Những thắc mắc cần giải đáp về Chrome OS

pphuctv
13/4/2014 14:44Phản hồi: 13
Những thắc mắc cần giải đáp về Chrome OS
Chắc có lẽ anh em Tinh Tế đều biết đến chiếc Samsung Chromebook 2 mới ra mắt hồi tháng 3, và hiện giờ Amazon.com đã cho đặt hàng rồi.
Vào chủ đề chính. Em là một sinh viên thuộc ngành Sinh Học, nên theo nhu cầu em thì không yêu cầu cao về một chiếc laptop. Chủ yếu là mỏng, nhẹ, pin lâu, màn hình tốt, giá cả phải chăng, lướt web, xem phim, nghe nhạc, RAM 4GB, có thể dùng các phần mềm ứng dụng Office ở dạng cơ bản là được. Và em thấy chiếc Chromebook 2 của SS quả thực là đạt hầu như tất cả yêu cầu của em. Em rất là muốn mua nó.

Chuyện sẽ trở nên suôn sẻ nếu em tìm được thông tin về cách thiết lập USB 3g trên con Chromebook chạy Chrome OS, theo em được biết thì Chromium là một hệ điều hành mã nguồn mở dựa trên nhân Linux.
Điều em thắc mắc là làm sao để sử dụng USB 3g trên Chrome OS?

Thứ 2 là em không biết trên Chrome OS mình có sử dụng được Unikey hay một ứng dụng nào đó tương tự như Unikey, gõ văn bản Tiếng Việt một cách hoàn thiện không?
Và còn nhiều thắc mắc nữa từ các thành viên của Tinh Tế mong các anh chị em đã từng sử dụng và trải nghiệm Chromebook có thể tường tận giải bày cho tụi nhỏ như em được biết.
Thật sự tìm một chiếc Chromebook ở Việt Nam để trải nghiệm rất là khó khăn, rất ít người sở hữu một chiếc Chromebook.
Chào thân ái.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pphuctv
TÍCH CỰC
10 năm
Forum vắng teo. 😔
pphuctv
TÍCH CỰC
10 năm
làm ơn giúp em đi mọi người
pphuctv
TÍCH CỰC
10 năm
😔 Buồn quá đi
theanhkul
ĐẠI BÀNG
10 năm
hđh này của google, thế google search để làm gì bạn? thắc mắc thì cứ hỏi google đi, hđh này có vẻ ở VN chưa có người sử dụng nên cũng ko có ý kiến gì cho bạn. Theo mình nghĩ bạn chưa vội mua máy chạy chrome os mặc dù nó có nhiều ứng dụng như android nhưng những ứng dụng cho công việc thì ít, bạn nên mua máy chạy windows thì tốt hơn còn thik sự mới mẻ thì đợi 1 tg nữa hãy mua máy chạy chrome os.
pphuctv
TÍCH CỰC
10 năm
@theanhkul Xin lỗi. Nếu mình biết cách lên tinhte để hỏi thì cứ mặc định là mình lên hỏi anh Google trước rồi nhé. 😔
Cảm ơn lời tư vấn của bạn. Có lẽ một thời gian sau mua sẽ tốt hơn.
theanhkul
ĐẠI BÀNG
10 năm
để gom tiền mua con khác cho ngon, mua các máy ko có hđh ấy về tự cài cũng đỡ đc vài triệu. Cứ windows mà dùng thôi.
myquartz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua hơi khó, tuy có thể cài thử vào 1 chỗ nào để test được. Mình đã thử trên máy ảo, chạy cũng được nhưng có lẽ chỉ nên thử thôi.
Hiện Chrome Book dùng ở VN hơi ... bất tiện. Ngoài trình duyệt ra (chính là cái Chrome Browser), nó không có cái gì khác. Bạn phải gắn với dịch vụ Google gần như tất cả (không có Microsoft office đâu nhé), nên cũng chậm vì đa số cần Internet tới google để chạy. Nó cũng không cắm được USB 3G đâu (nhưng nó có thẻ nhớ và cắm được USB Flash disk). Một số model có sẵn khe cắm SIM có thể dùng mà không cần cắm USB ngoài.

Link:
http://www.howtogeek.com/128087/how-to-run-chrome-os-in-virtualbox-and-try-out-chrome-os-before-buying-a-chromebook/
http://build.chromium.org/p/chromiumos/waterfall
mjhungvit
TÍCH CỰC
10 năm
Mình xin trả lời 2 vấn đề của bạn:
Thứ nhất: Chrome OS hỗ trợ đa số Drive ÚSB 3G hiện nay, bạn cứ cắm vào là nó nhận à.
Thứ hai: Chrome OS có thể sử dụng bộ gõ AVIM, đây là bộ gõ tiếng việt, một trình cắm tích hợp thẳng vào Chrome OS.

Đã sử dụng Chrome OS thì bạn sẽ dùng bộ Office của Google, đây là ứng dụng nền Web.
Còn nếu bạn vẫn muốn sử dụng Office thì có thể truy cập vào bộ phần mềm Office Online của Microsoft, nó mạnh như phần mềm Offine vậy.

Như bạn thấy thì Chrome OS cần mạng để sử dụng cho mọi tác vụ 😁 do đó bạn cần phải có mạng thường xuyên, k có là coi như vứt :D
Prusten
TÍCH CỰC
10 năm
@mjhungvit Hình nhw AVIM không gõ được tiếng Việt trong Google Docs, cả trong Office Online cũng không.
ChromeOS đã có hỗ trợ bộ gõ tiếng Việt trong nhân hệ điều hành. Chỉ chọn trong phần Tùy chỉnh với bộ gõ tiếng Việt. Cảm giác gõ và độ mượt rất tốt. Tuy nhiên khi đăng nhập trên giao diện web, bộ gõ không hoạt động nên phải chuyển về bộ gõ tiếng Anh.

Về bộ office, do yêu cầu công việc nên mình dùng chủ yếu là bộ Office 365. Bộ QuickOffice với mình khá kém, không giải quyết được việc. Việc tích hợp Drive hiện tại cũng khá bất tiện theo thói quen của mình.

Mình đang dùng 2 1 Samsung chromebook, 1 chromebox, cả 2 đều không hỗ trợ USB 3G. Nên đành dùng qua 1 thiết bị phát wifi từ 3G. chủ yếu để hướng dẫn con học tập với các ứng dụng web. Chưa phục vụ được công việc hàng ngày của mình.
bobongot
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái nè mình hổng có biết 😁
mình cũng có những thắc mắc như vậy
1. Bạn vào Menu trên Chrome và chọn Cài đặt -> Hiển thị cài đặt nâng cao.
2. Trong phần ngôn ngữ, bạn chọn Cài đặt ngôn ngữ và nhập liệu.
3. Ở khung bên trái, bạn chọn Thêm -> chọn Tiếng Việt để thêm vào kiểu nhập liệu -> chọn để hiển thị trên trình duyệt và để kiểm tra chính tả -> khởi động lại trình duyệt.
4. Cuối cùng, bạn nhấp chọn vào nơi chứa icon tài khoản và đồng hồ ở góc duới bên phải màn hình. Bạn sẽ thấy xuất hiện thêm một dòng là bàn phím tiếng việt. Để thay đổi bộ gõ, bạn chỉ cần nhấp vào dòng bàn phím và thay đổi phuơng thức nhập là xong.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019