằng nó mua, 1 là khả năng thằng nó mua là thằng trộm thì xử đẹp thôi, 2 là nó nói dối, thế thì cầm giấy tờ chứng từ mua máy, hộp để đòi, k tìm đc báo CA phường nơi nó đang ở, đừng bảo là báo CA là nhảm nhí nhé, ts trị giá >10 tr (tùy thuộc ip j`) mà cứ tiền tr là lớn rồi 😃 em tìm cho 1 đứa bạn rồi vẫn lấy lại đc máy như thường, còn TH bác k có giấy tờ mua máy thì chẳng còn j` để nói ở đây nữa cả :v
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giờ giựt xong chắc chỉ có nước bóc linh kiện ra bán thôi. 😁
Đến giờ thì mình thích ios ở mỗi cái app và game của nó chất lượng hơn các loại os khác thôi
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ tại nghịch cái này làm mình lên 6.1,3
Quên cmn pass, éo tắt đc active lock
Không thỳ cũng đang ngọt ngào với 6.1.2
K biết có nên lên ios7 ko, nhìn hơi bóng :s
@9x.yeu.cong.nghe Vậy thôi an phận với "sấu" đi!
@9x.yeu.cong.nghe Khi tận tay và mắt sự dụng IOS 7 thì sẽ thấy nó đẹp ntn, icons hình nền IOS 7 đẹp lung linh....trung tâm thông báo, trung tâm kiểm soát mọi thứ rất mới mẽ và xinh động....folder, rất dễ nhìn và thân thiện. lúc trc tôi cũng có ý nghĩ như bạn và sao khi đã up lên IOS 7 thì nó hoàn toàn khác với những thằng ko có IP cũng như IOS 7 để dùng chê này chê nọ.
Khi đã dùng IOS 7 và nhìn lại IOS 6 thì thấy nó rất nhọt nhạt thiếu tính năng động...đó là cảm nhận cá nhân tôi 😁
@Bruce Willis Chỉ cần có thêm activation lock là đáng để lên 7 rồi. Đằng này 7 lại có thêm rất nhiều thứ hay ho khác. JB cũng sẽ ó cho 7 thôi, ko thích giao diện 7 thì đổi theme. Túm lại vẫn rất nên lên 7 bác nhỉ! 😃
@Bruce Willis nghe thấy cũng thích nhỉ:D
@SaigonKicks 2 hôm trc thì máy mình còn ở 6.1.1 khi nghe có vụ Semi Restore, thấy vậy cũng thử restore cho sạch máy. làm xong thì bị lỗi ở Cydia, mỗi lần vào cydia là nó cứ hiện chữ màu đỏ và báo lỗi thấy vậy mình up lên IOS 7 dùng luôn. mà công nhận IOS 7 nó tiện dụng thật và rất xinh động nhưng tiếc 1 điều là có phần hơi lag và chậm 1 tí do bản beta 😔 nhưng ko sao dùng rồi sẽ quen thôi😃
Find my IP ver cũ chỉ mới có định vị máy client thôi, hy vọng ver mới ngon hơn. ver cũ dùng để kiểm soát em iu thôi. 😃
Ở Mỹ mất, gọi police được. Nếu định vị được thì thằng ăn trộm toi
@egyptian.pyramid Ở vn lên báo police, nếu định vị được tốn ít $ thì tên trộm toi đời 😁
@trainoitrull Với chỉ nói nhà mạng thì cái điện thoại đó sẽ vô blacklist của tất cả mạng tại Mỹ, không còn dùng được nữa .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019