Những điểm mới trên Firefox 29: tài khoản đồng bộ, tùy biến kéo thả và giao diện hiện đại hơn

sonlazio
2/5/2014 2:50Phản hồi: 128
Những điểm mới trên Firefox 29: tài khoản đồng bộ, tùy biến kéo thả và giao diện hiện đại hơn
Screen Shot 2014-05-02 at 10.27.52 AM.png
Chế độ tùy biến trên Firefox 29 rất trực quan và dễ dùng
Firefox 29 là một bản cập nhật cực kỳ lớn dành cho trình duyệt nhiều năm tuổi này, nó không chỉ thay đổi giao diện Firefox từ gốc mà còn bổ sung thêm hàng loạt những tính năng, những tùy biến hoàn toàn mới để giúp người dùng sử dụng tiện lợi hơn. Không chỉ trên máy tính, Firefox 29 cho điện thoại Android còn cho phép cài đặt ứng dụng nền web hoạt động như một ứng dụng truyền thống. Mời các bạn xem qua một số thay đổi trong Firefox 29, bản cập nhật cực kỳ quan trọng của Mozilla.

Thay đổi lớn nhất ta có thể thấy khi cập nhật từ Firefox 28 lên 29 là Australis, giao diện dự kiến xuất hiện ở Firefox 25 vào tháng 10 năm ngoái nhưng mãi tới giờ mới có thể hoàn thành. Được biết ý tưởng Australis đã được nghiên cứu từ Firefox 13. Australis được Mozilla cho là "giao diện trình duyệt được thiết kế cẩn thận nhất trên thế giới", nó không chỉ đẹp hơn mà còn "sạch sẽ hơn", với mục tiêu cao nhất là làm cho thông tin được hiển thị tốt nhất có thể. Cấu trúc hiển thị tab mới của Firefox 29 được đẩy lên cao, tách bạch hơn và giảm bớt những chi tiết không cần thiết.

Screen Shot 2014-05-02 at 9.45.49 AM.png
Screen Shot 2014-05-02 at 9.46.31 AM.png
Firefox 28 (trên) và 29 (dưới), sự khác nhau là rất lớn
Để ý kỹ, bạn sẽ thấy thanh toolbar của Firefox có thay đổi lớn, các nút bấm bookmark và quản lý đã được gom lại làm một, nút forward chỉ xuất hiện khi cần hay phần download chỉ hiện thị nếu bạn đã tải về một file nào đó trong thời gian gần đây...

Ở góc trên cùng bên tay phải, bạn sẽ thấy có một nút với 3 đường gạch ngang, giống với cách thể hiện phím Option của một số máy Android. Đó là khu vực menu panel với những nút bấm nhanh vào việc quản lý add-on, quản lý những công cụ, tùy chỉnh, file tải về. Thậm chí Mozilla còn đưa cả những nút bấm như copy/paste... vào đây, một minh chững rõ ràng cho việc tối ưu hóa cho màn hình cảm ứng và điện thoại/tablet chứ không chỉ cho máy tính vốn phụ thuộc nhiều vào các phím tắt. Theo Mozilla, những thay đổi này sẽ mang lại sự đồng bộ hóa cao hơn giữa các nền tảng, lập trình viên sẽ phát triển ứng dụng dễ dàng hơn.

Trong trường hợp bạn vẫn thấy mọi thứ thật bừa bộn và chưa vừa ý với những thiết lập của Mozilla, chúng ta có thể chuyển về chế độ tùy biến và thiết lập mọi thứ theo cách kéo thả, rất tiện lợi và dễ dùng. Bạn có thể kéo nút "new tab" lên thanh menu hay giấu nó đi... chỉ bằng 2 cú click chuột, điều chưa bao giờ xuất hiện trên những trình duyệt khác.

Chế độ đồng bộ mới cũng là điểm cải tiến trên Firefox. Trước kia, để dùng công cụ Sync trên Firefox chúng ta phải tạo code và lưu trữ nó, một điểm rất bất tiện. Cá nhân mình đã không còn dùng Firefox nữa sau khi bị quên code 2 lần. Nay thì mọi việc đồng bộ hóa đã đơn giản hơn, giống với Safari hay Chrome: bạn tạo một tài khoản Firefox và dùng nó để đăng nhập vào các thiết bị khác.

Screen Shot 2014-05-02 at 9.49.58 AM.png
Screen Shot 2014-05-02 at 10.29.29 AM.png
Tạo tài khoản Firefox để đồng bộ trên tất cả các thiết bị (yêu cầu Firefox 29 trở lên)
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hien80
ĐẠI BÀNG
10 năm
người ta ngày càng đẹp càng tiện còn ông IE thì dậm chân tại chổ chán òm
@hanguyen129 Mỗi người khoái 1 cái. Nó nói thế là quyền của nó. Bân tâm chi mấy chú trẻ làng.
@hien80 Cũng chịu thôi, IE chỉ lên ver khi có Win mới. Nhưng bác đừng chê IE vì bản 11 chạy như tia chớp 😁 Em đã từ bỏ XP liều mình cài Win 8 trên con PC từ thời Napoleon vì nó :p
@hien80 ie lên 8.1 mà xem. chạy khỏi phải chê luôn
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@hien80 đang dung IE11 và rất hài long về mọi thứ cũng nhw giao diện, giao diện của 1 trình duyệt cũng ko quá quan trọng... ko bik bạn xài chưa mà chê như đúng rồi thế
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
Bước nhảy vọt của FF chỉ nhớ mỗi bản 4.0 thôi
Có ai đồng ý ko ạ 😁
unlockz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@weixiao Em nhớ từ bản này em bỏ FF chuyển sang GC vì mỗi lần bật lên nó lại đơ một lúc rất khó chịu gần đây mới quay trở lại.
thanhdat9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
FF 29 nó bỏ mất thanh status bar rồi hả mọi người? Có vài biểu tượng addon mình hay dùng nó nằm ở trên đó h ko có cách nào bật tắt nhanh vào customer cũng ko có, nhìn bắt chước của GC nhiều phết @@
Tôi iu VN
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhdat9x Customize rồi thêm nó vào!
quá hay phải update liền thôi...mình thích nhất cái master pasword của firefox dao này chuyển hẳn dùng firefox từ bỏ chrome...chrome dao hay o hiểu sao cứ hay bị lỗi....
bdg1210
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giờ mình đã chuyển hẳn sang dùng firefox vì nó khá là đẹp và tiện lợi nhiều thứ. Không như chrome thấy càng ngày càng lag.
@bdg1210 Mình thì phải dùng chrome vì attach file vào gmail qua FF rất hay bị lỗi, ko attach được file. Dùng thì FF thích hơn chrome nhiều. Đặc biệt, ko gõ được vietkey 2000 trên chrome (mình chỉ dùng unikey trên chrome vì chức năng autotext của unikey lởm kinh.)
Tunggf
TÍCH CỰC
10 năm
@bdg1210 Chrome ngày càng nặng, nó ăn RAM và CPU khiếp quá. H em dùng Chrome mở 5 tab là nó lag lòi :mad: 😕
Song-Byung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bdg1210 cùng quan điểm 😁:D:D:D:D
Kocoji
TÍCH CỰC
10 năm
Em dùng qua kênh beta nên có giao diện này khoảng 1tháng rồi 😁, mà hình như đợt 28 beta cũng đã có giao diện này.
ilusm_9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@NobiNoki Australis có mặt trên bản build Nightly từ lâu lắm rồi :D
Tuyệt. Mỗi tội k có cho ios 😔
Vẫn tin dùng FF nhất, rất tiện lợi và dễ sử dụng 😁
cjafer
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái kiểu các tab tách nhau bằng 1 gạch thẳng này IE dùng lâu rồi, các ông cứ vẽ vời uốn lượn, cong, rồi cuối cùng quay về đơn giản hết
Sao giống chrome vậy trời
So với Chrome về tốc độ thì thế nào nhỉ? Lâu rồi ko dùng cái này?
@flower_cutter Super Fast😁
Firefox, Opera, và Chrome cái nào tốt hơn. Mình thương xài gmail.
@khongcnten_2007 Mình ko biết tốc độ và ổn định thế nào. Vì 4 năm nay toàn xài chrome nên ko so sánh dc. Nhung về đồng bộ thì khó trình duyệt nào qua chrome, đơn giản vì mình xài Android, gmail, maps, google search...
Toàn hàng của Google nên dùng chrome nó hỗ trợ nhiều cái mà bạn ko ngờ là nó biết bạn đang cần cái đó.

Sent by Pi 2.0
@cuong44 Tất nhiên là trải nghiệm sẽ cực kì tuyệt vời nếu xung quanh bạn đều là hệ sinh thái của Google.
Nhưng còn Firefox thì nó không bắt bạn phải đăng nhập vào account nào cơ, thậm chí là tải addon hay đồng bộ, từ bản này là nó cho thêm cái firefox account để đồng bộ dễ dàng hơn, nhưng không bắt buộc.
Còn nữa, chả hiểu sao bạn mình nhiều đứa sài Cờ Rôm Cộng hay Cốc Cốc Browser gì đó, chúng nó thấy máy mình dùng Firefox ko có Chrome hay Cờ Rôm thì bảo mình ngu cơ.
Đươc đấy. Xoá tất cả trình duyệt khác chỉ để Firefox và Safari.
up lên sài thử thế nào chứ dạo này ông chorme ko hỉu làm ăn gì mà bị đứng miết.😔
@[R]Bi ờ, mình củng vậy, chán nhất ở firefox khoản đồng bộ, phải gọi chrome bằng cụ, nhưng giờ thì ok rồi, updating
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sáng nay đã update Firefox 30.0 beta
wild_love
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng giống nhưng vẫn có nét rất riêng & đẹp hơn Chrome. ^^
có ai biết cái "status bar" trong bản 29 này nó chạy đâu rồi không, hix. kiếm mãi ko ra. 😔
open0
CAO CẤP
10 năm
@minhquang_newbie Có thể nó là addon bar đấy, bạn thử xem
@minhquang_newbie Mất rồi bác à.
glhoanganh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã test, rất ổn. Giá mà có bản cho ios thì toẹt vời 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp