Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những lưu ý trước khi nâng cấp lên iOS 7

vuhai6
18/9/2013 2:57Phản hồi: 1.268
Những lưu ý trước khi nâng cấp lên iOS 7
tinhte_ios 7_00.jpg
Theo lịch của Apple thì tối nay người dùng các thiết bị di động như iPhone, iPod và iPad sẽ được cập nhật lên phiên bản iOS 7 với nhiều tính năng hấp dẫn. Bạn sẽ có trình quản lý đa nhiệm kiểu mới, Control Center mới toanh, chia sẻ qua AirDrop tiện lợi ... và còn nhiều tính năng khác mà bạn có thể tham khảo thêm tại đây. Việc nâng cấp lên phiên bản mới là điều tất yếu mà ai cũng nên làm, tuy nhiên vẫn có những lưu ý mà bạn cần để tâm để có thể sử dụng máy được thoải mái hơn. Dưới đây là một vài lưu ý dành cho người mới dùng, rất vui nếu nhận được những kinh nghiệm khác từ bạn, những người dùng chuyên nghiệp.

Sao lưu dữ liệu trước khi nâng cấp

Dữ liệu luôn quan trọng vì thế việc sao lưu luôn được ưu tiên hàng đầu. Việc nâng cấp từ iOS 6 lên iOS 7 sẽ được thực hiện thông qua OTA ngay trên thiết bị và Apple cho biết dữ liệu của bạn sẽ không bị ản hưởng gì cả. Tuy nhiên, thao tác sao lưu luôn an toàn và dù sao đi nữa thì sau đó bạn cũng sẽ có 1 bản lưu trên máy tính, có sự cố gì thì vẫn còn cứu được.

Có 2 cách để sao lưu dữ liệu trên thiết bị đó là dùng iCloud backup trực tiếp trên máy, hoặc dùng iTunes trên máy tính. Bạn nên dùng iTunes để cho chắc ăn hơn và nhanh hơn. Để sao lưu bằng iTunes thì trước tiên cắm thiết bị vào máy tính và mở phần mềm này lên -> Ngay ở tab Summary bạn có thể thấy lựa chọn "Backups" -> chọn vào "Back Up Now" để sao lưu dữ liệu ngay.

Máy nào lên iOS 7 cũng có tính năng giống nhau?

Không đúng, tùy vào thiết bị của bạn là gì mà có thể bị giới hạn một vài tính năng. Apple cho biết chỉ có iPhone 5 và iPod touch mới nhất là có đủ các tính năng, iPhone 4 và 4S thì không có AirDrop cũng như chức năng tạo hiệu ứng ảnh cho Camera. iPad 2 và 3 cũng không có AirDrop, còn chức năng chụp Panorama và tạo hiệu ứng Camera đều không có mặt trên cả 4 đời iPad từ iPad 2 cho đến iPad mini. Tham khảo thêm qua bài viết: Bảng so sánh tính năng trên các máy iOS 7.

tinhte_ios 7_02 copy.jpg

Jailbreak và Cydia thì sao, khi nào có?

Các thông tin bên lề cho thấy iOS 7 sẽ bị Jailbreak ngay khi nó ra mắt chính thức. Tuy nhiên, thông tin không chỉ rõ máy nào có thể jb, máy nào không? vì iPhone 5, iPhone 4s có phần cứng khác nhau nên đã từng có tiền lệ là trong cùng 1 thời điểm iPhone 4s jb được còn iPhone 5 thì không. Do đó, nếu bạn là người quan tâm và yêu thích jailbreak cũng như Cydia thì khoan hãy nâng cấp vội. Chờ thêm một thời gian nữa cho đến khi có thông tin chính thức về việc này nhé.
Trên đây chỉ là những điều lưu ý cơ bản nhất, nếu bạn có những kinh nghiệm nào khác thì hãy cùng chia sẻ với mọi người nhé 😃
1.268 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc chẳng khác j bản GM đâu.
@bud's Đương nhiên rồi bác
@le hoang tuan ko dám đâu bác, bản GM vẫn còn lỗi nhiều lắm 😃 cài ap8 vào nhấn phát out luôn, cai trình music trong control center thì lúc dc lúc không.
@luke valentine các app phải update theo hệ điều hành chứ làm gì có chuyện ngược lại 😃)
còn vài giờ quyết định cho các bạn lăn tăn và còn kịp tránh thành gạch khi lên 😁 vẫn dự đợt này sẽ có lượng gạch làm bằng iphone khá lớn khi nâng cấp.
@김대한 Lăn tăn cái j, toàn hàng quốc tế lên thẳng chứ lăn tăn j, thành gạch j,...
@thichlangthang lăn tăn để 6x hay 7x ,gạch hay ko gạch còn kịp restore để dùng tk icloud chính chủ nếu mua máy cũ.hỏi cộc lốc!
le1707
TÍCH CỰC
11 năm
Ra là nâng lên luôn , ios 7 quá cuốn hút ...
Có khác biệt nào giữa lock và world ko mod ?
dkchoi
TÍCH CỰC
11 năm
@Dark-Angel Lock là chỉ dùng được sim của nhà mạng bán ra, muốn dùng được ở VN thì chờ sim ghép hoặc chờ hết hạn hợp đồng với nhà mạng để chuyển sang world.
Bản world có thể gắn sim của những nhà mạng khác nhau.
@dkchoi
😁 bạn hiểu sai câu hỏi rồi . Mình hỏi việc up ios7 giữa bản lock và world
flashlight
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang hóng.
thế là xong đời con 3GS của mình rồi
hoang511
ĐẠI BÀNG
11 năm
icon vẫn xấu kinh
jo0oker
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nâng lên luôn. k cần backup. đằng nào cũng là ip cdma. Chờ hackactive thôi!!!Hóng quá
đang chờ...test thử trên chú 4 của mình xem...
360DarkLord
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhit2010 test xong mời bác chia sẻ ít cảm nhận để anh em còn hưởng ứng nhé
Mong đợi nhất là đa nhiệm kiểu mới. Dùng đa nhiệm kiểu hiện icon bé bé bên dưới ức chế bỏ mịa.
@darkmagician.fa đa nhiệm mới sẻ làm mọi người thất vọng nhiều hơn thíc thú. vì khi muốn xoá nhiều ướng dụng cùng một lúc sẻ khó khăn và chập chạp hơn trước rất nhiều!
mà chính xác là mấy giờ tối nay...
goodyman
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhit2010 Tầm khuya bạn à, do lệch múi giờ, nếu ko lầm.
@thanhit2010 11h nhé bạn 😃
đợi ios 7 hơi bị lâu đó! nhưng cuối cùng cũng đến rồi
Kệ nó, cứ nâng cho nóng hổi đã, jk sau cũng được.
Chơi là phải chịu, lên đời chấp nhận rủi ro.
Mình nhất định sẽ lên và ko chờ JB os6
Chẳng lẽ lại chuyển qua IOS
NewBile
ĐẠI BÀNG
11 năm
@an.nguyen128 chuyển qua IOS là một sự lựa chọn đúng đắn ;)
lac714
CAO CẤP
11 năm
Tối nay lên IOS 7 thôi anh em ơi !
Càng xài IOS 7 càng thích, về lại IOS 6 thấy lạc hậu quá.
@lac714 Mỗi cái pin là ko lạc hậu. Dùng đến bản GM rồi mà pin tụt như voi uống nc. Về 6.1.4 pin ngon hơn bao nhiêu. Các bác cứ chuột bạch hết đi. Bao giờ pin ngon thì lên. Nhưng phải công nhận iOS 7 dùng thích hơn iOS 6 rất nhiều.
V’t
TÍCH CỰC
11 năm
@lac714 Thật à?đang lăn tăn vì màu mè đây
ioS 7 đúng là xấu KINH DỊ , icon đáng vút sọt
lão Tim gay thay đổi tan nát hết cả
@quanghung1611 Mình chả có gì pải cuồng trong khi mình là tín đồ của android. Mình chỉ nhìn nhận thực tế thôi, chờ xem cả thế giới nói gì với giao diện của OS7.
p/s: Nói giống như ông cụ gần thập cổ lai hy 😁 ! bố già rồi ko nhận định bằng tụi trẻ đâu.
@Daviddv9prada Cái hình nên ban đê,nói thât là vüa xâu vüa sên,ios 7 là phäi đê hình nên màu sáng@@
@quochi2000 Tại sao phải theo bạn nhỉ? đó là sở thích của mỗi người mà. Mình chỉ thích màu đen 😁 đơn giản thế thôi. Bạn chê gì cũng được nhưng cũng không nên chê sở thích của người khác :D
Chúc vui!
@quanghung1611 Có xem khúc đấy được bữa giả cầy không????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019