Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những người sử dụng FPT F8 chia sẻ kinh nghiệm

truongpv
25/8/2012 17:54Phản hồi: 145
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ý
Ý mình là có cái đèn Flash nhìn đằng sau máy cho nó đỡ trống trải. với cả chụp ảnh có cái đèn nháy nháy thì nó cũng hay hay hơn. Chứ camera xấu thì flash cũng chẳng ăn thua.
Ko biết bây giờ còn cháy hàng nữa ko nhỉ. lần trước đi mua hụt F8 , tiếc quá 😔
con này có camera trc ko vậy???? mik
muốn mua cái có camera trc để video call
domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko có đâu.
1 số máy có mà mấy cái đt này nó ghi là ko hỗ trợ Video call. Còn chát video thì chắc là hỗ trợ
@domxam123 Máy fpt f8 thì có gọi được nhưng không có cammera trước, vậy nếu cần mua thì mua q-mobile s18 máy tầm trung dầy đủ hơn.
domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau 1 tháng sài F8 thấy sao hả bạn. Pin có yếu đi tí nào ko ?
@domxam123 SAu khi xài 1 tháng thì cũng bình thường , buồn một cái thiết kế chưa đẹp lắm. để úp thì nhìn đẹp, nhìn mặt trước thì xấu.Cầm khá đầm tay thay. mìh có 3tr mua q-mobile s22 nhìn khá đẹp, hy vọng fpt sẽ đưa ra những dòng trung cấp có thiết kế đẹp cấu hình tốt...
domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
mới mua F8 lại mua S22 rồi. thế bán lại F8 đi 😁
Ai mua máy fpt f8 không, mình để lại cho, mình chuẩn bị tiền mua q-s22. còn bảo hành 12 lận, máy đầy đủ không thiếu thứ gì. số liện lạc 09897975100
Để làm clip đánh giá máy q-mobile s22 tầm trung.hjhj mua ủng hộ mình với
domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
thì ra giá đi xem nào. inbox nhé ^^
@domxam123 1trieu800 bán tiếc ghê, để mìn gom tiền mua thêm q-s22 nữa.
domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
hi hi bác vui tính ghê 😃
@domxam123 Không biết ai mua không nữa, hy sinh đánh giá tinhte chiếc điện thoại này
Mình bán đi f8 rồi mình mua q-s22 để làm cilp đánh giá sản phẩm.. cho anh em biết, fpt f8 mình sài bình thường, thấy ứng đụng đồ họa đẹp hơn qalaxy y nữa. bán thì tiếc lắm.
khongai muanhi
domxam123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá đấy thì để dùng đi. thà mua cái mới đc bóc hộp còn hơn.
Mà đã tiếc rồi thì bán làm gì
vậy mọi ng nghĩ thế nào về
Mobiistar Touch Kem 350😃
@huynobita1997 Máy ngon nhỉ hệ điều hành mới luôn, tiếc thiệt lỡ mua fpt f8 mất toi
8 điều cần chú ý trước khi nghịch Android

Trước khi bạn tiến hành cải tiến chiếc điện thoại Android để có hiệu suất hoạt động tốt hơn cùng những tính năng mới mẻ, hãy để mắt đến những điều cần lưu ý sau

1. Firmware Android là gì?
Thông tin cần tìm hiểu trước tiên là về firmware, là hệ điều hành đang sử dụng. Phiên bản firmware Android mới nhất là 2.2 (tên mã là Froyo), và bản tiếp theo 2.3 với tên mã Gingerbread sẽ được công bố vào tháng tiếp theo:

Việc tìm hiểu thông tin này rất quan trọng vì qua đó bạn có thể biết được những gì làm và không nên thực hiện trên chính chiếc điện thoại của bạn. Ví dụ: chức năng Internet tethering chỉ có trong phiên bản Froyo 2.2, do vậy nếu đang sử dụng firmware 2.1 hoặc thấp hơn, bạn sẽ phải áp dụng các phần mềm third party khác. Bên cạnh đó, một số ứng dụng trên thị trường như Adobe Flash, chỉ hỗ trợ phiên bản firmware từ 2.0 trở lên, do vậy với firmware Doughnut 1.6 người dùng sẽ không thể sử dụng được chương trình.

2. Làm thế nào để kiểm tra firmware?

Để kiểm tra thông tin chính xác và cụ thể của firmware, các bạn chọn Home > Settings, và cuối xuống phía dưới menu cho tới khi thấy mục About Phone:

3. Root là gì?

Với 1 số chương trình khi download từ nguồn cung cấp về điện thoại, bạn sẽ thấy có yêu cầu quyền truy cập root. Vậy chính xác đây là gì?

Giải thích 1 cách ngắn gọn, việc “root” điện thoại Android gần như jailbreak iPhone vậy. Quá trình root sẽ cung cấp cho người dùng quyền truy cập và quản lý các ứng dụng, thiết lập và tùy chỉnh bên trong hệ điều hành. Và với quyền hạn này, bạn có thể thực hiện nhiều tác vụ khác nhau như “ép xung” CPU, cài đặt ứng dụng vào thẻ lưu trữ SD, gỡ bỏ các ứng dụng không cần thiết, và một số thao tác khác.

4. Thực hiện quá trình “root” trên điện thoại như thế nào?

Không giống như iPhone, quá trình này trên Android phụ thuộc vào mẫu điện thoại bạn đang sử dụng. Ví dụ, mẫu Nexus One với hệ điều hành nguyên bản thì việc root khá dễ dàng, nhưng với mẫu Droid X cùng đi kèm với 1 số cơ chế bảo mật kỹ càng, thì quá trình này sẽ phức tạp hơn.
SuperOneClickUnrevoked hiện đang là 2 công cụ hỗ trợ khá tốt việc root. Trong khi Unrevoked chỉ hoạt động với 1 số mẫu điện thoại phổ biến, thì SuperOneClick tương thích tốt với hầu hết các điện thoại sử dụng Android. Và cả 2 chương trình này đều hoạt động tốt trên Windows, Mac và Linux:

Tất cả những gì bạn cần làm là kết nối điện thoại tới máy tính, và khởi động chương trình. Nhấn nút ROOT, và ứng dụng sẽ thực hiện toàn bộ phần còn lại của quá trình. Lưu ý rằng việc root này không phải là bất hợp pháp, nhưng sẽ làm mất hiệu lực bảo hành, vì vậy hãy cân nhắc việc thực hiện quá trìn này, có thực sự cần thiết hay không.

5. ROM là gì?

Trừ khi bạn đang dùng mẫu điện thoại Nexus One, hầu hết các mẫu còn lại đều sử dụng một bộ ROM đã được điều chỉnh. Khi Google hoàn tất mỗi một phiên bản Android, họ sẽ công bố rộng rãi bộ mã nguồn chính thức. Các nhà phát triển và cung cấp khác sẽ sử dụng bộ mã nguồn này, tùy chỉnh và thêm vào đó 1 số thành phần nhất định. Những phần mềm, hệ điều hành như vậy được gọi là ROM.

Sự cạnh tranh giữa các nhà cung cấp thể hiện khá rõ qua việc điều chỉnh, thay đổi giao diện điều khiển chính (HTC Sense, MotoBlur, TouchWiz...), và 1 số ứng dụng hệ thống khác để tạo thương hiệu cho chình mình. Người dùng khi mua điện thoại của họ thì cũng sẽ phải dùng phần mềm, hệ điều hành của nhà cung cấp đó. Mặt khác, các nhà phát triển từ hãng thứ 3, ví dụ như
Cyanogen, sẽ sử dụng hệ điều hành nguyên bản, gỡ bỏ 1 số ứng dụng không thực ự cần thiết, cài thêm chương trình hỗ trợ, cải thiện hiệu suất làm việc... sau đó thử nghiệm và công bố sản phẩm cuối cùng của họ tới người sử dụng. Lưu ý với các bạn rằng những bản ROM đã được tùy chỉnh này rất dễ sử dụng và lôi cuốn mọi người, do vậy rất nhiều người sau khi dùng những bản ROM này thì sẽ không muốn quay trở lại hệ điều hành gốc nữa.
6. Cài đặt ROM như thế nào?

Nếu muốn cài ROM trên điện thoại, trước tiên các bạn phải thực hiện quá trình root. Và 1 trong những cách đơn giản, ngắn gọn nhất là sử dụng công cụ
ROM Manager:

Sau khi hoàn tất việc root và cài đặt ROM Manager, hãy làm theo các bước tuần tự sau:

- Flash ClockworkMod Recovery.
- Sao lưu bản ROM hiện tại, sau đó khởi động lại điện thoại.
- Tải phiên bản ROM phù hợp.
- Cài đặt ROM từ thẻ nhớ.

7. Sao lưu dữ liệu:

Trước khi thử nghiệm những tính năng mới, điều cơ bản nhất cần lưu ý là phải sao lưu dữ liệu trước khi cài ROM. Các bạn có thể sử dụng công cụ hỗ trợ như
Titanium Backup. Sau khi cài đặt Titanium Backup thành công, các bạn chỉ việc làm theo hướng dẫn của chương tình để sao lưu dữ liệu:

8. Sao lưu phiên bản ROM hiện thời:

Việc cuối cùng trong danh cách cần chú ý là sao lưu bản ROM đang sử dụng, qua đó người sử dụng có thể khôi phục lại tình trạng của thiết bị nếu có lõi xảy ra. Sau khi cài đặt ROM Manager, chọn mục Backup Current ROM trong danh sách:

Theo alogsm
máy còn mới ko bạn . 1 triệu4 được ko?
@wilson92 máy gì vậy bạn??
@huynobita1997 cái f8 đó bạn.
các bác thấy cảm ứng máy có nhạy k?
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
ko dán bị trầy lúc đó ngồi la 😁
chủ đề này có từ lâu nhưng mình viết cho các bạn đọc sau tham khảo

mình vừa mua con f8 (cpu 1ghz) hôm qua vài cảm nhận đầu tiên thế này

cảm ứng mượt nhưng một số bạn nói sau này thì "cùi" lắm phím cảm ứng cố định bên dưới thì không được nhạy lắm

wifi 3g nhanh

cảm giác máy không được chắc chắn

fm nghe rất nhiễu mặc dù các máy nokia chỗ mình nghe rất rõ

màn hình không đuợc nét như mong đợi
ai muon ban f8 share cho minh nha, hcm, dt 01639810304
Sau mua mình mình mới hối hận vì mình mua thằng FPT xấu tệ, mà chẳng có thương hiệu, biết zậy mua
smartphone Sony Xperia Miro hoặc Xperia Go giá khoảng 6tr tiết kiệm thêm tí nữa là ngon rồi vừa chống nước, bụi luôn. bây giờ có 3tr à chắc để dành tiếp quá không biết có nên mua dt mắc tiền làm chỉ nhỉ chắc mua vàng bán lại kg lỗ nhỉ
@dilinhqldt mua Vàng vẫn lỗ đấy bạn ah...
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
@dilinhqldt lời nói mâu thuẫn quá bác ơi, câu trên nói mua đt 6tr rồi câu dưới bảo mua đt mắc làm chi mua vàng bán lại ko lỗ@@
@dilinhqldt thấy câu trên nó chém câu dưới rồi .... =.=
bác này hình như có thành kiến với mấy hảng ko mấy tiếng tăm tầm quốc tế hay sao áh
gần 10 cái cmt mà toàn Pr cho mấy ông lớn - sinh viên nghèo tết vào được tí tiền rồi nhịn ăn uống gần nữa tháng mua 1 cái Smartphone phổ thông sài cho biết với người ta thôi - nói như bác chắc nhịn đói cả năm mới đủ tiền mà mua mấy cái cao cấp hay là ko có tiền thì khỏi sài - mua mấy cục gạch buồn buồn phang vào đầu nhau chơi - 8250 hồi đó ném xuống thau nước cầm lên vẫn sài được này chống bụi bao rớt luôn bác kiếm mà mua kìa 3t chắc được mấy cái =.=
Nói kiểu bạn chắc bạn định mua honda sh thi bạn sẽ để dành. Thêm gấp ba lần tiền để mua xe hơi wa? Ha ha! Ăn thua mình à bạn ơi! Tiền nào của đó thôi ,quan trọng là mình cần cái gí thôi.? Bạn có biết bất cứ sản phẩm nào thì khi bán ra thì bạn tốn 50% cho thương hiệu ,50% cho giá trị sản phẩm k? Thằng nào k xấu (s2,s3,iphone 4,5 cũng có cái xấu ) ,thằng nào k lỗi? ( s2,s3,iphone4,5 cũng lỗi tùm lum ,mà giá thì ở trên mây )hãy là người tiêu dùng thông minh bạn ơi! Đừng chạy theo thương hiệu mà làm cho bọn nó giàu mà bạn không còn ...............1 ............cắc! Chúc bạn tìm đc 1 e đt vừa ý mình! ( ý mình nói bạn "dilinhqldt ",tại lúc nãy quên )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019