Những điều cần biết khi cập nhật WP8.1 qua Preview for Developers

bk9sw
14/4/2014 9:4Phản hồi: 198
Những điều cần biết khi cập nhật WP8.1 qua Preview for Developers

Microsoft đã công bố bản cập nhật lớn 8.1 dành cho Windows Phone hồi tuần trước tại hội nghị lập trình BUILD 2014 và hẳn người dùng đang rất nóng lòng chờ đợi bản cập nhật này. Mặc dù phải vài tháng nữa thì Microsoft mới phát hành chính thức WP8.1 cho các thiết bị chạy WP8 hiện tại nhưng người dùng vẫn có thể nhận được bản cập nhật sớm hơn qua chương trình Preview for Developers, tương tự như các bản cập nhật GDR2, GDR3 trước đây. Tại sao Microsoft lại triển khai chương trình này và nó giúp gì cho người dùng chúng ta?
Preview for Developers là gì?

Vào tháng 6 năm 2012, Microsoft đã tiết lộ kế hoạch cho một chương trình dành cho các fan của Windows Phone. Tại thời điểm WP8.0 được giới thiệu, rất nhiều người dùng đã hoài nghi về lịch trình cập nhật của phiên bản này bởi trước đó với WP7.x, hoạt động cập nhật thường khá chậm trễ và phụ thuộc nhiều vào các nhà mạng hay đơn vị phát hành thiết bị.

Dĩ nhiên điều người dùng muốn là được cập nhật thiết bị của mình càng sớm càng tốt. Đây cũng là mục tiêu của chương trình Preview for Developers. Mặc dù mang cái "mác" là Preview for Developers nhưng trên thực tế, ai cũng có thể khai thác chương trình này trên điện thoại WP8 với chỉ vài bước thiết lập đơn giản. Microsoft rất để ý đến các nhà mạng bởi họ thường gây chậm trễ thời gian cập nhật và Preview for Developers là một giải pháp để vượt qua rào cản này. Có thể nói Preview for Developers là một bước đi khôn ngoan của Microsoft để qua mặt các nhà mạng và thu hút sự chú ý của người dùng về chương trình.

Các thiết bị nào hỗ trợ?

Preview for Developers hỗ trợ mọi thiết bị chạy Windows Phone 8, từ Lumia 520 đến Lumia 1520, HTC 8X, Samsung Ativ v.v… Bạn sẽ có thể cập nhật WP8.1 trên mọi thiết bị này với cùng các tính năng, kể cả trợ lý ảo Cortana. Chỉ có 1 điều đáng tiếc là Cortana hiện chỉ hỗ trợ Mỹ và để sử dụng thì bạn phải chuyển vùng sang Mỹ.

Preview for Developers có ảnh hưởng đến thiết bị?

Preview for Developers không phải là một công cụ hack hay jailbreak máy, nó vẫn là một bản cập nhật OTA chính thức từ Microsoft. Về khía cạnh kỹ thuật, vẫn có trường hợp cập nhật phiên bản mới qua Preview for Developers gây lỗi nhưng tỉ lệ rất thấp. Microsoft xác nhận rằng với hơn 185.000 người dùng tham gia chương trình này để cập nhật phiên bản mới cho WP8, vẫn chưa có trường hợp lỗi nào gây hỏng thiết bị. Vì vậy Preview for Developers là một giải pháp cập nhật phiên bản mới an toàn. Tuy nhiên, khi đã cập nhật lên phiên bản mới nhất thì bạn không thể trở lại phiên bản cũ.

Dữ liệu trên điệu thoại liệu có bị xóa sạch?

Câu trả lời là KHÔNG. Khi bạn cập nhật OTA phiên bản mới nhất của WP8 qua Preview for Developers, ứng dụng, trò chơi, danh bạ, hình ảnh và thiết lập vẫn được giữ nguyên. Bản cập nhật không xóa dữ liệu trên máy.

Cập nhật qua Preview for Developers có làm mất bảo hành máy?

Tùy theo nhà mạng hoặc nhà sản xuất điện thoại mà bạn đang sử dụng. Do tỉ lệ hỏng hóc thiết bị rất thấp khi cập nhật qua Preview for Developers nên bạn không phải lo về vấn đề sửa chữa bảo hành thiết bị. Và quan trọng hơn, việc cập nhật OTA qua Preview for Developers không khác gì với bản cập nhật chính thức, chỉ đơn thuần là đốt cháy giai đoạn để cập nhật sớm hơn. Vì vậy, rất khó để phát hiện chiếc máy của bạn được cập nhật qua Preview for Developers hay cập nhật chính thức.

Sự khác biệt giữa cập nhật qua Preview for Developers và cập nhật chính thức?

Quảng cáo

Về mặt kỹ thuật, bản cập nhật chính thức sẽ có 2 phần: 1 là thông số OS update hay Windows Phone 8.1 build xxxx.xxxx; 2 là thông số firmware update tùy theo thiết bị và nhà mạng. Thông số OS update giống nhau giữa các thiết bị và nếu bạn cập nhật qua Preview for Developers thì thông số này vẫn y hệt với bản cập nhật chính thức. Đây không phải là phiên bản beta của OS mới.

Tuy nhiên, điểm khác biệt chính giữa bản cập nhật Preview for Developers so với bản cập nhật chính thức là nó không bao gồm firmware mới. Firmware cho phép kích hoạt các chức năng của riêng thiết bị, chẳng hạn như những cải tiến về camerea trên điện thoại Lumia hoặc các hàm SensorCore API mới đi cùng với bản cập nhật Lumia Cyan. Các firmware này đều do nhà sản xuất thiết bị phát triển và phát hành trong khi bản cập nhật Preview for Developers chỉ có các thành phần cải tiến từ Microsoft. Vì vậy khi cập nhật qua Preview for Developers, thiết bị sẽ có tất cả các tính năng mới của WP8.1 như đã công bố nhưng phiên bản firmware vẫn được giữ lại. Vì vậy, nếu cập nhật lên WP8.1 mà không thấy firmware Lumia Pink Cherry Blossom như đã công bố thì không có gì là bất thường.

Chuyện gì sẽ xảy ra khi WP8.1 được phát hành chính thức trong khi máy đã được cập nhật từ trước qua Preview for Developers?

Về cơ bản, thiết bị của bạn chỉ cập nhật thêm phần firmware bởi OS update đã được cập nhật rồi. Sau khi cập nhật firmware, những gì bạn có trên điện thoại của mình sẽ tương tự các thiết bị được cập nhật sau.

Làm sao để đăng ký chương trình Preview for Developers và cập nhật WP8.1 trước thời điểm phát hành chính thức?

Hướng dẫn đã có sẵn trong bài này, bạn chỉ việc làm theo các bước và đừng quên kiểm tra Settings > Phone Update để được cập nhật WP8.1 sớm nhất.

Quảng cáo

Một lưu ý nữa khi cập nhật WP8.1 là thiết bị phải còn trên 50% pin, kết nối Wi-Fi để tải về bản cập nhật OTA và bộ nhớ máy còn lại ít nhất 1 GB để gói cập nhật được tải về và giải nén.
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quan5693
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang có 1 em 8s và vẫn chưa có thông báo cập nhật 😔 bác nào dùng 8s lên 8.1 chưa
@quan5693 được rồi đó b
@Tuankisspro del cho mọi máy mà bác. chúc mừng bác
@quan5693 8s len dc roi ban ah
@Tuankisspro bác ơi...lên 8.1 có double tap mở màn hình không ạ
8X update chậm kinh.
@lamquoctoan Chắc do mạng thôi chứ 8X của mình update rất là nhanh. 😁
@lamquoctoan sao toi up ca tieng dong ho ma k thay len % nao hét zay ne, 8x
@llaamm33 của mình vẫn up ngon lành mà bạn nếu vẫn không được thì bạn thử reset máy lại rồi up xem sao
xitrum35
TÍCH CỰC
10 năm
updating 😆
Hờ hờ ngon rồi. Thực ra em đăng kí trước roài. Giờ chỉ việc up thoai. Lên nào em 620 của anh.
Up lâu mới chất lượng, đợi nào
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ android mới có kiểu này 😔
@Pidgeotto android kô có tết như wp
@Pidgeotto
tin buồn là sẽ chẳng bao giờ có, vì android phân mảnh khủng con nhà bà khiếp quá. chả lẽ chỉ cho một vài thiết bị flagship
8s đang update
xitrumhonhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
đã xong wp_ss_20140414_0006.png
trunghau85
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xitrumhonhu Có bật tắt 3g nhanh ko bạn?
@xitrumhonhu sao action center của bạn có tới 5 icon thế. bạn dùng lumia gì?
xitrumhonhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sparks 1320
ngoctc123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lusi nani có mà
520 mới kiểm tra xong vẫn chưa có... 😔
@dearboy2015 đăng kí developer ms dc nka bạn
@zozolozozove đăng ký làm sao vậy bạn?? :eek:
@dearboy2015 lên mạng gg bác search huog dan cai GDR3 nha bác
@zozolozozove 720 cũng vậy à bác
@118thanh Mọi máy WDP muốn cập nhật thì làm giog trog đây : http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-tai-va-cai-dat-windows-phone-8-update-3.2189817/
Bác làm không bỏ sót bước nào là ok giống y hệt nhé
lumia 525 đang tải hoi hộp wa 😁
ngoc96
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zozolozozove giống bạn, lumia 525 sao up lâu thế nhỉ, tải mãi
nhấn phím tăng âm lượng + nguồn để chụp màn hình cái này khó khăn hơn
@sieuthi như vậy là quá ngon rồi,mình thích chức năng chụp lại màn hình.
@Dinh Quocdat khó bấm hơn so với trước(kiểu j cũng tăng lên âm lượng max hoặc bị tắt màn hình), trc thì bấm home + nguồn
JB mình còn không sợ chứ Update Dev từ MS.
n3_bmt
TÍCH CỰC
10 năm
@Love Lumia JB và Update Dev từ MS ko sợ, nhưng up rom cho android bạn sẽ sợ 😃
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
chẹp lên ko về đc 8.0 thì trong thời gian này máy mà lỗi thì hết bảo hành roài, phải chờ tới lúc nó ra chính hãng 😁
15% rồi lâu qua. Xin thông báo là tất cả các máy WP8 điều up được chỉ cần dk theo hướng dẫn trên sẽ thành công, ai từng up GDR3 sẽ biết
video lưu ở đâu vậy mấy bác
thereaperr
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngày hôm nay Tinh Tế tràn ngập tin của Windows Phone 8.1. Mà cảm giác đợi updata trên WP thật là thích, cảm giác mà khi dùng các HDH khác không có được 😁
lên rồi lên rồi :v Tốn thêm hình như 1Gb hệ thống :v Có contana đang nghịch :v
520 đang chạy bánh răng lần 2 rồi 😆 xoá hết ứng dụng rồi mà chạy khá cchậ. nên là để máy ở nhà chạy ra quán net ngồi 😃)
bạn nào cho mình mượn acc dev update với. Cảm ơn nhiều. Mail mình là tranthiendc08@gmail.com
@nguungu không nhất thiết phải dùng acc dev mọi người ntn mình ko biết nhưng mình dùng luôn tài khoản MS cũng up được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019